รู้ตัวอีกที เป็นหนี้เกือบล้าน .. คิดอยากจะหยุดจ่ายแล้วเริ่มสู้ใหม่

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95718 โดย katai1984
ดิชั้นก็มีของ Cimb ค่ะ ยอด 110,xxx หยุดจ่าย 15/3/17 เพิ่งวางหูสดๆร้อนๆ ให้จ่ายเข้ามา 1 งวดก่อนภายใน 31/7/17 เพื่อระงับการฟ่อง สอบถามส่วนลดแจ้งว่าได้ 85,xxx ยอดสูงมากคงไม่ไหว คงต้องปล่อยไปตามระบบ
สู้ๆค่ะ :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95732 โดย nongthawat
cimb เหมือนกันเลย หยุดเดือน 7 ปี59 จะครบปีแล้ว ล่าสุดให้ทาง สนง.แมกเนท โทรมา คุยว่าเรื่องถึงสำนักงานกฏหมายแล้ว ทางคุณจะมีแนวทางดำเนินการอย่างไร...
แล้วก้ร่ายยาวว่า ถ้าส่งฟ้องขึ้นศาลต้อง จ่ายยอดเต็ม ผ่อนได้เต็มที่ 24 งวด นู่นนี่ ถ้าไม่จ่ายฟ้องร้อง ก็อาจมีการ ยึดทรัพยืสิน
---> ผมตอบกลับไปว่า ผมเข้าใจขั้นตอนนะ คุณหยุดพูดเรื่องยึดทรัพย์ไปเลย กว่าจะถึงขั้นตอนนั้น มันต้องตกลงกับทางธนาคารก่อน ว่าจะใช้หนี้อย่างไร ผ่อนชำระอย่างไรก่อน ไม่ใช่จะมาพูดเลยไปถึงขั้นตอนยึดทรัพย์
คนทวง : เงียบซักพัก เปลี่ยนเรื่องคุย ถ้างั้นจ่ายขั้นต่ำมาก่อน
ผมตอบว่า ตอนนี้ไม่มีครับ ไม่สามารถจ่ายได้เลย
คนทวง: เอาอย่างนี้เรา ไม่บังคับนะว่าจะจ่าย มาเท่าไหร่ จ่ายพันนึง สองพันก้ได้ เพื่อให้ธนาคาร เห็นว่ามีการชำระ ติดต่อจ่ายหนี้ให้ธนาคาร จะได้หยุดเรื่องส่งฟ้อง แล้วเงินที่จ่ายมาจะตัดเงินต้นให้ ไม่ใช่ตัดดอก ทางธนาคารก็ไม่อยากส่งฟ้องหรอก มันเสียเวลาทั้งคู่ คุณลองกลับไปคิดดู

ผม: ผมอยากปิดตอนสิ้นปีครับ
คนทวง: ลองคิดดุก่อน เดี่ยวสิ้นเดือนจะโทรมาคุยอีกทีแล้วกัน ว่าคุณจะให้คำตอบอย่างไร

CIMB มันฟ้องนานไหมนี่?

เคสของคุณเป้นอย่างไรบ้างครับ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96018 โดย KimmyChan

ben10 เขียน:

KimmyChan เขียน: สดๆร้อนๆ หมายศาลอันที่2 มาแล้วค่ะ
เป็นของ TMB ยอดฟ้องฟาดไป 14x,xxx สูงจนหน้าตกใจ
เพิ่งเคลียร์ของcitiหมดไปเกือบแสน ไม่มีเงินเก็บเลย T^T

แว่วๆจะมีหมายศาลมาอีก เป็นของ CIMB (ยอด 12x,xxx ) กับ บัตรเครดิตกรุงศรี (ยอด 49,xxx)
น้ำตาจะไหล เคลียร์ไม่ทันซักกะอย่าง

ต้องการคำแนะนำค่ะ

CIMB ก่อนฟ้องมีข้อเสนออะไรมั้ยครับ ? เจ้านี้ช่วงนี้เงียบๆบอกแต่จะฟ้องท่าเดียวเลย

ยังรอหมายศาลเจ้านี้อยู่ค่ะ ก่อนฟ้องมีเสนอส่วนลดมานิดๆหน่อยๆ แต่เพราะยอดยังสูงมาก แสนสองกว่าๆ นางบอกลดได้เต็มที่เหลือราวๆ 95,000 T^T

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96019 โดย KimmyChan

katai1984 เขียน: ดิชั้นก็มีของ Cimb ค่ะ ยอด 110,xxx หยุดจ่าย 15/3/17 เพิ่งวางหูสดๆร้อนๆ ให้จ่ายเข้ามา 1 งวดก่อนภายใน 31/7/17 เพื่อระงับการฟ่อง สอบถามส่วนลดแจ้งว่าได้ 85,xxx ยอดสูงมากคงไม่ไหว คงต้องปล่อยไปตามระบบ
สู้ๆค่ะ :cry2:

เหมือนกันคะ ลดแล้วยอดสูงมาก ของเราได้ราวๆ 95,000 ไม่มีเงินเลย ถ้าจะผ่อนก็คิดว่าไม่น่าจะไหว เลยต้องปล่อยละคะ

ที่มาแรงแซงทางโค้ง คือได้ FC มาเพิ่มอีกอัน ยอดราวๆ 7 หมื่น แล้ววันนี้สดๆร้อนๆ คือ หมายศาลของบัตรกรุงศรี ยอดฟ้องปาไปเกือบห้าหมื่น น้ำตาไหลพราก เพราะต้องไปศาล3 อาทิตย์ติดๆกันเลย ตอนนี้ ถือในมือ 3 อันแล้ว ทำอะไรไม่ถูก ช่วงนี้ ใช้จ่ายเยอะ ไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96020 โดย KimmyChan

nongthawat เขียน: cimb เหมือนกันเลย หยุดเดือน 7 ปี59 จะครบปีแล้ว ล่าสุดให้ทาง สนง.แมกเนท โทรมา คุยว่าเรื่องถึงสำนักงานกฏหมายแล้ว ทางคุณจะมีแนวทางดำเนินการอย่างไร...
แล้วก้ร่ายยาวว่า ถ้าส่งฟ้องขึ้นศาลต้อง จ่ายยอดเต็ม ผ่อนได้เต็มที่ 24 งวด นู่นนี่ ถ้าไม่จ่ายฟ้องร้อง ก็อาจมีการ ยึดทรัพยืสิน
---> ผมตอบกลับไปว่า ผมเข้าใจขั้นตอนนะ คุณหยุดพูดเรื่องยึดทรัพย์ไปเลย กว่าจะถึงขั้นตอนนั้น มันต้องตกลงกับทางธนาคารก่อน ว่าจะใช้หนี้อย่างไร ผ่อนชำระอย่างไรก่อน ไม่ใช่จะมาพูดเลยไปถึงขั้นตอนยึดทรัพย์
คนทวง : เงียบซักพัก เปลี่ยนเรื่องคุย ถ้างั้นจ่ายขั้นต่ำมาก่อน
ผมตอบว่า ตอนนี้ไม่มีครับ ไม่สามารถจ่ายได้เลย
คนทวง: เอาอย่างนี้เรา ไม่บังคับนะว่าจะจ่าย มาเท่าไหร่ จ่ายพันนึง สองพันก้ได้ เพื่อให้ธนาคาร เห็นว่ามีการชำระ ติดต่อจ่ายหนี้ให้ธนาคาร จะได้หยุดเรื่องส่งฟ้อง แล้วเงินที่จ่ายมาจะตัดเงินต้นให้ ไม่ใช่ตัดดอก ทางธนาคารก็ไม่อยากส่งฟ้องหรอก มันเสียเวลาทั้งคู่ คุณลองกลับไปคิดดู

คนทวง: ลองคิดดุก่อน เดี่ยวสิ้นเดือนจะโทรมาคุยอีกทีแล้วกัน ว่าคุณจะให้คำตอบอย่างไร

ลักษณะเหมือนกันเลยค่ะ
ของเราหยุดเดือน 9 ปี 59 นี่จะครบ 1 ปีแล้ว ตอนนี้ ยังรอหมายศาลอยู่ค่ะ
ไม่รู้เรื่องส่งฟ้องแล้วจริงๆ รึป่าว
แต่ดันได้หมายศาลของ FC และ บัตรกรุงศรีมาเพิ่ม ถือในมือ 3 อันล่ะ T^T
ถ้าได้ cimb อีกเนี้ย หาทางออกไม่ถูกเลยทีเดียว เหอๆ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96021 โดย ben10

KimmyChan เขียน:

nongthawat เขียน: cimb เหมือนกันเลย หยุดเดือน 7 ปี59 จะครบปีแล้ว ล่าสุดให้ทาง สนง.แมกเนท โทรมา คุยว่าเรื่องถึงสำนักงานกฏหมายแล้ว ทางคุณจะมีแนวทางดำเนินการอย่างไร...

ลักษณะเหมือนกันเลยค่ะ
ของเราหยุดเดือน 9 ปี 59 นี่จะครบ 1 ปีแล้ว ตอนนี้ ยังรอหมายศาลอยู่ค่ะ
ไม่รู้เรื่องส่งฟ้องแล้วจริงๆ รึป่าว
แต่ดันได้หมายศาลของ FC และ บัตรกรุงศรีมาเพิ่ม ถือในมือ 3 อันล่ะ T^T
ถ้าได้ cimb อีกเนี้ย หาทางออกไม่ถูกเลยทีเดียว เหอๆ

บัตรกรุงศรี นานมั้ยครับกว่าจะฟ้อง สนง.ไหนทวงก่อนฟ้องครับ ของผมเปลี่ยน 2-3 เจ้าแล้ว ต่อรองยื้อกันไป ยื้อกันมา นี่ล่าสุดจะส่งไม้ต่อไปที่อื่นอีกแล้ว

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96373 โดย KimmyChan
บัตรกรุงศรี วันขึ้นศาลคือ ครบ 1 ปีพอดีค่ะ
สำหรับเราคิดว่ายอดไม่สูงนะ แต่ฟ้องเร็วจนน่าตกใจ T^T

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96374 โดย KimmyChan
มีข้อสงสัยเรื่องหมายศาลของ TMB
เค้าระบุว่าให้เราจ่ายยอด xxxxxx บาท พร้อมคิดดอกเบี้ย 28% ต่อปี ในขณะที่เจ้าอื่นจะลงไว้แค่ 10-15% เท่านั้น เลยสงสัยว่าในข้อนี้ เราสามารถร้องขอความเมตตาจากศาลเพื่อให้เราได้จ่ายด้วยดอกเบี้ยที่ 10-15% ได้หรือไม่

มีไฟล์แนบค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96399 โดย Barcode910

KimmyChan เขียน: มีข้อสงสัยเรื่องหมายศาลของ TMB
เค้าระบุว่าให้เราจ่ายยอด xxxxxx บาท พร้อมคิดดอกเบี้ย 28% ต่อปี ในขณะที่เจ้าอื่นจะลงไว้แค่ 10-15% เท่านั้น เลยสงสัยว่าในข้อนี้ เราสามารถร้องขอความเมตตาจากศาลเพื่อให้เราได้จ่ายด้วยดอกเบี้ยที่ 10-15% ได้หรือไม่

มีไฟล์แนบค่ะ

ดอกเบี้ยโหดมาก TMB

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.642 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena