!!!!! ขอความเมตตา ผู้มีประสบการ์ณการแก้ปัญหา เคส ผมหน่อยคับ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89970 โดย inklovefon
พอดีผมเป็นหนี้บัตรเครดิต อยู่3ใบ อะครับ พร้อม ผ่อน รถ มอไซ อีก 2 คัน

// คือ เฟริสช้อย 19K อิออน 2วงเงิน 12K กับ15K เอมั่นนี่อีก 19K

หยุดจ่ายมา ตั้งแต่ เดือน สิงหา (กรกฏา จ่ายครั้งสุดท้าย) จนตอนนี้ อิออนแจ้ง ว่า ท่ายังไม่จ่ายภายใน 7 วัน จะดำเนิน คดี แต่ ค่ายอื่นๆ ไม่มีบอกนะครับ โดนอิออน ให้บ.TSS โทรมาถวงผมแถบทุกวัน แต่ผมก็ไหลไปเรื่อย

จากอดีตไม่เคยค้างอะไรเลยครับ จ่ายแป๊ะทุกงวด แต่มาติดทหารเดือน พฤษพา เกมส์เปลี่ยนเลยครับ แต่งวด รถไม่มีปัญหาอะไรครับ

อยาก ทราบว่า ผม ควร จ่ายบัตรอันไหน ก่อนบางส่วน หรือ ให้รอ สะสมจ่าย ทีเดียว -- และจะจ่ายใบไหนยังไงก่อน อีกอย่าง อิออนจะแจ้งความแร้ว ผมต้องทำอะไรไว้รอหรอครับ

และ งวดรถ ผมผ่อนกับ กรุงศรีออโต้ จะมีผลกับเฟริสช้อยด้วยครับ

ขอ คำแนะนำพี่ๆ ทีครับ อายุ 21 คิด หนี้ เกือบ 7 หมื่น แต่ขอเวลา 1 ปี ผม เคียได้หมดครับ แต่ ในระหว่างนี้ ผมควรทำยังไง ก่อนดีคับ (ลูกก็เพึ่งคลอดด้วยครับ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89971 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: inklovefon

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89973 โดย jackTs

inklovefon เขียน: อยาก ทราบว่า ผม ควร จ่ายบัตรอันไหน ก่อนบางส่วน หรือ ให้รอ สะสมจ่าย ทีเดียว -- และจะจ่ายใบไหนยังไงก่อน

วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT

การหยุดจ่ายทุกบัญชี เก็บเงินรอแฮร์คัตเจรจาชำระหนี้ครั้งเดียวเพื่อปิดบัญชีหนี้

วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง

และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะเคยถูกฟ้องศาลไปแล้วก็ตาม

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

inklovefon เขียน: อีกอย่าง อิออนจะแจ้งความแร้ว ผมต้องทำอะไรไว้รอหรอครับ

การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้ "มุขควาย"
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18235&Itemid=64

inklovefon เขียน: งวดรถ ผมผ่อนกับ กรุงศรีออโต้ จะมีผลกับเฟริสช้อยด้วยครับ

ไม่เกี่ยวกันครับ...มันเป็นคนละบริษัทกัน

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

inklovefon เขียน: ขอ คำแนะนำพี่ๆ ทีครับ อายุ 21 คิด หนี้ เกือบ 7 หมื่น แต่ขอเวลา 1 ปี ผม เคียได้หมดครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

inklovefon เขียน: แต่ ในระหว่างนี้ ผมควรทำยังไง ก่อนดีคับ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89977 โดย inklovefon
ขอบคุณมากๆจริงๆเลยครับผม. ไม่มีชมรมนี้ ผมเองคงคิดไม่ออกคิดไม่ทันแน่ๆครับ

แสดงว่า หนี้ของผมเป็น นอนแบงค์หมดเลยใช่มะคับ. แต่อยากรู้ว่า ผมจะขึ้นศาลจริงๆเมื่อไหร่ และ อันไหนจะส่งฟ้องอันแรกอะคับ 1.เอมันนี่ 2.อิออน 3.เฟริสช้อย.

ขอบคุณมากๆคับ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89979 โดย jackTs

inklovefon เขียน: ผมจะขึ้นศาลจริงๆเมื่อไหร่ และ อันไหนจะส่งฟ้องอันแรกอะคับ 1.เอมันนี่ 2.อิออน 3.เฟริสช้อย.

ผมทำ Link ไปให้ดูถึง 2 รอบแล้วนะครับ...ทำไมถึงไม่อ่านล่ะครับ?

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: inklovefon

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89981 โดย LionZa
จริงๆ ยอดหนี้ของคุณน้อยมากนะครับ ถ้าวิธีที่เร็วที่สุดก็ควรหยุดทุกบัตร เก็บเงินให้ได้มากที่สุดรอส่วนลด แต่ต้องแลกมากับการโทรทวงที่หดหู่ใจหน่อยแต่คิดว่าคุ้มครับ ประมาณ 1 ปี 50% ครับ เก็บเงินให้ได้ถ้าขี้เกียจขึ้นศาล และถ้าต้องขึ้นค่อยอ่านกระทู้หาความรู้เรื่องศาลในเว็ปนี้ต่อไปครับ ^^ ^^

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92119 โดย inklovefon
พอดีผม หยุดจ่าย บัตรเครดิต มา 7 เดือนแล้ว ทั้ง อิออน เฟริสช้อย และ เอมั่นนี่

และ ตอนนี้ มี ทาง กฏหมาย ของเอมั่นนี่ โทรมา แจ้ง เรื่องการ ขึ้นศาลแล้ว จากยอด ที่หยุด 18500

ตอนนี้้22000+ ทางเอมั่นนี่แจ้ง ท่าไม่อยากให้ขึ้นศาล ต้อง จ่าย 6พัน = 7เดือน ซึ่งที่ผ่านมาเงียบมากไม่โทรมาถวงเหมือนค่าย อื่น

และตอนนี้ ผมก็ติดทหารอยู่ด้วย ทะเบียนบ้าน ก็ย้าย ไปอยู่ที่กาญ

--- อยากถามผู้รู้หน่อย ครับ สำหรับ บริษัท ไอร่าแอน ไอฟุล (เอมั่นนี่) มีใคร ทราบรายเอียดเรื้่องนี้บ้างครับว่าเขา ฟ้อง ประมาณ 7เดือนจริงหรือไม่ และท่าหากฟ้อง เขาจะเอาหมายศาล ไปตามทะเบียนบ้าน

หรือ ที่อยู่ตอนสมัครบัตรครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #92125 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92134 โดย Hippocrite

inklovefon เขียน: พอดีผม หยุดจ่าย บัตรเครดิต มา 7 เดือนแล้ว ทั้ง อิออน เฟริสช้อย และ เอมั่นนี่

และ ตอนนี้ มี ทาง กฏหมาย ของเอมั่นนี่ โทรมา แจ้ง เรื่องการ ขึ้นศาลแล้ว จากยอด ที่หยุด 18500

ตอนนี้้22000+ ทางเอมั่นนี่แจ้ง ท่าไม่อยากให้ขึ้นศาล ต้อง จ่าย 6พัน = 7เดือน ซึ่งที่ผ่านมาเงียบมากไม่โทรมาถวงเหมือนค่าย อื่น

และตอนนี้ ผมก็ติดทหารอยู่ด้วย ทะเบียนบ้าน ก็ย้าย ไปอยู่ที่กาญ

--- อยากถามผู้รู้หน่อย ครับ สำหรับ บริษัท ไอร่าแอน ไอฟุล (เอมั่นนี่) มีใคร ทราบรายเอียดเรื้่องนี้บ้างครับว่าเขา ฟ้อง ประมาณ 7เดือนจริงหรือไม่ และท่าหากฟ้อง เขาจะเอาหมายศาล ไปตามทะเบียนบ้าน

หรือ ที่อยู่ตอนสมัครบัตรครับ

ลองอ่านที่คุณนกกระจอกเทศบอกในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้มีกระทู้ให้ศึกษามากมายครับหนึ่งในนั้นคือ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

เท่าที่ผมอ่านมาและเจอกับตัวเอง ก่อนจะยื่นฟ้องศาลเจ้าหนี้จะไปคัดทะเบียนบ้านเราก่อน แล้วจะฟ้องศาลตามภูมิลำเนาที่ปรากฎในทะเบียนราษฎร์ครับ

หนี้เราก่อเองเราก็ต้องปิดมันเอง รับมือกับมันเอง ไม่มีใครช่วยได้ครับ
ลองศึกษาในบอร์ดนี้เยอะๆ และใช้ปุ่ม "สืบค้น" ช่วยด้วย 90% คุณจะตอบได่เองครับ

เอาใจช่วยครับ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92970 โดย inklovefon
พอดีติดทหารปีที่แล้ว พลัส1 ไม่มีตังจ่ายบัตร 7. เดือนโดนฟ้องละคับ. ของเอมันนี่ คือทะเบียนบ้านผมย้ายตามค่าย ที่จ.กาญ. แต่มาช่วยราชการที่กรุงเทพ. ศาลนัด12/06/60. อยากจะเลื่อน หรือขอย้ายมาที่ศาลในกรุงเทพได้ด้วยมั้ยอะครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #92971 โดย jackTs
.
คุณตั้งกระทู้ถามใหม่เป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ

ผมรวมกระทู้ให้คุณถึงสองครั้งแล้วนะครับ

รบกวนช่วยไปโพสต์ต่อจากในกระทู้เดิมของตัวเองด้วยครับ

กระทู้เดิมของคุณที่เคยตั้งเอาไว้ในครั้งก่อน อยู่ในนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43715&Itemid=64#79867

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92976 โดย jinnyja

inklovefon เขียน: พอดีติดทหารปีที่แล้ว พลัส1 ไม่มีตังจ่ายบัตร 7. เดือนโดนฟ้องละคับ. ของเอมันนี่ คือทะเบียนบ้านผมย้ายตามค่าย ที่จ.กาญ. แต่มาช่วยราชการที่กรุงเทพ. ศาลนัด12/06/60. อยากจะเลื่อน หรือขอย้ายมาที่ศาลในกรุงเทพได้ด้วยมั้ยอะครับ

ไปขอเลื่อนการตัดสินได้ค่ะ แต่ต้อง ศาล ที่เขาส่งฟ้องนะค่ะ และ หากจะขอย้ายศาลมา ไม่น่าจะได้นะค่ะ คุณต้องอ่าน ข้อมูล ที่พี่ประธาน ทำลิ้งไว้ให้อ่าน นะค่ะ จะมี แนวทางที่คุณ สามารถนำมาปรับใช้ แก้ปัญหา ของคุณได้ หนี้ของคุณ นี่เล็กน้อยมากๆ เลยค่ะ หากเทียบกับท่านอื่นๆ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100927 โดย inklovefon
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากคับ. ตอนนี้เคียหนี้. เกือบหมดละคับ. เหลือเจ้าเดียว.

Amoney คับ. หลังไปขึ้นศาลมา. เขาฟ้องต้น18500 ดอกเป็น22000 และค่าทนายอีก 2000. ทำยอมความไปละคับ จ่ายเดือนละ1000จนหมด

แต่ไม่ได้จ่ายมาเลยคับ. กะจะปิดทีเดียว. ตอนนี้มันกลับมาคิดดอกต่อเป็น. 26500หละคับ. ควรจ่ายยอดนี้มั้ยคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.659 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena