เพิ่งวางหูไปสดๆ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91384 โดย walker65
Replied by walker65 on topic เพิ่งวางหูไปสดๆ
ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91436 โดย walker65
Replied by walker65 on topic เพิ่งวางหูไปสดๆ
วันนี้fc โทรมาให้จ่ายหยอดเข้าไปโดยพยายามหว่านล้อมแกมขู่ว่ามีอีกบัตรนึงที่เป็นของธนาคารเดียวกันแต่มีการจ่ายเข้าไปให้ระวังสถานะบัตรตัวนั้นด้วย อันนี้คือขู่จะฟ้องรวมสองบัตรใช่หรือเปล่า ซึ่งจริงๆทำได้มั๊ยคะเพราะอีกบัตรนึงเป็นบัตรเครดิตที่เอาไว้ใช้รูดเติมน้ำมันแล้วหาเงินมาจ่ายขั้นต่ำทุกเดือน และให้เพื่อนร่วมงานรูดซื้อของเล็กๆน้อยๆมาขายแล้วก็หามาจ่ายคืนทุกกลางเดือน บัตรนี้ตั้งใจเก็บไว้เพราะเอาไว้ใช้จ่ายฉุกเฉินได้แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นช่องโหว่ให้เค้าเล่นงานได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91515 โดย walker65
เมื่อวานFcโทรมาบอกว่ามีบัตรอีกใบนึงในเครือกรุงศรีที่เรายังใช้อยู่และจ่ายขั้นต่ำปกติ ซึ่งเป็นบัตรที่เราใช้รูดยามฉุกเฉิน เช่นซื้อข้าวของเครื่องใช้แล้วแล้วจ่ายขั้นต่ำไว้ เค้าขู่ว่าจะฟ้องรวมสองบัตรซึ่งเราคิดว่าไม่น่าจะทำได้เพราะอันนึงเป็นบัตรเครดิตอีกอันเป็นบัตรกดเงินสด เราคิดถูกมั๊ย และเรายังควรใช้บัตรเครดิตนี้ต่อไปหรือไม่ค่ะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91516 โดย walker65
เพิ่งเห็นว่าโพสต์ซ้ำนึกว่าครั้งแรกโพสต์ไม่ผ่านค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91962 โดย walker65
หยุดไป4เดือนปิดไปได้สองใบแล้วค่ะ ขอบคุณแอดมินนะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92063 โดย ploy1

walker65 เขียน: คุณนานา วันนี้ธนาคารโทรมาให้ส่วนลดแล้ว ประมาณ 60 % คิดว่าน่าจะระดมมาปิดได้ และคุยกันให้ส่งเอกสารทางเมล์ได้ ขอบคุณนะคะ ขอบคุณแอดมินด้วยค่ะ ทำให้ปลดหนี้ไปได้เปลาะนึง

เขาให้ระยะเวลาในการชำระไหมค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92179 โดย walker65
สอบถามเพื่อนๆที่ปิดหนี้ไปแล้ว
ธนาคารบอกว่าใบเสร็จจะออกให้ภายใน 90 วันซึ่งครบไปแล้ว วันที่ 20 มค ที่ผ่านมา เค้าบอกว่ากรณีนี้เป้นการใช้หนี้แบบลดดอกเบี้ยให้ก็จะนานหน่อย แต่สามารถเก็บใบเสร็จ กับใบยืนยันว่าจบหนี้ไว้เป็นหลักฐานได้ ไม่ทราบว่าใครเคยเจออย่างนี้บ้าง และได้รับใบเสร็จยังไงค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92189 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic เพิ่งวางหูไปสดๆ

walker65 เขียน: สอบถามเพื่อนๆที่ปิดหนี้ไปแล้ว
ธนาคารบอกว่าใบเสร็จจะออกให้ภายใน 90 วันซึ่งครบไปแล้ว วันที่ 20 มค ที่ผ่านมา เค้าบอกว่ากรณีนี้เป้นการใช้หนี้แบบลดดอกเบี้ยให้ก็จะนานหน่อย แต่สามารถเก็บใบเสร็จ กับใบยืนยันว่าจบหนี้ไว้เป็นหลักฐานได้ ไม่ทราบว่าใครเคยเจออย่างนี้บ้าง และได้รับใบเสร็จยังไงค่ะ

ใบเสร็จ ถ้าหมายถึงใบเสร็จรับเงิน เขาให้เราไว้เพื่อบอกว่าเขารับเงินจากเราไปแล้ว ปกติเราจ่ายเงินปุ๊บเขาต้องออกให้เราทันทีนะครับ เอาไปจ่ายที่ไหนเราได้ใบเสร็จรับเงินจากที่นั่น

จากนั้นเราก็เอาใบเสร็จรับเงินเป็นหลักฐานว่าเราได้จ่ายเงินไปแล้วจริงๆ ส่งไปให้เจ้าหนี้ เพื่อให้เขาออกหนังสือหมดภาระหนี้ ซึ่งหนังสือที่ว่านี้เจ้าหนี้ส่วนใหญ่ใช้เวลาค่อนข้างมากในการออกครับ

เข้าใจว่าคุณ walker65 กังวลเรื่องหนังสือหมดภาระหนี้จากเจ้าหนี้มากกว่า จากประสบการณ์ผมเองใบแรกที่ปิดได้ บ.ทวงหนี้จะออกหนังสือหมดภาระหนี้ให้โดยผมได้รับทางไปรษณีย์เลยประมาณเดือนกว่าๆ และหลังจากนั้น 2-3 เดือน คือจนลืมไปแล้วผมถึงได้ต้นฉบับทางไปรษณีย์จากธนาคารครับ ทั้งๆที่ตอนไปจ่ายเงิน ก็จ่ายให้ธนาคารเจ้าหนี้นะครับ สุดท้ายข้อมูลในเครดิตบูโรก็กลายเป็น"ปิดบัญชี"

เท่าที่อ่านจากในบอร์ดของชมรมและจากความรู้สึกของผม ใบเสร็จรับเงินกับหนังสือยืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี ก็เพียงพอกับคำว่า "ปลดหนี้" แล้วครับ ส่วนหนังสือหมดภาระหนี้นั้นไม่จำเป็นเท่าไร นอกจากบางคนต้องการเพื่อประโยชน์อื่นที่เร่งด่วน เช่น ต้องรีบเอาไปปลดสถานะที่ผิดปกติในเครดิตบูโรเพื่อจะขอกู้ใหม่อะไรประมาณนี้ หรือต้องเอาไปแสดงต่อกรมบังคับคดีให้ปลดบังคับคดีหยุดอายัดเงินเดือน เป็นต้น

ดังนั้นควรเก็บใบเสร็จรับเงินที่แสดงจำนวนเงินเป็นไปตามหนังสือยืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี และหนังสือยืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี ไว้ให้ดีครับ

ถ้าเจ้าหนี้งอแง ก็ต้องบอกว่า นี่ไง ฉันจ่ายเงินไปตั้งแต่วันที่..... ยอดตามหนังสือฯ เลขที่..... จะเอาอะไรกับฉันอีก.

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92272 โดย walker65
ขอบคุณคุณhippocriteมากค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92709 โดย walker65
ถามอีกครั้งนะคะ ติดเครดิตบูโรเดินทางออกนอกประเทศได้ แล้วถ้าเราไม่ไปศาล โดยเลือกหนทางนี้ไปอีก10ปี ยังสามารถเดินทางไปต่างประเทศได้หรือไม่คะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92710 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic เพิ่งวางหูไปสดๆ

walker65 เขียน: ถามอีกครั้งนะคะ ติดเครดิตบูโรเดินทางออกนอกประเทศได้ แล้วถ้าเราไม่ไปศาล โดยเลือกหนทางนี้ไปอีก10ปี ยังสามารถเดินทางไปต่างประเทศได้หรือไม่คะ

เท่าที่ทราบ แม้แต่บุคคลล้มละลายก็ยังเดินทางไปต่างประเทศได้นะครับ

และการขอวีซ่ามากสุดที่เห็นก็คือทางสถานกงสุลบางประเทศเขาขอดูรายการเดินบัญชีเงินฝาก
เพื่อขอดูสถานะการเงินว่าหากเราไปทำอะไรเสียหายในประเทศเขา เราจะมีปัญญาจ่ายค่าปรับ เป็นต้น
ยังไม่เคยเห็นว่าประเทศไหนขอเช็คเครดิตรบูโรนะครับ

การหนีคดีแพ่ง ศาลท่านจะพิพากษาตามโจทย์ ไม่เหมือนหนีคดีอาญา ศาลท่านจะออกหมายจับครับ ซึ่งจะเดินทางออกนอกประเทศลำบากขึ้น (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92742 โดย walker65
ขอบคุณมากค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93075 โดย walker65
เมื่อวานไปศาลมาแล้ว ทางธนาคารเรียกเก็บเต็มเลยขอเลื่อนนัดเพราะตกลงกันไม่ได้ หลังจากนี้จะคุยกับธนาคารอีกรอบ ถ้ายังไม่ได้อีกเราก็ไปขึ้นศาลนัดที่สองแล้วขอความเห็นใจจากศาล จากนั้นให้ท่านพิพากษาไปเลย แล้วถ้ายังไม่มีจ่ายก็มาพิจารณาว่าจะหน้ามึนจ่ายหรือขอhair cut อีกรอบ แนวทางนี้ถูกต้องมั๊ยคะ (ความจริงไม่มีทรัพย์สินให้บังคับคดีแล้ว จะใช้วิธีรอ10ปีก็ได้แต่คิดว่าจะเลือกใช้เป็นทางสุดท้ายเพราะไม่แน่ใจผลของมัน และจะใช้กรณีที่ถ้าแบงก์ไม่ลดเลยจริงๆ (เจรจามา8เดือนไม่ลดเลยและส่งฟ้องค่ะ)

7 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #93942 โดย walker65
ถามแอดมินค่ะ
ตัวสุดท้ายที่ไม่ได้ไปศาล ตอนนี้ทางธนาคารโทรมาว่าจะบังคับคดีแล้ว
ทรัพย์สินเราไม่มีอะไรเพราะอยู่บ้านญาติและรถก็ขายไปแล้ว อาชีพขายของไปวันๆไม่มีรายได้เป็นกอบเป็นกำ
แต่จำได้ว่าเคยเซ็นค้ำประกันรถให้น้องคนนึงเมื่อนานมาแล้ว แล้วเค้าก็ยังผ่อนอยู่ กรณีนี้ธนาคารจะยึดรถเค้าหรือเปล่าคะ คือไม่ค่อยเข้าใจรายละเอียดเรื่องการบังคับคดีค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94773 โดย walker65
ไม่ได้ไปศาลนัดที่สอง และมีคำพิพากษาส่งมาที่บ้าน ข้องใจตรงที่บรรทัดสุดท้ายทำไมมีคำว่า ยึดทรัพย์หรือถูกจับหรือจำขังด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94782 โดย jackTs

walker65 เขียน: ไม่ได้ไปศาลนัดที่สอง และมีคำพิพากษาส่งมาที่บ้าน ข้องใจตรงที่บรรทัดสุดท้ายทำไมมีคำว่า ยึดทรัพย์หรือถูกจับหรือจำขัง ด้วยค่ะ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78326

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94788 โดย walker65
ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.612 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena