รู้ตัวอีกที เป็นหนี้เกือบล้าน .. คิดอยากจะหยุดจ่ายแล้วเริ่มสู้ใหม่

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #89905 โดย KimmyChan
สวัสดีค่ะ

เพิ่งได้แวะเวียนมาอ่านกระทู้และเก็บข้อมูลเมื่อไม่นานนี้ค่ะ
เริ่มจากตัวเองมีบัครเครดิต 2-3 ใบ เมื่อ3-4ปีก่อน เงินเดือนเยอะขึ้นเรื่อยๆ ก็ใช้เยอะขึ้น ฟุ่มเฟื่อยและเกินตัวตลอด พอเริ่มรู้สึกต้องการเงินเยอะขึ้น ก็เริ่มไปกู้เงินพวก personal loan (เริ้มประมาณต้นปีที่แล้ว) เอาเงินไปโปีะบัตรบ้าง ลงทุนซื้อของมาขาย (ซึ่งขายไม่หมด จนเก็บเป้น stock จำนวนนึง) จนรู้สึกตัวอีกคือ ได้เงินเดือนมา ก็ต้องไปจ่ายหนี้ต่างๆ จนหมด (จ่ายบัตรขั้นต่ำ + จ่ายค่างวดสิ้นเชื่อ) แถมไม่พอจะจ่ายด้วยซ้ำ ก็เริ้มใช้บัตรกดเงินสุด จนตอนนี้ รู้สึกหนักอึ้ง พอกพูนแบบไม่จบสิ้น โดยที่พี่สาวและครอบครัวไม่มีใครรู้ (อยู่กับพี่สาวค่ะ ส่วนพ่อแม่อยู่ต่างจังหวัด) ปัญหาตอนนี้จะมีอยู่อีกเรื่อง เพราะเมื่อต้นปีรับปากไปเที่ยวเมืองนอกกับพี่สาวช่วงปลายปี ซึ่งค่าใช้จ่ายเราจ่ายไปแล้วมากกว่า 70% เหลืออีกประมาณ 40000ที่ต้องไปจ่ายหน้างาน เอาตรงๆ มีความรู้สึกไม่อยากไปแล้ว เพราะเราไม่อยากจ่ายเงินฟุ่มเฟื่อย แล้วก็ไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายแล้ว ไม่แน่ใจว่าตอนนี้พร้อมหยุดจ่ายทุกสถาบันเลยหรือไม่ ถ้าเราไม่อยู่ไทย 2 อาทิตย์ ทางเจ้าหนี้อาจจะคิดว่าเราหนีหนี้หรือไม่ ไม่รู้จะทำยังงัยดี :(

ข้อมูลทั่วไป

เงินเดือน : 29,200 + OT 5000-10000
ค่าผ่อนรถ : 8000 บาท
ค่าใช้จ่ายทั่วไป : 6000 - 8000

รายการหนี้ทั้งหมด ณ.ปัจจุบัน (ที่เราทำใจรวบรววมเป็นครั้งแรก และช๊อคกับตัวเลขมากๆ )
*** ทุกยอดหยุดจ่ายพร้อมกันสิ้นเดือนก.ย.59 ***

KTC บัตรเครดิต 33, 962
KTC JCB บัตรเครดิตวงเงินเดียวกับบัตรบน 19,062
KTC Pround บัตรกดเงินสด 50,324

*** ของ KTC ขึ้นศาลแล้วต้นเดือน มีนาคม 2560 หลังจากที่หยุดจ่ายไป 5 เดือน ยอดฟ้องอยู่ที่ 126,xxx ลดเหลือ 120,000 ปิดจบที่จ่ายบัญชีละ 700 บาท/เดือน ระยะเวลา 36 เดือน ดอกเบี้ย 10% ต่อปี ***

SCB Credit 22,389
SCB Speedy Cash 90,000 (60งวดๆละ 2,670) ยอดปัจจุบัน 84,988

Krungsri บัตรเครดิต 40,587 -- หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 49,xxx ขึ้นศาลต้นเดือน ก.ย.60
1st choice (ผ่อนสินค้า่ +เงินสด งวดละ 3,315) ยอดปัจจุบัน 67,980 --- หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 70,xxx ขึ้นศาลต้นเดือน ก.ย.60
Krungsri personal loan 130000 (60งวดๆละ 3740 ) ยอดปัจจุบันประมาณ 107,000
Krunsri Dreamloan 60,000 (จ่ายงวดละ 1900) ยอดปัจจุบัน 74,000 +ดอกเบี้ย ปิดยอดเรียบร้อยแล้ว สินเดือน ม.ค.60 ด้วยยอด 40,000 งวดเดียวจบ
CitiBank สินเชื่อ 175,000 ยอดเงินต้น+ดอกเบี้ยปัจจุบัน 186,xxx[/strike] ปิดยอดแล้วด้วยยอด 90,000 บาท ผ่อน 3 เดือน จบงวดสุดท้ายสิ้นเดือน พ.ค. 60 รอหนังสือปิดบัญชี
CitiBank บัตรเครดิต 23,200 ปิดยอดเรียบร้อยแล้ว
CiMB สินเชื่อ 120,000 ยอดเงินต้น+ดอกเบี้ยปัจจุบัน 158,077
TMB สินเชื่อ 150,00 ยอดเงินต้นปัจจุบัน 107,000 --- หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 14x,xxx ขึ้นศาลปลายเดือน ส.ค.60
AEON สินเชื่อ 20,000 ปิดยอดเรียบร้อยแล้ว

**** มีความสงสัยเรื่องยอดปัจจุบัน ที่หลายๆคนลงในกระทู้เป้นยอดเงินต้น หรือ ยอดเงินที่บวกดอกเบี้ยแล้วอ่ะคะ ***

ตอนนี้ กำลังพยายามทำความเข้าใจว่า เมื่อเราพร้อมที่จะหยุดจ่าย เราต้องเจอกับอะไรบ้าง เราต้องสารภาพกับพี่สาวก่อนคนแรก ซึ่งอาจจะบ้านแตกเลยทีเดียว รวมถึงต้องเข้าไปพูดตรงๆ กับ HR หรือเพื่อนร่วมงานที่สนิท เรื่องทีอาจจะมีธนาคารโทรศัทพ์เข้ามาหาเราเยอะมาก เนื่องจากบ.เราค่อนข้างใหญ่พนักงานเยอะ ถามว่าเราอายมั้ย เราคงจะอาย แต่ก็ต้องยอมรับกับการกระทำของตัวเอง
เราควรจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีค่ะ เราควรจะหยุดจ่ายเมื่อไหร่
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
ตอนนี้ เครียดมากๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89906 โดย toon1988
ลองอ่านข้อมูลที่กระทู้ปักหมุดค่ะ แนะนำให้อ่านๆๆๆๆ เยอะ จนเข้าใจแล้วเราจะเลือกเส้นทางการใช้หนี้ของเราได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89908 โดย KimmyChan

toon1988 เขียน: ลองอ่านข้อมูลที่กระทู้ปักหมุดค่ะ แนะนำให้อ่านๆๆๆๆ เยอะ จนเข้าใจแล้วเราจะเลือกเส้นทางการใช้หนี้ของเราได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ กำลังทยอยอ่านๆอยู่อ่ะคะ กำลังหาจุดยืนของตัวเองไปด้วยอ่ะคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89935 โดย KimmyChan
อัพเดทสถาณการณ์
ตอนนี้ บอกพี่สาวแล้ว ซึ่งเค้าเข้าใจ พูดปลอบใจ และบอกว่าเชื่อว่าเราต้องปลดหนี้ก้อนโตนี้ได้ ตอนนี้รู้สึกกำลังใจดีมาก

จะเริ่มหยุดรอบบิลนี้ค่ะ ก.ย 59

ตอนนี้พี่สาวเค้าอยากให้เราทยอยเคลียร์บัตรเครดิตก่อน แล้วค่อยมาเคลียร์พวกหนี้ก้อนโตๆ
เราจะเอาเงินปิดสินเชื่ออิออนก่อนค่ะ เพราะจริงๆเพิ่งได้สินเชื่อนี้มา เงินก็เอามาเพื่อจะจ่ายยอดบิลรอบนี้ เลยยังอยู่ครบ ไม่ได้ใช้

ตอนนี้จะทยอยขายของส่วนตัวที่มีราคา อยากปิดบัตร citi หรือพวก ktc ก่อนเลย เพราะเห็นส่งเรื่องฟ้องไวมาก ส่วนอันอื่นๆ เด๋วเก็บเงินไปก่อน +ทำ OT +ขายของค้างstockให้หมด จะพยายามหารายได้เสริมไปด้วย

จะสู้ค่ะ คาดหวังจะปลดหนี้ทั้งหมดภายในสองปีค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89940 โดย warwaresunny
สู้ๆนะครับผม ตั้งสติให้มั่น แล้วตั้งรับให้ดี ช่วงระหว่างนี้ ไม่ต้องกังวลอะไรนะครับ ทำงานเก็บเงินไป เจ้าไหนได้ส่วนลดงามๆ ก็ค่อยปิดไป ของผมจาก 250,000 เมื่อ 3 ปีที่แล้ว +กับหนี้สหกรณ์ที่กู้มาจ่ายบัตรช่วงหมุนไม่ทันอีกประมาณสองแสนกว่า ตอนนี้เหลืออีกบัตรเดียวก็จะปิดได้หมดแล้วครับ ยอดเรียกเก็บ 30,000 ปลายๆแล้ว จากเดิมแค่ 19,000 รอส่วนลดที่โอเค และมีเงินปิดก็จะปิดให้หมดสักทีครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89960 โดย KimmyChan
ขอบคุณมากๆเลยคะสำหรับกำลังใจ
อ่านหลายๆ กระทู้และคอมเมนต์ในเว็บนี้แล้ว มีกำลังใจสู้ขึ้้นเยอะเลยค่ะ

วันจันทร์ก็จะเข้าไปคุยกับ HR ก็หวังแค่ว่าพวกทวงหนี้จะไม่มารบกวนบริษัทหรือพ่อแม่พี่สาวเรามากนัก

ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนที่สำคัญจริงๆค่ะ
อนาคตของพวกเราทุกคนคือคนปลอดหนี้เนอะ ^^

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90022 โดย KimmyChan
วันทำการวันแรกของการทวงหนี้ตั้งแต่หยุดจ่ายรอบบิลที่ 1

03/10/2559
@10.30 am :: บัตรกรุงศรี โทรมาทวงเบาๆ ว่าเลยรอบบิลวันที่ 2 แย้ววว

รอลุ้นโทรศัพท์วันต่อไป ^^

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90035 โดย badzmaru
เริ่มแรก เป็นแบบเดียวกันเลย สำหรับbadzเอง เป็นเด็กจบใหม่ได้เงินเดือนมาเยอะก็หลงระเริง ไปกับเงินเดือนที่ได้ แต่ยังไงก็สู้ๆๆนะคะ เมื่อเรารู้ตัวเร็วขึ้นเราจะแก้ปัญหาได้เร็วขึ้นค่ะ มีทางออกแค่เราทำตามที่ทางชมรมแนะนำ มันอาจจะต้องทนในช่วงแรกๆๆ ที่ทางธนาคารเขาทวง และ มันจะผ่านไปได้ค่ะ
อย่างbadzอ่านกระทู้ในชมรมที่เขาแนะนำและเราแค่ทำตาม ง่ายๆๆค่ะ และตอนนี้เหลืออีกสองเจ้าก็จะเป็นไทแล้วค่ะ ตั้งเป้าหมายของคุณไว้ค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90043 โดย walker65
ของเรามี scb ด้วยเหมือนกัน มาแชร์ประสบการ์ค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90062 โดย KimmyChan
ขอบคุณมากนะค๊า ดีใจด้วยค๊าที่จะเป็นไทแล้ว
ส่วนเรารอคอยวันนั้นอย่างมีความหวังจริงๆ

ผ่านมา 2 วัน ยังโทรไม่เยอะมาก
วันนี้ 4/10/2559 มีแค่ KTC โทรมาช่วงเช้า 1 ครั้ง พูดจาดี แล้วก็ sms จาก SCB กับโทรอัตโนมัติของ 1st choice

คาดว่าตอนนี้ ยังชิลๆ แต่เดือน 2-3 คงโหดมากๆ จะสู้ๆ และผ่านไปให้ได้ค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90086 โดย เป็นไทย
จุดเริ่มต้นเหมือนกัน เริ่มหยุดใกล้ ๆ กัน ร่วมฝ่าฟันไปด้วยกันครับ o_) ค่อย ๆ ศึกษาไปเรื่อย ๆ นะครับ ช่วงแรก ๆ เราอาจจะรับโทรศัพท์บ่อยหน่อย พอผ่านไปได้ สัก 2 - 3 เดือน ก็เริ่มดีขึ้นเอง สู้ ๆ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90098 โดย BBNP
เป็นกำลังใจให้ครับ
จากยอดเกือบล้านมันจะลดลงเรื่อยๆ
สู้ๆ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90151 โดย KimmyChan

เป็นไทย เขียน: จุดเริ่มต้นเหมือนกัน เริ่มหยุดใกล้ ๆ กัน ร่วมฝ่าฟันไปด้วยกันครับ o_) ค่อย ๆ ศึกษาไปเรื่อย ๆ นะครับ ช่วงแรก ๆ เราอาจจะรับโทรศัพท์บ่อยหน่อย พอผ่านไปได้ สัก 2 - 3 เดือน ก็เริ่มดีขึ้นเอง สู้ ๆ

ขอบคุณค่ะ สู้ๆ ด้วยกันนะคะ

เมื่อวานมีแค่สินเชือกรุงศรีโทรอัตโนมัติ กับ sms ทางหนี้ของบัตรเครดิต ktc

วันนี้ (06/10/2559) เริ่มเยอะละคะ มีประมาณ 5 สายทั้งบัตรเครดิตกรุงศรี, สินเชื่อ CIMB, FC และสินเชื่อ citibank แทบทุกสายตบท้ายว่า จะชำระเมื่อไหร่ค่ะ 555 ได้แต่ตอบว่า ไม่ทราบเลยค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวก ^^;

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90152 โดย KimmyChan

เหน่งนนท์ เขียน: เป็นกำลังใจให้ครับ
จากยอดเกือบล้านมันจะลดลงเรื่อยๆ
สู้ๆ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากมายค่ะ ^^

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90373 โดย KimmyChan
หายไปเกือบอาทิตย์ รับโทรศัพท์จนรุู้สึกคุ้นเคย
ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่ชอบโทรมาช่วง 8.30 -9.30 ช่วงงานเรายุ่งๆเลยอ่าาา แอบกลัวช่วงไหนยุ่งมากๆ จะไม่ได้รับ T^T
เจ้าหน้าที่ทุกเจ้ายังพูดจาดีค่ะ บางเจ้าอย่าง TMB เนี้ย โทรน้อยมากจริงๆ เพิ่งโทรมาแค่ครั้งเดียว และไม่จี้ถามมากด้วยว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ เข้าใจว่าเงียบๆ แล้วฟ้องเลยแบบที่หลายๆ คนว่าจริงๆ แน่เบย

ความถี่ของการโทรทวงหนี้ ดังนี้

7/10/2559 - KTC proud (น่าจะโทรมาครั้งแรก)
10/10/2559 - บัตรเครดิต Krungsri, สินเชื่อ Citi, สินเชื่อ CIMB, สินเชื่อ Krungsri, FC, และ sms จากบัตรเครดิต KTC ทั้ง 2 ใบ
11/10/2559 - สือเชื่อ SCB (ทั้งโทรและ SMS), FC, สินเชื่อ TMB (โทรมาครั้งแรก), และ CIMB (sms)
12/10/2559 - สินเชื่อ Krungsri, เครดิต SCB และ เครดิต KTC
13/10/2559 - เครดิต Krungsri และ เครดิต SCB

ถ้าหยุดรอบบิลแรกเดือน ตค. 59 จากรายการเจ้าหนี้ของเราทั้งหมด คาดว่าเจ้าไหนจะส่งหมายศาลมาเจ้าแรกค่ะ พอจะมีใครช่วยเดาให้หน่อยได้มั้ยว่า ฟ้องเร็วสุด เราอาจจะโดนช่วงเดือนไหน

แล้วเราจะไม่อยู่เมืองไทยช่วงปีใหม่จนถึงกลางเดือน มค. นั้นหมายความว่าเจ้าหนี้ทุกรายจะติดต่อเราไม่ได้เลย กรณีแบบนี้ ก่อนข่วงที่เราไม่อยู่ ควรจะบอกเจ้าหนี้มั้ยคะ แบบบอกตรงๆ ไปเลย ว่าเราไม่ได้หนี แต่เราจำเป้นต้องไปนอก 2 อาทิตย์ จะกลับมาอีกครั้งกลางเดือน มค.อะไรแบบนั้นอ่ะ มีคำแนะนำมั้ยคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90817 โดย KimmyChan
หลังจากหายไปนาน ไม่ได้อัพเดท ตอนนี้เข้ารอบบิลที่2แล้วค่ะ
เคลียร์ไปแล้ว2ใบ คือบัตรเครดิต citibank กับ aeon
ตั้งแต่ต้นเดือนมา รับโทรศัพท์ ถี่ขึ้นมาก พีคสุดๆคือโทรมาช่วงเรายุ่งมาก 8.30-10.30 ดังนั้น จะมี missed calls เยอะมาก รวมที่โทรมา วันละอย่างน้อย 10-15สาย
วันนี้ เริ่มมี ktc กับ fc ที่เริ่มเค้นสาเหตุที่เราไม่จ่ายพร้อมพูดถึงการประนอมหนี้
Fc พูดจาหยาบคายมาก ไม่โอเคเลยค่ะ เราเลยบอกว่าไม่มีจ่าย ไม่พร้อมจ่าย ตามระบบเลยค่ะ แล้ววางสายไป

เจ้าที่ค่อนข้างเงียบมากคือ tmb กับ cimb

ขอความเห็นเรื่องช่วงที่เราจะไม่อยู่2อาทิตย์ค่ะ เดือนมค. ค่ะ (ไม่อยู่ในไทยค่ะ)
ควรบอกพวกทวงหนี้มั่ยว่าเราจะไม่อยู่ กลับมาเมื่อไหร่
เพราะถ้าติดต่อตามระบบ จะติดต่อไม่ได้เลย

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90838 โดย siratirange
ที่บอกว่าเครียล์ไปแล้ว2ใบคือจ่ายเต็มใช่ไหมค่ะ แล้วมีเจ้าไหนฌทรมาบ้านหรือที่ทำงานรึยังค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90854 โดย KimmyChan

siratirange เขียน: ที่บอกว่าเครียล์ไปแล้ว2ใบคือจ่ายเต็มใช่ไหมค่ะ แล้วมีเจ้าไหนฌทรมาบ้านหรือที่ทำงานรึยังค่ะ

จ่ายเต็มค่ะ พอดีเป็นยอดที่ยังไม่มีดอกเบี้ยคะ เลยรีบเคลียร์ไปก่อน
ตอนนี้เรื่องโทรเข้าที่ทำงาน ยังไม่เคยรับค่ะ แต่ยังไม่ได้ถามhr ค่ะว่ามีโทรเข้ามาบ้างมั้ย
โทรเข้าบ้านยังไม่มีค่ะ

วันนี้บางเจ้าเริ่มพูดจาไม่ค่อยดีค่ะ
TMB โทรมา เราบอกไม่สะดวก ไม่มีจ่าย
ฮีก็บอกเหวี่ยงๆว่า งั้นโอนเรื่องไปฝ่ายกฎหมายล่ะ แล้ววางหูใส่เลย
ส่วนcitibankก็โทรมายืดเยื้อ บอกว่า ทางธนาคารซีเรียส เพราะเราเพิ่งจ่ายไปไม่กี่งวด ยอดยังเยอะอยู่
อยากให้จ่ายเข้าไปก่อน เหอๆ เริ่มเจอบอกให้จ่ายหยอดและพูดถึงการปรับโครงสร้างหนี้แระ ไวมาก
หยุดจ่ายไป2รอบบิลเองอ่ะ งงจุง

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90914 โดย KimmyChan
วันนี้ fc โทรมาพูดจาแย่ๆใส่ ทั้งเค้นถาม พยายามจะให้ประนอมหนี้ จนเราเริ่มไม่ไหวแล้วคะ
เลยขึ้นเสียงใส่แล้ววางสายไปเลย

เจ้าอื่นๆโทรมายังมีมารยาท
วันนี้โทรมา 16สาย รับบ้าง ไม่รับบ้าง งานยุ่งเหลือเกิน

เริ่มต้องหาวิธีตั้งรับมากกว่าเดิมละคะ T^T

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91395 โดย KimmyChan
อัพเดทค่ะ

ตอนนี้ รับโทรศัพท์และไม่ได้รับบ้าง มีโทรเข้ามาวันละราวๆ 10-16สาย T^T หลายเจ้าเริ่มบอกว่าจะส่งเรื่องออกสำนักงานกฎหมายแล้ว
ตอนนี้ที่เงียบที่สุดจะเป็น ktc เข้าใจว่าอีกไม่น่าเกิน 2 เดือนน่าจะได้จดหมายสั่งฟ้องเลย
และ TMB ที่เงียบกริบมาก

เมื่อ 2 วันก่อนมีเจ้าหน้าที่ของ บัตรเครดิตกรุงศรี โทรมาเสนอส่วนลดแล้วค่ะ
จากยอดปัจจุบันราวๆ 45,000 บาท (ตอนหยุดยอดแค่ 40,xxx)
บอกว่าลดให้เหลือ 28,000 ปิดยอดเลย น่าสนใจมาก เหมือนลดไปเกือบ 40%
ลองต่อรองขอลดอีก แต่เค้าลดให้ได้เต็มที่น่าจะ 27,500
ตอนนี้ เก็บเงินได้ 5 หมื่น ใจจริงอยากปิดตัวใหญ่ๆ ก่อน และรอตั้งรับสำหรับพวกตัวที่จะส่งฟ้องไวอ่ะคะ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจอ่ะคะ
เพื่อนๆ คิดว่าควรจะปิดตัวนี้ไปก่อนเลยดีมั้ย หรือว่าปล่อยไปก่อนดีอ่าาา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.885 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena