ธนาคารไม่ส่งใบปิดมาให้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89476 โดย dookwho1
สวัดีครับ ผมเคยเป็นหนี้ แล้วก็ผ่านมาแล้ว ต้องขอบคุณ ทุกท่านครับ
ณตอนนี้ หมดนี้และมีเงินเก็บ

ผมปิด CIMB ไปเมื่อ มิย. ปี 57 ธนาคารไม่ส่ง เอกสารการปิดมาให้น่ะครับ ผมตามหลายครั้งแล้ว จนลืม เพราะ ไม่ได้กู้อะไรอีกแล้ว แลัผมไปเชคในบูโร ก็ ปิดบัญชีเรียบร้อย

จนเมื่ออาทิตย์ก่อน ผม ไปกู้ซื้อบ้าน ธนาคาร กสิกร ถามเรื่อง ใบปิด ของ CIMB ทำให้ผมนึกขึ้นได้

ผมก็ เลย โทรไปขอใหม่เค้าบอกว่า ไม่มีเอกสารตัวนี้ ผมกลุ้มใจมาก ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89478 โดย rainy2016

dookwho1 เขียน: สวัดีครับ ผมเคยเป็นหนี้ แล้วก็ผ่านมาแล้ว ต้องขอบคุณ ทุกท่านครับ
ณตอนนี้ หมดนี้และมีเงินเก็บ

ผมปิด CIMB ไปเมื่อ มิย. ปี 57 ธนาคารไม่ส่ง เอกสารการปิดมาให้น่ะครับ ผมตามหลายครั้งแล้ว จนลืม เพราะ ไม่ได้กู้อะไรอีกแล้ว แลัผมไปเชคในบูโร ก็ ปิดบัญชีเรียบร้อย

จนเมื่ออาทิตย์ก่อน ผม ไปกู้ซื้อบ้าน ธนาคาร กสิกร ถามเรื่อง ใบปิด ของ CIMB ทำให้ผมนึกขึ้นได้

ผมก็ เลย โทรไปขอใหม่เค้าบอกว่า ไม่มีเอกสารตัวนี้ ผมกลุ้มใจมาก ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ในเครดิตบูโร ก็แสดงรายการปิดบัญชีแล้ว ธนาคารกสิกรยังต้องการเอกสารปิดบัญชีอีกหรือ?
แล้วเอกสารตอนตกลงปิดหนี้กัน h/c รวมถึงเอกสารการชำระตอนปิดบัญชี ยังมีเก็บไว้หรือเปล่าค่ะ..น่าจะแทนกันได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89480 โดย jackTs
.
หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้(ใบยืนยันการปิดหนี้) ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

ตัวอย่างหนังสือ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงิน ที่เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า
และเอกสารพวกนี้ ยังสามารถใช้ยืนยันการหมดภาระหนี้ แทนใบยืนยันการปิดหนี้ได้ตามกฏหมายอีกด้วย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #127893 โดย palawast
ตามหาเจ้าหนี้ได้ที่ไหนครับ

ตามหาเจ้าหนี้ได้ที่ไหนครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.391 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena