เริ่มหยุดจ่ายมา 2 งวด อยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91247 โดย consai
มารอติดตามความคืบหน้าบัตรในเครือกรุงศรีครับ (กรุงศรี วีซ่า/First Choice/ Tesco/Powerbuy) ผมเพิ่งรอบบิลแรกเองครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91274 โดย Hai555
คุณ consai ครับ

สู้ไปด้วยกันครับ มีความคืบหน้าจะรีบมา Update ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91284 โดย เหมียวยิ้มสู้
กำลังหยุดของ first choice มาได้ 2 วันค่ะ

สู้ๆ รับโทรศัพท์กับต่อไป เพื่ออนาคตค่ะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91366 โดย Hai555
เป็นกำลังใจให้คุณเหมียวยิ้มสู้ครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91405 โดย consai

Hai555 เขียน: คุณ consai ครับ

สู้ไปด้วยกันครับ มีความคืบหน้าจะรีบมา Update ครับ

ขอบคุณครับ เช่นกันนะครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91406 โดย walker65
ของเราก็เหมือนกันค่ะ พูดตัวเลขที่เป็นไปไม่ได้ที่เราจะมีปัญญาผ่อนเพราะถ้ามีเงินขนาดนั้นคงไม่มาอ้อนวอนขอส่วนลดอยู่นี่ เราบอกไปเลยค่ะว่า ถ้าน้องตั้งธงในใจแล้วว่าพี่มีเงินแต่ไม่จ่ายเราก็คุยกันไม่รู้เรื่อง หลังจากนั้นก็เงียบไปเพิ่งมีคนใหม่ติดต่อเข้ามาอีกเมื่อสามวันก่อนค่ะ ก็บอกสถานการณ์ไปเหมือนเดิมค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92182 โดย Hai555
หลังจากที่หายไปนาน วันนี้มา update ครับ

กรุงศรี บัตรเครดิต VISA 200,000 ตอนนี้เสนอปิดบัญชีที่ 130,000 แต่ยังไม่ตกลง แจ้งไปว่ามีเงินไม่พอ ขอส่วนลดอีกหน่อย ขอกลับไปคุยให้อีกครั้ง
กรุงศรี ผ่อนคอนโด เหลือผ่อนอยู่ 250,000 ผ่อนเดือนละ 3,000 ยังชำระปกติ
ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 150,000 เสนอปิด 130,000 แจ้งไปว่ายังไม่มีตัง ลองคุยส่วนลดให้หน่อย แล้วจะแจ้งกลับมาอีกครั้ง
กสิกร บัตรเครดิต 70,000 ค่อนข้างเงียบ นานๆจะติดต่อมาสักครั้ง
KTC บัตรเครดิต 250,000 หลังหยุดมา 5 เดือน ฟ้องแล้วครับ ขึ้นศาล 1 กุมภาพันธ์ 2560 แอบกังวลว่าไม่รู้จะเป็นไงเพราะขึ้นศาลครั้งแรก
KTC บัตรกดเงิน 200,000 หลังหยุดมา 5 เดือน ฟ้องแล้วครับ ขึ้นศาล 1 กุมภาพันธ์ 2560 แอบกังวลว่าไม่รู้จะเป็นไงเพราะขึ้นศาลครั้งแรก
UOB บัตรเครดิต 100,000 ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเจรจาขอส่วนลด
UOB บัตรกดเงิน 75,000 ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเจรจาขอส่วนลด
UOB สินเชื่อ เหลือ 40,000 ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเจรจาขอส่วนลด
Standard บัตรเครดิต 40,000 ยังตามให้ชำระอยู่
Standaed บัตรกดเงิน 50,000 ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเจรจาขอส่วนลด
กรุงเทพ บัตรเครดิต 120,000 ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเจรจาขอส่วนลด
ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต 150,000 เสนอปิดมา 130,000 บอกยังไม่มี ขอส่วนลดเพิ่ม ขอกลับไปพิจารณา

Power Buy สินเชื่อ 37,000 เสนอปิด 23,000 แจ้งกลับไปว่าครั้งก่อนเสนอปิด 20,000 ยังไม่มีเงินเลย ขอส่วนลดอีกสักหน่อยได้ไหม ขอกลับไปพิจารณา
First Choice บัตรกดเงิน 200,000 เสนอปิดมา 140,000 ยังไม่มีเงิน จะให้ปรับปรุงโครงสร้าง บอกไปว่ายังไม่พร้อมปรับปรุง อยากปิด ช่วยลองเสนอส่วนลดมากกว่านี้แล้วแจ้งกลับมาอีกครั้งนะครับ
Tesco Lotus บัตรเครดิต 80,000 ชำระปกติเพราะต้องหักประกันสุขภาพ

แอบกังวลการขึ้นศาลครั้งแรกของ KTC ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆท่านใดพอจะช่วยแชร์ประสบการณืหรือการเตรียมตัวขึ้นศาลครั้งแรกด้วยครับ ในหนังสือมีการเสนอให้ระงับข้อพิพาทเบื้องต้นของศูนย์ไกล่เกลี่ยและประนอมข้อพิพาทด้วย ไม่ทราบว่าควรโทรไปสอบถามดีหรือไปตามที่ศาลนัดเลยดี
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92215 โดย Janenisa

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92220 โดย IndyGirL
KTC เท่าที่อ่านของเพื่อน ๆ มาคือทางแบงก์จะมีข้อเสนอทำสัญญายอมความมาให้เลยคะ ผ่อนกี่เดือน(มีดอกเบี้ยนะคะ) ลดดอกเบี้ยค้างให้เท่าไหร่ก็ว่ากันไป ส่วนมากก็จะลดให้แต่ดอกเบี้ยที่คงค้างมา หากคุณมีแนวทางจะปิดได้ก็ลองต่อรองดูคะ อาจจะขอเลือนไปสัก 1 นัดเพื่อเจรจาส่วนลด (ซึ่งที่อ่านมาไม่ค่อยเจอที่ได้ส่วนลดเลยคะ) :สู้ๆ: :สู้ๆ:

power buy + first choich ส่วนลดดีคะ มักจะเสนอสุด ๆ หลังหยุดได้ 6-7 เดือน ต่อรองให้สุด ๆ ไปก่อนเลยคะ

citi ทวงแย่ แต่ก็ลดเยอะ ส่วนมากถ้าฟ้องแล้วเจ้าหนี้นี้คุยยากนะ ที่อ่านมาชอบเล่นมุกอายัติทรัพย์สินด้วย

กสิกร เจ้าหนี้นี้อินดี้ว่าน่ารักสุดแล้วคะ ทวงไม่แย่ ส่วนลดดี แต่ต้องปิดพร้อมกันทุกบัตรทุกใบทีเดียว

UOB คำเดียวค่ะ แย่ :upset: :upset:

แสตนดาร์ด ทวงดีบ้างแย่บ้าง ส่วนลดดีคะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92240 โดย Hai555
ขอบคุณคุณ IndyGirl และคุณ Janenisa สำหรับคำแนะนำและกำลังใจครับ

ขอสอบถามคุณ IndyGirl อีกครั้งว่าควรเลื่อนนัดออกไปก่อน 1 นัดไหมครับเพราะยังไงก็อยากผ่อนชำระอยู่แล้ว และอยากผ่อนให้น้อยที่สุดเพื่อที่จะได้รวบรวมเงินไปปิดบัตรใบอื่นที่ข้อเสนอส่วนลดมากๆก่อนครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92246 โดย IndyGirL

Hai555 เขียน: ขอบคุณคุณ IndyGirl และคุณ Janenisa สำหรับคำแนะนำและกำลังใจครับ

ขอสอบถามคุณ IndyGirl อีกครั้งว่าควรเลื่อนนัดออกไปก่อน 1 นัดไหมครับเพราะยังไงก็อยากผ่อนชำระอยู่แล้ว และอยากผ่อนให้น้อยที่สุดเพื่อที่จะได้รวบรวมเงินไปปิดบัตรใบอื่นที่ข้อเสนอส่วนลดมากๆก่อนครับ

KTC อินดี้ไม่มีประสบการณ์ตรงนะคะ อาศัยอ่านของเพื่อน ๆ ซึ่งส่วนมากถ้าคิดจะทำยอมอยู่แล้วเค้าจะต่อรองกันให้เสร็จวันนั้นไปเลย อินดี้อาจจะยังอ่านไม่ทั่วถึงว่าเกิดเลื่อนไป 1 นัด จะสามารถทำนอมตามเงื่อนไขเดิมที่เสนอครั้งแรกได้มั้ย

ซึ่งที่อินดี้ แนะนำว่าเลื่อนนั้นคือกรณีที่คิดว่าอาจจะมีกำลังปิดจบได้ในงวดเดียวคะ เผื่อจะได้มีเวลาหาเงินอีกสักเดือน สองเดือน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92247 โดย Hai555
ขอบคุณคุณ IndyGirL มากนะครับสำหรับคำแนะนำ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92256 โดย Hippocrite

Hai555 เขียน: ขอบคุณคุณ IndyGirl และคุณ Janenisa สำหรับคำแนะนำและกำลังใจครับ

หากจะเลือกผ่อนน้อยที่สุดระวังจะซ้ำรอยเดิมนะครับ จ่ายไปแต่ดอกเบี้ย ลดเงินต้นไม่มาก แล้วบัตรอื่นที่จะฟ้องอีกล่ะ ผ่อนน้อยหลายๆใบรวมกันมันก็เยอะได้ แถมระยะเวลาผ่อนนานขึ้นอีก ถ้ายังไม่สามารถปิดด้วยก้อนเดียว ก็พิจาร​ณาดีๆละกันครับ เราจะขึ้นศาลเพื่อไปรีไฟแนนซ์ หรือ?

อย่างไร​เป็นกำลัง​ใจให้ครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92280 โดย ดอกไม้สีขาว
ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ
ว่า SCB family plus
นี่ถือเป็นหนี้บัตรเครดิต มีอายุความ 2 ปี หรือเปล่าคะ
เราจ่ายครั้งล่าสุดไปเมื่อ 2/1/2015
ล่าสุดมี สนง.กฎหมายโทรมาให้ส่วนลด
(หลังจากหายไป 2 ปีเต็ม ไม่เคยมี สนง.ใดๆ ติดต่อมาเลย)
จ่่ายงวดเดียว 15000
เราสงสัยว่าหนี้ตัวนี้จะหมดอายุความแล้ว
และถ้าเราจะขอส่วนลดมากกว่านี้
คิดว่ามีแนวโน้มเป็นไปได้มั้ยคะ
เพราะยังไม่มีเงินเลยค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92346 โดย Hai555
มา Update ข้อมูลหลังไปขึ้นศาลของบัตร KTC เพราะเวลานัด 9.00 น. เมื่อวันที่ 1/2/17

- ตื่นแต่เช้าไปศาลตั้งแต่ 6.30 น. แอบตื่นเต้นและกังวนเล็กน้อยแต่ทำใจไว้เยอะ
- รอเวลาถึงประมาณ 7.30 น. เดินไปดูรายชื่อว่าอยู่ที่บัลลังค์ไหน
- ประมาณ 8.30 น. ไปรอหน้าบัลลังค์ ทนายได้เข้ามาสอบถามและแจ้งว่าทาง KTC ได้แจ้งฟ้องยอด 491,xxx บาท ให้ผ่อนชำระขั้นต่ำดือนละ 5,000 บาท และให้หมดภายใน 36 เดือน พร้อมดอกเบี้ย 10% ผมแจ้งว่าจะขอให้ศาลท่านพิจารณาเรื่องอัตราดอกเบี้ย ทนายก็ไม่ว่าอะไร
- ถึงเวลา 9.00 น. เข้าห้องรอท่านผู้พิพากษา ในห้องเรามีทั้งหมด 6 คดี แต่เป็นคดีบัตรเครดิต 2 คดี เมื่อท่านผู้พิพากษามาถึง ผมโดนเรียกเป็นคนแรก ท่านถามคำแรกเลยว่า KTC เค้าฟ้องมาได้ใช้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินเค้าจริงหรือไม่ ผมตอบว่าจริง ท่านเลยถามต่อว่าจะสู้คดีไหม ผมตอบว่าไม่ ท่านเลยถามต่อว่างั้นตกลงจะเอาอย่างไร เค้าเสนอมาให้ชำระขั้นต่ำเดือนละ 5,000 บาทและชำระให้เสร็จภายใน 36 เดือนพร้อมดอกเบี้ย 10% ผมแจ้งท่านว่าอยากให้ทาง KTC คิดดอกเบี้ยแบบขั้นบันไดเพราะจะได้ช่วยบรรเทาเรื่องดอกเบี้ย ทานก็แจ้งว่าท่านเคยเห็นบางแบงค์มี แต่ KTC ท่านไม่มั่นใจ งั้นให้เลื่อนออกไปก่อน 1 นัดแล้วลองไปเจรจากับทาง KTC ก่อนแล้วกัน หากเจรจาไม่ได้ก็เลื่อนออกไปเลื่อยๆ (แต่ท่านแจ้งว่าถ้าเลื่อนไปนานเงินต้นที่คิดดอกเบี้ยจะเพิ่มขึ้นเยอะนะ รีบตกลงให้จบเร็วๆดีกว่า) เสร็จแล้วก็รอด้านหลังห้อง แล้วก็พิจารณาคดีอื่นต่อ ประมาณ 5 นาที ท่านก็เรียกให้มาดูการพิจาณาวันนี้ว่าสรุปเป้นอย่างไรพร้อมมีเวลานัดหมายครั้งที่ 2 และให้เซ็นต์ชื่อ ถือว่าเสร็จเรียบร้อยของการไปขึ้นศาลนัดแรก

สรุป
หลังออกจากห้องสบายใจขึ้นเยอะ อย่างน้อยยังมีเวลาคิดและต่อรองอีกเกือบ 2 เดือน แต่ที่สำคัญ อย่างที่เพื่อนๆและพี่ๆในห้องนี้บอกเลยครับว่า การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเลย ต้องขอบคุณเพื่อนๆและพี่ๆในห้องนี้มากๆ เพราะหาอ่านข้อมูลเยอะๆ ทำให้มีความกล้าและได้แนวคิดในการแก้ไขปัญหาในครั้งนี้ หากนัดหน้ามีความคืบหน้าอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92351 โดย Anderton
ขอดอกเบี้ยแบบขั้นบันใดเป็นยังไงครับ พอจะยกตัวอย่างได้ใหมครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92352 โดย จอยสู้หนี้
มาติดตามเรื่อง KTC เพราะจอยถือสองใบนี้รวมแล้ว 240,000 คาดว่าจะต้องไปขึ้นศาลเหมือนกัน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92353 โดย Hai555
คุณ Anderton ครับ

ดอกเบี้ยแบบขั้นบันไดคือ
ปีแรกหรือ 12 เดือนแรกจะขอปลอดดอกเบี้ยคือ 0%
ปีที่ 2 จะขอให้คิดดอกเบี้ยประมาณ 7.5%
ปีที่ 3 จะขอให้คิดดอกเบี้ย 10% ครับ

แต่ไม่รู้ทาง KTC จะยอมหรือป่าว เพราะจากที่คุยกับทนายหากไม่ยอมก็ต้องกลับมาใช้ตัวเดิมคือ 10% ที่ 36 งวดหรือ 3 ปีผ่อนให้ครบครับ

คุณจอยสู้หนี้
สู้ๆนะครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92594 โดย Hai555
มา Update หลังจากโทรไปคุยกับฝ่ายประนอมหนี้ของ KTC

ทางฝ่ายประนอมหนี้ของ KTC แจ้งว่าไม่สามารถที่จะเปลี่ยนแปลงสัญญาใดๆได้ ทางฝ่ายประนอมหนี้มีหน้าที่สรุปกับลูกค้ากรณีที่ลูกค้าต้องการปิดบัญชีและขอส่วนลดดอกเบี้ยในการปิดบัญชีระยะสั้นเท่านั้น ถ้าหากต้องการเปลี่ยนแปลงสัญญายอมความต้องคุยกับทนายเท่านั้น ให้ผมโทรไปคุยต่อรองกับทนายเอง

ผมเลยโทรไปคุยกับทนาย ทนายพูดว่าไม่มีแบบขั้นบันได มีอย่างเดียวคือ 10% ขั้นต่ำอย่างน้อย 5,000 บาท และผ่อนให้จบภายใน 36 เดือน แล้วพูดแบบไม่สนใจใยดี

ผมขอปรึกษาท่านผู้มีประสบการณ์ครับว่า ผมควรจะดำเนินการอย่างไรเพื่อให้ได้ดอกเบี้ยแบบขั้นบันไดหรือไม่สามารถทำอะไรได้แล้วครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92600 โดย jackTs
.
ในปัจจุบัน KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ และอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.717 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena