สอบถาม การผ่อนผัน citibank

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89415 โดย doithewin33
สวัสดีครับ น้องใหม่หยุดจ่ายขอฝากตัวครับ
พอดีว่า หยุดจ่าย citibank มาสองเดือนแล้ว (กค 59) บัตรเครดิตและบัตรเรดดี้ ยอดแต่ละเดือน 20,000 บาท และตอนนี้ได้รับข้อเสนอ ลดดอกเบี้ย บัตรเครดิตเหลือ 6% และบัตรเรดดี้เหลือ 10% ต่อปี เหลือจ่ายรายเดือนๆ ละ 6300 บาท แต่ให้ได้แค่ 12 เดือนเท่านั้น ท่านอื่นๆ มีข้อแนะนำยังไงบ้างครับ ผมพยายามหากระทู้ก่อนหน้านี้ในหัวข้อคล้ายๆ กันแต่หาไม่เจอ
ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89423 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89424 โดย jackTs
.
ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89551 โดย doithewin33
ขอบคณมากครับ ผมใช้เวลาอาทิตย์ทีผ่านมา อ่านกระทู้ต่างๆ ได้ความรู้เยอะเลยครับ สบายใจมากขึ้นครับ
วางแผนเก็บเงิน ปลดหนี้ล่ะครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91058 โดย doithewin33
เมื่อวานได้คุยกับพนักงานซีตี้แบงก์ครับ
ได้รับข้อเสนอ ปิดบัญชีแล้วได้ส่วนลด 35 % แต่ยอดปิดยังสูงมากเกือบสองแสน คือไม่มีเงินจ่ายแน่ๆ
พนักงานก็เลยเสนอต่อว่า ให้ทำสัญญาผ่อนจ่ายแบบหยุดดอกเบี้ย หรือดอกเบี้ยเหลือหกเปอร์เซ็นต์ เป็นเวลาหนึ่งปี แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยมาปิดจะได้ส่วนลด 35 % เหมือนเดิม

พนักงานแนะนำว่า การทำสัญญาแบบนี้จะไม่ต้องถูกฟ้องศาลและไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มอีก 3800 บาทค่าทนายและค่ายื่นฟ้อง
หากอยากทำสัญญาให้ส่ง สำเนาบัตรประชาชน และเอกสารภาระหนี้ของบริษัทอื่นๆ ไปทางอีเมล์

ทุกท่านคิดว่ายังไงบ้างครับ ผมหยุดจ่ายเข้าเดือนที่ห้าครับ
ปกติซีตี้แบงก์ฟ้องเร็วใช่ไหมครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91060 โดย bermuda
อ่านข้อมูลในเว็บเยอะแต่เหมือนยังไม่เข้าใจนะครับ

ผมว่าเก็บเงินรอส่วนลดดีกว่าครับ หรือถ้าอยากปิดจริงๆ ต่อรองเค้าดูขอเป็นผ่อนกี่เดือนก็ว่าไปครับ

อย่าจ่ายหยอดครับ (ลองหาดูครับว่าข้อเสียของการจ่ายหยอดคืออะไร) และอย่าทำสัญญานรกครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91065 โดย temtem
เรารับข้อเสนอ6%ปีแรกไปใบนึงค่ะ หลังจากยื้อไปประมาณ4-5เดือนที่หยุดจ่าย เคยอ่านเจอในนี้แว้บๆว่าหลังจากทำแบบนี้แล้วก็ยังได้ส่วนลดปิดได้ถ้ามีเงิน แต่ต้องทำใจว่า1ปีนี่ยอดมันก็ไม่ลดเท่าไหร่นะคะ ของเราพอดีต่อเดือนมันน้อยก็เลยเอาไว้ งวดละพันกว่า

แต่สำหรับจขกท.ดูละเยอะไปหน่อย เก็บเงินรอปิดน่าจะดีกว่า

อันนี้พอดีมีอีกบัตร จนท.ชวนประนอมหนี้ เราบอกว่าเราทำอันนี้ไปแล้วเค้าเสียงแข็งบอกว่าอันนี้ไม่ใช่ เราก็เลยเอ้าเหรอ 55 เป็นความรู้ใหม่(แต่ไม่ได้พูดไปนะคะ) อีกบัตรเราคงรอปิดทีเดียว ยอดไม่เยอะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92426 โดย doithewin33
วันก่อนได้รับหมายศาลแล้วครับจากซีตี้แบงก์ กำหนดไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ยเดือนเมษา
แต่วันนี้เจ้าหน้าที่ซี้ตี้แบงก์โทรมาบอกส่วนลดยังให้เท่าเดิมถ้าสนใจจะทำเรื่องให้ คือได้ส่วนลด 35% แล้วผ่อนจ่ายได้ กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าหลังจากไปศาลแล้ว ส่วนลดจะได้เพิ่มอีกไหมนะครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92459 โดย doithewin33
วันนี้ซีตีแบงก์โทรมาให้ประนอมหนี้ดีกว่า เพราะว่า จะได้รับส่วนลด 10 % แต่หากไปศาลยังไงก็ได้แค่ 15 %และต้องเสียค่าทนายโจทก์อีก
และยังบอกอีกว่า ไปศาลก็มีแต่เสียกับเสียนะ เพราะธนาคารรู้อยู่แล้วว่าได้เปรียบก็เลยฟ้อง ถ้าฟ้องแล้วเสียเปรียบคงไม่ฟ้องหรอก ยอมทำประนอมหนี้ดีกว่า....

แต่ผมบอกไปว่า ขอเวลาคิดอีกสองวัน.....

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92477 โดย เหมียวยิ้มสู้
Replied by เหมียวยิ้มสู้ on topic สอบถาม การผ่อนผัน citibank

doithewin33 เขียน: วันนี้ซีตีแบงก์โทรมาให้ประนอมหนี้ดีกว่า เพราะว่า จะได้รับส่วนลด 10 % แต่หากไปศาลยังไงก็ได้แค่ 15 %และต้องเสียค่าทนายโจทก์อีก
และยังบอกอีกว่า ไปศาลก็มีแต่เสียกับเสียนะ เพราะธนาคารรู้อยู่แล้วว่าได้เปรียบก็เลยฟ้อง ถ้าฟ้องแล้วเสียเปรียบคงไม่ฟ้องหรอก ยอมทำประนอมหนี้ดีกว่า....

แต่ผมบอกไปว่า ขอเวลาคิดอีกสองวัน.....

กี่เดือนฟ้องคะ ลดให้น้อยจังค่ะเจ้านี้

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92480 โดย bermuda
ของผม citi bank ให้ทำเอกสารขอลด กับส่งสำเนาบัตรไปครับ จากยอด หยุด 24000 ขึ้นไป 32000 แล้ว
เค้าบอกจะทำเรื่องขอลดให้ครับ ให้ทำคำร้องเข้าไป
แต่ผมไม่ได้ทำ สองจิตสองใจครับ กลับจะเล่นตุกติ๊กอะครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97509 โดย doithewin33
ต้องไปศาลวันอังคารหน้าครับ
หนี บัตรสินเชื่อกรุงศรี สำนักงาน TCC

ใครมีคำแนะนำเรื่องการคุยกับศาลบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97996 โดย doithewin33
ผ่านมาเกือบสามอาทิตย์ละ ไปศาลมา แต่ก็ยังมึนงงอยู่นะครับ

คือ เรื่องมันประมาณนี้นะครับ

พอได้รับหมายศาลก็ไปตามเวลาครับ เก้าโมงเช้า ไปถึงก็ ไปเจอเจ้าหน้าที่ศาล เจ้าหน้าเช็คชื่อ แล้วให้ไปห้องไกล่เกลี่ย เจ้าหน้าที่ในห้องไกล่เกลี่ยเชคชือและให้นั่งรอทนายความ
พอทนายมาก็พยามยามคุยเรื่องการผ่อนจ่าย แล้วก็ให้ผมโทรคุยกับ หัวหน้าสำนักงานกฏหมายที่กทม อีกคนหนึ่งทางโทรศัพท์
ปรากฎว่า การขอผ่อนสามปี อาจจะไม่ได้ และต้องเริ่มผ่อนสิ้นเดือนนี้ ดอกเบี้ย 7.5 ผมก็คิดว่าไม่พร้อม

ทางหัวหน้าสนงกฏหมาย เลยบอกให้ศาลตัดสินดีกว่า จะได้หยุดดอกเบี้ย แต่จ่ายปีเดียวและมีส่วนลดนิดหน่อย
และถ้าจ่ายไม่ไหวภายในหนึ่งปีค่อยมาต่อสัญญาใหม่แต่จะมีการคิดดอกเบี้ยหากสัญญาขยาย ผมก็เลยคิดว่า ให้ศาลตัดสินก็ได้ (เพราะคิดว่าไหนๆ ก็มาแล้ว เจอศาลก็ดี)

พอตกลแบบนั้นทางโทรศัพท์ หัวสนงกฏหมายโทรคุยกับทนายความ ทนายที่อยู่ที่นั้นก็ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ และบอกว่า ผมยังไม่มีงานทำ คงยังจ่ายอะไรไม่ได้ ให้ศาลพิพากษาดีกว่า

เจ้าหน้าทีห้องไกล่เกลี่ยดูเอกสารจากทนายความ แล้วก็บอกผมว่ากลับบ้านได้ ให้รอจดหมายอีกสองเดือนแล้วค่อยเอาไปติดต่อ ธนาคารกรุงศรี
ผมไม่ได้เจอศาลเลยวันนี้ ทำไมไม่เหมือนที่คนอื่นๆ บอกครับ คนที่บอกผมคือเจ้าหน้าทีครับ ไม่ใช่ทนาย
แต่ผมยังไม่ได้เซ็นเอกสารอะไรเลยนะครับ เขาบอกให้กลับก็กลับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.507 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena