เริ่มหยุดจ่ายมา 2 งวด อยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90379 โดย Hai555
เป็นสมาชิกใหม่ และอยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ครับ เลยอยากมาขอคำแนะนำจากพี่ๆและเพื่อน ว่าควรจะดำเนินการอย่างไร ก่อนหรือหลัง เพื่อให้เกิดผลกระทบหรือผลเสียน้อยที่สุด โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

กรุงศรี บัตรเครดิต VISA 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กรุงศรี ผ่อนคอนโด เหลือผ่อนอยู่ 250,000 ผ่อนเดือนละ 3,000 ยังชำระปกติ
ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กสิกร บัตรเครดิต 70,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
KTC บัตรเครดิต 250,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
KTC บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB บัตรเครดิต 100,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB บัตรกดเงิน 75,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB สินเชื่อ เหลือ 40,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
Standard บัตรเครดิต 40,000 หยุดจ่ายมา 1 งวด
Standaed บัตรกดเงิน 50,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กรุงเทพ บัตรเครดิต 120,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด

Power Buy สินเชื่อ 37,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
First Choice บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
Tesco Lotus บัตรเครดิต 80,000 ชำระปกติเพราะต้องหักประกันสุขภาพ

ที่ยอดเยอะขนาดนี้เพราะได้เอาเงินไปลงทุนทำธุรกิจ แรกๆก็ดีหมุนเงินทัน แต่มาระยะ 2-3 ปีหลังเศรษฐกิจเริ่มแย่ลง ทำให้หมุนเงินไม่ทัน

ตอนนี้ก็ยังเป็นพนักงานบริษัทด้วย แต่คิดว่าไม่อยากเอาเงินหมุนใส่บัตรนั้นแล้วกดออกมาใส่อีกใบ มันเป็นพอกหางหมูมานานแล้ว และคิดว่าจ่ายไม่ไหวแล้ว
:pray:

จึงขอปรึกษาพี่ๆและเพื่อนๆว่าควรจะเริ่มต้นทำอย่างไรดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90382 โดย Na99
อ่านกระทู้ปักหมุดครับ

ฟ้องเร็ว KTC ไว้ไปผ่อนที่ศาล
UOB คุยแล้วประสาทแดรก จ่ายไว้หลังสุด
standard ส่วนลดดี แต่โทรทุกวัน
Citi ,tesco ก็ลดดี โทรบ้าง

tesco หยุดไปเลย ค่าประกันเดี๋ยวก็มาเรียกเก็บเอง ไม่ก็เอาไปใส่บัตรอื่นถ้ามี เงินประกันที่ส่งไป ถ้ากู้ออกมาได้ก็ดี ทำ h/c ดีกว่า

ทั้งหมดเป็นของผมเองที่เจอมา ถ้าหยุดอีก 2 งวดก็ไม่ค่อยโทรละ

สู้ไปด้วยกันครับ :bye: :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90389 โดย Kirada
สู้ๆค่ะหยุดจ่ายสองรอบบิลเหมือนกันค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90391 โดย Hai555
ขอบคุณคุณNa99 และคุณ Kirada มากครับ สู้ไปด้วยกัน และเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

แต่มีกังวนเล็กๆครับเพราะตอนนี้มีบางที่เริ่มโทรเข้ามาที่บริษัทแล้ว พอแกล้งถามว่าจากที่ไหน บอกกลับมาว่าไม่สะดวกที่จะแจ้ง แต่ของ First Choice ฝากเบอร์ให้โทรกลับเลยครับ เราสามารถแจ้งให้ติดต่อที่เบอร์มือถืออย่างเดียวได้ไหมครับ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90395 โดย jinnyja

Hai555 เขียน: ขอบคุณคุณNa99 และคุณ Kirada มากครับ สู้ไปด้วยกัน และเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

แต่มีกังวนเล็กๆครับเพราะตอนนี้มีบางที่เริ่มโทรเข้ามาที่บริษัทแล้ว พอแกล้งถามว่าจากที่ไหน บอกกลับมาว่าไม่สะดวกที่จะแจ้ง แต่ของ First Choice ฝากเบอร์ให้โทรกลับเลยครับ เราสามารถแจ้งให้ติดต่อที่เบอร์มือถืออย่างเดียวได้ไหมครับ

ได้ค่ะ แจ้งไปเลยว่าไม่อนุญาตให้โทรเข้าที่ทำงานให้โทรเข้ามือถือ เท่านั้น แต่คุณต้องรับนะค่ะ มือถือ แสดงให้เขารู้ว่า คุณยังติดต่อได้ที่มือถือ แต่หากคุุณ ไม่ยอมรับ เขาก้จะโทรเข้าที่ทำงานคุณอยุ่แล้วค่ะ ส่วนด้านล่าง เป็นการรับมือพวกทวงหนี้ ของพี่หมูสมิงค่ะ ไม่ทราบว่าอ่านหรือยัง เอามาฝากอีกรอบค่ะ

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90397 โดย Kirada

Hai555 เขียน: ขอบคุณคุณNa99 และคุณ Kirada มากครับ สู้ไปด้วยกัน และเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

แจ้งวันเวลาให้เค้าติดต่อได้นะคะ ไม่ต้องไปกลัวค่ะเราก็โดนโทรเข้าบริษัท เลยแจ้งไปว่าไม่สะดวกให้ฌทรเข้าออฟฟิส ให้บันทึกไว้ด้วย สู้ๆนะคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90411 โดย Hai555
ขอบคุณคุณjinnyja และคุณKirada ครับ

ขอสอบถามเพื่อเติมนิดนึงครับ
- Condo ยังผ่อนอยู่กับกรุงศรี และเราจะต่อรองเพื่อ H/C กับกรุงศรีได้อยู่ไหมครับ
- รถไม่ติดภาระ ควรโอนไปเป็นชื่อแฟนก่อนไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90420 โดย 1128

Hai555 เขียน: เป็นสมาชิกใหม่ และอยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ครับ เลยอยากมาขอคำแนะนำจากพี่ๆและเพื่อน ว่าควรจะดำเนินการอย่างไร ก่อนหรือหลัง เพื่อให้เกิดผลกระทบหรือผลเสียน้อยที่สุด โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

กรุงศรี บัตรเครดิต VISA 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กรุงศรี ผ่อนคอนโด เหลือผ่อนอยู่ 250,000 ผ่อนเดือนละ 3,000 ยังชำระปกติ
ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กสิกร บัตรเครดิต 70,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
KTC บัตรเครดิต 250,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
KTC บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB บัตรเครดิต 100,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB บัตรกดเงิน 75,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
UOB สินเชื่อ เหลือ 40,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
Standard บัตรเครดิต 40,000 หยุดจ่ายมา 1 งวด
Standaed บัตรกดเงิน 50,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
กรุงเทพ บัตรเครดิต 120,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด

Power Buy สินเชื่อ 37,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
First Choice บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด
Tesco Lotus บัตรเครดิต 80,000 ชำระปกติเพราะต้องหักประกันสุขภาพ

ที่ยอดเยอะขนาดนี้เพราะได้เอาเงินไปลงทุนทำธุรกิจ แรกๆก็ดีหมุนเงินทัน แต่มาระยะ 2-3 ปีหลังเศรษฐกิจเริ่มแย่ลง ทำให้หมุนเงินไม่ทัน

ตอนนี้ก็ยังเป็นพนักงานบริษัทด้วย แต่คิดว่าไม่อยากเอาเงินหมุนใส่บัตรนั้นแล้วกดออกมาใส่อีกใบ มันเป็นพอกหางหมูมานานแล้ว และคิดว่าจ่ายไม่ไหวแล้ว
:pray:

จึงขอปรึกษาพี่ๆและเพื่อนๆว่าควรจะเริ่มต้นทำอย่างไรดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

หยุดเคทีซีมากำลังเข้ารอบบิลที่สองคะทวงไม่บ่อยแต่ได้ยินพี่ๆทีาชมรมบอกฟ้องเร็วค่ะถ้ายังเก็บเงินไม่ทันคงต้องยอมรับชตากรรมค่ะยังไงรบกวนอับเดทความคืบหน้าเคมีซีให้ป๋ยแนวทางด้วยนะคะขอบคุณค่ั

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90438 โดย Hai555

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90440 โดย Hai555
ขอสอบถามเพื่อเติมนิดนึงครับ
- Condo ยังผ่อนอยู่กับกรุงศรี และเราจะต่อรองเพื่อ H/C กับกรุงศรีได้อยู่ไหมครับ (ยังไม่ได้ย้ายชื่อเข้าที่ Condo แต่อาศัยอยู่ที่นี่ ทะเบียนบ้านยังเป็นผู้อาศัยอยู่ที่บ้านพ่อ)
- รถไม่ติดภาระ ควรโอนไปเป็นชื่อแฟนก่อนไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90810 โดย Hai555
มา Update ความคืบหน้าครับ

กรุงศรี บัตรเครดิต VISA 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเราใช้เต็มวงเงิน ไม่ยอมรับฟังการประนอมหนี้ ปฏิเสธตั้งแต่ต้น แสดงว่าเรามีเจตนาเอาเปรียบธนาคาร บลาๆๆๆๆๆๆๆ เลยแจ้งไปว่าวันนี้ไม่อยากฟัง อยากให้ฟังอีก 2 วันโทรมาใหม่
ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดจะเข้าเดือนที่ 3 เสนอประนอมหนี้
กสิกร บัตรเครดิต 70,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดอาทิตย์ละครั้ง
KTC บัตรเครดิต 250,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดอาทิตย์ที่ผ่านมาเงียบไปเลย
KTC บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด อาทิตย์ที่ผ่านมาเงียบไปเลย
UOB บัตรเครดิต 100,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด โทรมาทุกวัน บอกยังไม่พร้อมชำระ
UOB บัตรกดเงิน 75,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดโทรมาทุกวัน บอกยังไม่พร้อมชำระ
UOB สินเชื่อ เหลือ 40,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดโทรมาทุกวัน บอกยังไม่พร้อมชำระ
Standard บัตรเครดิต 40,000 หยุดจ่ายมา 1 งวด 2-3 วันโทรมาครั้ง
Standaed บัตรกดเงิน 50,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด2-3 วันโทรมาครั้ัง
กรุงเทพ บัตรเครดิต 120,000 หยุดจ่ายมา 2 งวด อาทิตย์ละครั้ง
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต 150,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง

Power Buy สินเชื่อ 37,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดเสนอประนอมหนี้
First Choice บัตรกดเงิน 200,000 หยุดจ่ายมา 2 งวดโทรมาบ่อย บอกยังไม่พร้อม

เบื่อกรุงศรีมากเลยครับ กะว่าจะฟังแล้วก็ปฏิเสธเหมือนเดิม ขนาดบอกว่าคุณก็ฟ้องไปสิ ยังจะให้ฟังข้อเสนอให้ได้ เพื่อนๆมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

และรบกวนปรึกษาเพิ่มเติมครับ ช่วงสิ้นปีทางบริษัทจะพาเดินทางไปต่างประเทศ 10 วัน ระหว่างนั้นถ้าทุกแบงค์ติดต่อไม่ได้จะเป็นอะไรไหมครับ และเห็นเพื่อนๆแจ้งว่า KTC ฟ้องเร็ว ตอนนี้ 3 เดือนแล้วที่หยุดจ่าย ถ้าถึงสิ้นปีก็ประมาณ 5 เดือน จะเป็นช่วงที่ส่งหมายฟ้องมาหรือต้องไปขึ้นศาลแล้วถ้าอยู่ต่างประเทศแล้วไม่ได้ไปจะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90819 โดย KimmyChan
สภาพเดียวกันเลย
หยุดมาแล้ว 2งวด ช่วงสิ้นปีต้องไปต่างประเทศอีก 2อาทิตย์
เกรงว่าทุกเจ้าจะโทรเข้าบริษัทรัวๆ ทำงัยดีเนี้ยยย
จะบอกเจ้าหนี้ไปก่อนได้มั้ยว่าไม่อยู่ จะติดต่อไม่ได้??

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90843 โดย Hai555
คุณ KimmyChan ครับ
ผมคิดว่าเค้าคงไม่ฟังพวกเราหรอกครับ ซ้ำจะหาว่าเรามีเงินไปเที่ยวต่างประเทศ ทำไมไม่เอาเงินมาใช้หนี้เค้าด้วยซ้ำไปครับ :cry2: ผมก็คิดเหมือนกันว่าคงโทรเข้าออฟฟิศแน่ๆ แล้วจะรับมืออย่างไรดี เป็นกำลังใจให้กันครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90855 โดย KimmyChan

Hai555 เขียน: คุณ KimmyChan ครับ
ผมคิดว่าเค้าคงไม่ฟังพวกเราหรอกครับ ซ้ำจะหาว่าเรามีเงินไปเที่ยวต่างประเทศ ทำไมไม่เอาเงินมาใช้หนี้เค้าด้วยซ้ำไปครับ :cry2: ผมก็คิดเหมือนกันว่าคงโทรเข้าออฟฟิศแน่ๆ แล้วจะรับมืออย่างไรดี เป็นกำลังใจให้กันครับ

กังวลว่าการโทรมารัวๆเข้าออพฟิต
รบกวนhr กับเพื่อนร่วมงานมากกว่า .. คือถ้าบอกว่าติดต่อได้อีกทีวันไหนเพื่อให้เจ้าหนี้รู้ว่าอย่างน้อยเราไม่ได้หนีนะ มันก็ไม่น่าจะเวิร์คใช่ป่ะคะ =_=

เมื่อก่อนเคยรับโทรศัพท์จากธนาคารให้พี่ที่ออพฟิตเหมือนกัน
ไม่นึกเลยวันนึงจะเป็นซะเอง
เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆไปด้วยกันค่ะ เราต้องเป็นไทจากหนี้ทั้งหมดให้ได้ค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90856 โดย bermuda

KimmyChan เขียน:

Hai555 เขียน: คุณ KimmyChan ครับ

กังวลว่าการโทรมารัวๆเข้าออพฟิต
รบกวนhr กับเพื่อนร่วมงานมากกว่า .. คือถ้าบอกว่าติดต่อได้อีกทีวันไหนเพื่อให้เจ้าหนี้รู้ว่าอย่างน้อยเราไม่ได้หนีนะ มันก็ไม่น่าจะเวิร์คใช่ป่ะคะ =_=

เมื่อก่อนเคยรับโทรศัพท์จากธนาคารให้พี่ที่ออพฟิตเหมือนกัน
ไม่นึกเลยวันนึงจะเป็นซะเอง
เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆไปด้วยกันค่ะ เราต้องเป็นไทจากหนี้ทั้งหมดให้ได้ค่ะ

ของผมเคยบอกนะครับของ umay บอกว่าไปทำงาน ตจว ให้ติดต่อมาอีกทีสัปดาห์หน้า เค้าก็ยอมนะครับ อย่างน้อยเราก็บริสุทธิ์ใจครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90857 โดย Hai555
ขอบคุณคุณ bermuda และคุณ KimmyChan ครับ สู้ไปด้วยกันครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90858 โดย bermuda
UOB เป็นยังไงบ้างครับ
ของผมเงียบหายไปเลย หยุด 5-6 เดือนแล้วครับ
เกรงว่ามาอีกทีน่าจะเป็นหมายศาลครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90863 โดย Hai555
คุณ bermuda ครับ

UOB โทรมาทุกวัน อย่างน้อย 1 ครั้งต่อวัน บางครั้งกำลังคุยอยู่กับอีกคน มีสายซ้อนเข้ามาก็เป็น UOB อีกครับ

คิดว่าการที่เค้าโทรหาอยู่ คงยังไม่น่าฟ้องครับ พยายามเก็บเงินอย่างเดียวครับ

Update

เจ้าหน้าที่ของกรุงศรีวันนี้โทรมาเพื่อขออธิบายการประนอมหนี้ที่เค้าเสนอ ผมเลยบอกว่าตอนนี้ทุกเจ้าก็เสนอผมแบบนี้แหละ แต่ผมมีปัญหาส่วนตัว ยังไม่สามารถให้ได้เลยทุกแบงค์ เค้ารีบถามผมเลยว่ามีมาเสนอทุกแบงค์และตอบปฏิเสธแบบนี้ทุกที่เลยหรือ ผมตอบว่าใช่ เค้าเลยบอกว่างั้นขอบันทึกหตุผลลงไปในระบบแบบที่แจ้งนะค่ะ ผมบอกว่าได้ครับ และแจ้งต่อว่าเดี๋ยวจะมีเจ้าหน้าที่ของสำนักกฏหมายโทรหาต่อไปนะค่ะ ผมแจ้งว่า ยินดีครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91025 โดย Hai555
17/11/16 เวลา 17.10 น.

มา Update Status ครับ

Power Buy สินเชื่อ 37,000 หยุดจ่าย 3 เดือนรวมดอกเบี้ย 40,600 กว่าบาท เจ้าหน้าที่เสนอปิดยอดที่ 25,000 เลยแจ้งไปว่าอยากปิดแต่ตอนนี้ยังไม่มีเงิน เดียวช่วงสิ้นเดือนจะพอมีประมาณ 15,000 ช่วยลองพิจารณาดูให้หน่อยได้ไหม เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเดี๋ยวจะเอาไปลองคุยให้แล้วจะแจ้งกลับมาอีกครั้งครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91225 โดย Hai555
Update

First Choice ยอด 200,000 รวมดอกเบี้ยตอนนี้ 220,000 จะเข้าเดือนที่ 4 เสนอปิดยอดที่ 140,000 แจ้งไปว่าไม่มีเงินก้อนมากขนาดนั้น ผ่อนได้ไหม แจ้งกลับมาว่า 15,000 x 12 งวด เลยบอกไปว่าถ้าผมมีเงินผ่อนเดือนละ 15,000 ผมคงไม่ค้างจ่าย รบกวนช่วยพิจารณาส่วนลดให้มากกว่านี้ได้ไหมครับ เพราะมีเงินน้อยแต่ต้องการปิดจริงๆครับ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าแล้วจะตืดต่อกลับมาใหม่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.777 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena