ขอแนวทางแจ้งปัญหาหนี้กับที่บ้าน

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89430 โดย The chat
เริ่มหยุดจ่ายทุกบัตร ทุกสินเชื่อ รวมๆแล้วเกือบ6 แสนเมื่อ กพ 59 กำลังรอ H/C เพิ่งปิดของ K ได้ส่วนลด 50% จบ และของ FC ได้ส่วนลดมาแล้ว รอจ่าย 28 นี้ แต่ปัญหาคืออยากบอกแม่ว่าเรามีปัญหาอยู่ดีมั้ยถ้าดีจะบอกยังงัยดีกลัวแม่โกรธหรืออาจะช็อคได้ แต่ถ้าไม่บอกหากมีหมายศาลมาทีบ้านแม่ก็ช็อคอยู่ดี ดิฉันควรทำยังงัยดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89472 โดย Na99
ผมก็ไม่ได้บอกเหมือนกัน ดีที่อยู่คนละจังหวัด

ไม่อยากให้เป็นห่วง และคิดว่าจัดการหนี้ด้วยตัวเองดีกว่า ถ้ารู้คงช๊อคเหมือนกัน สร้างหนี้มาขนาดนี้

สู้ไปด้วยกันครับ :bye: :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89536 โดย The chat
โดนขู่จะฟ้องแล้วนะ จริงหรือคะ
1. UOD ยอด. 40000 ให้ส่วนลด 35000 ผ่อนจ่ายเดือน 10000×3+5000 บอกไปว่าขอส่วนลดอีกไม่ให้และถ้าไม่จ่ายจ่ายเค้าร่างฟ้องแล้ว
2. CT ยอด140000 ให้ส่วนลด 60000 ต้องจ่ายทันที ถ้าไม่จ่ายจ่ายเค้าร่างฟ้องแล้ว
3. CT ยอด 3 บัตรรวมกัน เกือบ 8 หมื่น ให้ส่วนลด 35% เอง จะฟ้องแล้วมันบอก
4. TMB ได้จมแจ้งจากกฎหมาย ไม่มีโทรมาเลย
5. Cimb ได้จมแจ้งจากกฎหมาย ไม่มีโทรมาเลย
6. Uma นานๆโทรมาที ให้จ่ายขั้นต่ำ ไม่ส่วนลด
เค้าจะส่งฟ้องพร้อมกันมั่ย คะ หรือเราควรปิดตัวไหนก่อนดี หรือรอไปศาลแล้วจะได้ส่วนลดกว่านี้มั้ย

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89543 โดย jackTs

The chat เขียน: โดนขู่จะฟ้องแล้วนะ จริงหรือคะ

จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...

จะฟ้องจริงๆแล้วนะ...จะฟ้องจริงๆด้วย

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89648 โดย apirada
เปนเหมือนกันเลยค่ะ ไม่อยากบอกทางบ้าน อยากปรึกษาจังค่ะ แอดไอดีมาหาหน่อยได้ไหมคะ
ไอดี7777benz

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89650 โดย vitadada

apirada เขียน: เปนเหมือนกันเลยค่ะ ไม่อยากบอกทางบ้าน อยากปรึกษาจังค่ะ แอดไอดีมาหาหน่อยได้ไหมคะ
ไอดี7777benz

แต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน เป็นกำลังใจนะคะ ที่บ้านที่ว่านี้คือพ่อแม่ หรือสามี คะ ส่วนตัวเรากับพ่อแม่เราเดินเข้าไปบอกตรงๆตั้งแต่วันแรกที่เราไม่ไหวคะ แต่เราไม่ได้ขอเงินท่านนะคะ เราบอกว่าไม่ต้องเครียดแค่จะบอกว่าถ้ามีจดหมายหรือเอกสารอะไรหรือใครที่ไม่รู็จักมาให้บอกเราเราจัดการเอง สำหรับเราท่านเข้าใจคะ ส่วนแฟนเราเฮ้อ :wake: พอบอกเสร็จมันหายไปเลยช่างแม่งมัน ดีที่ได้รู้ก่อนจะเป็นครอบครัว สู้ๆนะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89654 โดย anawon
ที่บ้านหวาน หวานเดินไปบอกตรงๆเลยค่ะ ทำใจอยู่นานเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้บานปลายเราไม่รุ้หรอกว่าอนาคตจะเป้นยังไงจะโดนฟ้องมั้ย หมายศาลจะมาที่บ้านรึป่าว แต่ป้องกันที่บ้านช็อคไว้ค่ะ เลยตัดสินใจบอก
หวานบอกพ่อกับแม่ตรงๆเลยค่ะ ว่าตัวเองเป้นหนี้่ แล้วก็เริ่มจ่ายไม่ไหว กำลังจะหยุดจ่ายโดนใช้วิธีแบบนี้ๆ แล้วก็บอกค่ะว่าศึกษามานานแล้ว มีคนทำได้จริงๆหลายคน เรื่องแบล็คลิส บูโรก็บอกเค้าไปค่ะว่ามันเป็นยังไง ถึงเราไม่ทำเครดิตเสีย เราก็ไม่มีปัญญาไปทำอะไรอยุ่ดีค่ะ เพราะไม่มีตังเอามาจ่ายขั้นต่ำหมด ให้เหตุผลที่ไปบ้านเลย แต่ที่สำคัญเวลาที่บ้านถามอะไร เราต้องมีข้อมูล ตอบแบบมั่นใจ อย่าอึกอัก ลังเล เพราะเค้าจะไม่ม้ั่นใจในสิ่งที่เราทำค่ะ ตอนแรกพ่อกับแม่ก็ช็อคค่ะ ตกใจ มีบ่นบ้าง ถามโน่นนี่เยอะแยะ เราก็ตอบทุกอย่างเพราะศึกษาข้อมูลมาเยอะค่ะ ยืนยันหนักแน่นกับสิ่งที่จะทำ บอกเค้าจะมันมีขั่นตอนการทวงหนี้ยังไง ตอนนี้เราอยุ่ขั่นไหนแล้ว แค่นั้นเองค่ะ สู้ๆนะคะ ครอบครัว ยังไงก็คือครอบครัวค่ะเราจะผิดจะพลาดยังไง เค้าก็อยุ่ข้างเราเสมอ... :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89672 โดย chai202519
ยามเราลำบากนั่นแหละจะเห็นคนที่จริงใจกับเราสู้ๆครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89767 โดย The chat
:cry2: :cry2: ความแตกแล้ว วันนี้ได้รับหมายศาลจาก สินเชื่อซิตี้ เพิ่งจะตกลงเจรจาจากหนี้้140000 ขอเหลือ 62000 บาท แต่ต้องจ่าย 25 นี้ แม่เห็นโดนเทศน์ยาว ถามว่าเอาเงินไปใช้ทำอะไร บลาๆๆๆๆๆ :ไม่ยอม: :wake: :เฮ้อ: แต่ผลสุดท้ายแกก็เข้าใจและก็บอกว่าให้เอาเงินไปใช้หนี้ให้หมด รอที่อื่นแจ้งต่อไป :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89769 โดย vitadada
ครอบครัวรักเราเสมอคะ มีบ่น บ้างดุบ้าง แต่ไม่เคยทิ้งเราไม่ว่าสถานะการณ์ไหน สู้ๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89805 โดย apirada
วันนี้บอกพี่สาวแล้วค่ะพี่สาวจะพาไป ศาลเองค่ะ รักที่บ้านมาก

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.458 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena