มือใหม่เพิ่งหยุด 1 รอบบิล ทำยังไงดีเครียดมากค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91448 โดย malila125
สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน

คือว่าเราหยุดจ่ายมา 1 รอบบิลแล้วค่ะ กำลังเข้ารอบบิลที่ 2 คือเรามีทรัพย์สินที่ไม่สามารถโอนให้ใครได้ แต่งงานจดทะเบียนสมรสค่ะ แต่เราไม่หนีหายไปเลยนะค่ะ เราจะเก็บเงินจ่ายให้เร็วที่สุดค่ะ เราไม่อยากโดนฟ้อง เราไม่สะดวกไปศาลเพราะเราย้ายที่อยู่มานานแล้ว ชื่อในทะเบียนบ้านนั้นคือเราให้คนอื่นเช่าไปแล้วค่ะ กลัวว่ามีหมายมาแล้วเราไม่รู้ คือเรามีเจตนาที่จะจ่ายจริงๆ ไม่เงียบหาย แต่จะขอเวลาหน่อยค่ะ เราทำงานเงินเดือน 20000 บาทค่ะ ไม่มีผ่อนอะไร มีแต่ส่งลูกค่ะ อยากให้เพื่อนๆ ชีแนวทางให้หน่อยค่ะ ควรทำยังไงดีเพื่อไม่ให้โดนฟ้อง

บัตรเรามีตามนี้ค่ะ

1.กสิกรไทยบัตรเครดิต ยอด 27000 หยุด 1 รอบบิล บัญชีเงินเดือน
2.กสิกรบัตรกดเงินสด ยอด 16000 ยังจ่ายขั้นต่ำอยู่ค่ะ
3.บัตรเครดิต ธนชาติไดร์ ยอด 45000 หยุดจ่าย 1 รอบบิล
4.บัตรเฟริสช้อย 50000 หยุดจ่าย 1 รอบบิล
5.CIMB THAI สินเชื่อ 30000 จ่ายขั้นต่ำอยู่ เดือนละ 1100
6.CIMB กดเงินสด ยอด 55000 หยุด 1 รอบบิล
7.City Bank แพลตตินั่ม 27000 หยุด 1 รอบบิล
8. City Bank เรดดี้เครดิต 110000 หยุด 1 รอบบิล
9.KTC บัตรเครดิต 44000 หยุด 1 รอบบิล
10.Ktc กดเงินสด 44000 หยุด 1 รอบบิล
11.สินเชื่อกรุงศรี 30000 จ่ายปกติ
12.UOB 19000 จ่ายปกติ
13. Tesco lotus จ่ายปกติ ใกล้หมดแล้ว

ใครมีแนวทางแนะนำหน่อยค่ะ ไม่อยากโดนฟ้องจริงๆ พร้อมเก็บเงินจ่ายค่ะ ตอนนี้คือเบอร์ที่แจ้งตอนทำบัตรเปลี่ยนไปแล้วค่ะ จะโทรไปแจ้งเบอร์ที่ติดต่อได้ดีไหมค่ะ

เครียดมากเลยค่ะ คือบางทีก็อยากตายๆ ไป ไม่ไหวแล้วค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91450 โดย singlebed
รออ่านคำแนะนำค่ะ
เรามีปัญหาเดียวกันแต่น้อยกว่าคุณ แต่เรายังไม่หยุดจ่ายเท่านั้นเองค่ะ

สู้ๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91451 โดย malila125
หรอค่ะ เราไม่ไหวแล้วแต่เรามีทรัพย์สิน เราจะทยอยจ่ายเพราะเรายังมีเงินเดือนค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91454 โดย Na99
ต้องประนอมหนี้ครับหรือไม่ก็ ใช้ วิิธีที่ 3 THIRDWAY OUT ลองอ่่านดู

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#220

แต่แน่ใจเหรอว่าจะไปรอด ผมก็เคยใช้ทางนี้ก่อนมาเจอชมรม หนี้ก็ไม่ลดเลย ถ้่ให้แนะนำจบที่ศาลหรือไม่ก็

h/c ก่อนขึ้นศาล

สู้ไปด้วยกัน ขอให้โชคดี :bye: :bye:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91456 โดย วินนี่
คิดรายจ่ายรายเดือนคะ ประหยัด แล้วเก็ยเงินให้เยอะที่สุด เราว่าคุณทำได้ ช่วงนี้ก็ประหยัดค่ะ ดูจากยอดแล้ว ไม่นานก็น่าจะหมดคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91459 โดย malila125
เก็บได้ค่ะ แต่กลัวโดนหมายศาลก่อนค่ะ คือไม่อยากโดนฟ้องเพราะไม่สะดวกในการไปขึ้นศาลอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ควรเริ่มปิดใบไหนก่อนดีค่ะ มีทรัพสินโอนให้ใครไม่ได้ค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91460 โดย malila125
เครียดมากค่ะ กลัวโดนฟ้องอย่างเดียวค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91475 โดย malila125
ใครพอจะกรุณาแนะแนวทางให้หน่อยค่ะ ควรปิดบัตรไหนก่อนดี ไม่อยากโดนฟ้องค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91480 โดย bermuda
อย่าประนอมหนี้เด็ดขาดครับ ลองหาอ่านดูในเว็บครับ ว่าทำไมไม่ให้ประนอม

เก็บเงินครับ แล้วรอ H/C

ส่วนถ้าฟ้องกันจริงๆ ก็ยังถือว่าดีครบ อย่างน้อยก็ลดดอกลงไปได้ครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91618 โดย malila125
หนูมีทรัพย์สินหนูเครียดมากค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91627 โดย zaleng1
.
“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91628 โดย zaleng1
คุณแค่1รอบบิล ยังมีเวลาให้เตรียมตัว,เก็บเงินครับ

ประนอมหนี้ก็เป็นทางหนึ่ง แต่คุณต้องมั่นใจว่าหลังจากประนอมหนี้แล้วยังมีเงินเหลือเก็บเป็นCashFlow ถ้าไม่มีอย่าประนอมหนี้

ผมผ่านการประนอมหนี้ทุกเจ้าก่อนจะมาเจอเวบนี้ สุดท้ายก็จ่ายได้ไม่ครบ ตอนนี้ผมหยุดจ่ายหมดแล้วรอเก็บเงินก้อนแล้วว่ากันอีกที

กรณีคุณจากที่ผมอ่านข้อมูลในเวบนี้แล้ว ถ้ายังไม่ประนอมหนี้ ธนาคารไม่ค่อยกล้าฟ้องศาลหรอกครับเพราะสัญญาแรกเริ่มดอกเบี้ยเกินกฏหมาย ธนาคารจะหาทางเจรจากับคุณก่อนและจะพยายามเกลี้ยกล่อมให้คุณประนอมหนี้

ถามความเห็นผม ทนประหยัดเก็บเงินก่อนแล้วค่อยคุยต่อรองกับเจ้าหน้าที่แบงค์ (ย้ำว่าต้องเป็นเจ้าหน้าที่แบงค์นะครับ) ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ที่แบงค์จ้างทวงหนี้ไม่ต้องสนเพราะเค้าไม่มีอำนาจในการพิจารณาหรือตัดสินใจ เค้าจะทำตามกฏ/เงื่อนไขที่แบงค์กำหนดเท่านั้น รอเจรจาขอส่วนลดพิเศษจ่ายเป็นก้อนเพื่อปิดดีกว่า

ผมแนะนำเพราะไม่อยากให้คุณเป็นอย่างผมตอนนี้ ยังไงลองอ่านลิงค์ที่ผมลงเม้นบนเพิ่มเติมครับและอ่านหลายๆกระทู้เพือ่จะได้ข้อมูลเยอะๆ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91636 โดย super3
สิ่งที่ควรทำตอนนี้ พยายามเคลียร์หนี้ 2 ใบนี้ให้หมดก่อน เพราะเป็นบัญชีเงินเดือน

1.กสิกรไทยบัตรเครดิต ยอด 27000 หยุด 1 รอบบิล บัญชีเงินเดือน
2.กสิกรบัตรกดเงินสด ยอด 16000 ยังจ่ายขั้นต่ำอยู่ค่ะ
// ลองทำบัญชีรายรับรายจ่าย แล้วโปะ 2 ใบนี้ให้หมดก่อน

ตอนนี้แนะนำให้หยุดจ่ายใบอื่นก่อน เอาเงินเดือนมาจ่าย 2 ใบนี้ก่อน เพราะเป็นบัญชีเงินเดือน จะได้ไม่โดนอายัดกรณีเงินเข้า

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92283 โดย malila125
ตอนนี้ 4 รอบบิลแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่แบงนี่ไม่ใช่คนที่ทวงเราใช่ไหมค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92284 โดย จอยสู้หนี้

malila125 เขียน: ตอนนี้ 4 รอบบิลแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่แบงนี่ไม่ใช่คนที่ทวงเราใช่ไหมค่ะ

ส่วนใหญ่จะเป็นบริษัทที่ได้รับมอบหมายอีกที่ค่ะ ง่ายๆ ก็พวกบริษัทรับทวงหนี้

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92668 โดย Spmm
สู้ๆนะคะ ไม่ต้องเครียดอ่านเยอะๆ ใช้ความอดทนมากๆค่ะ ตอนนี้ก็หยุดไปรอบบิลแรกเหมือนกัน หนูก็มีทรัพย์สินทั้งบ้านทั้งรถ ไม่ต้องกังวลนะคะ หาข้อมูลเยอะๆช่วยเราได้ ของหนู5ใบ 250000 กำลังจะพยายามเก็บเงินปิดทีละใบ เก็บเดือนละ10000 เงินเดือน18000 คนอื่นทำได้เงินต้องทำได้ค่ะ เป็นหนี้ยังใช้เวลาหลายปี การใช้หนี้เค้าก็ต้องใช้เวลาเป็นปีเหมือนกันค่ะ มีทางออกเสมอค่ะ สู้ๆ :bye:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94449 โดย malila125
สวัสดีค่ะหลังจากห่างหายไปนาน วันนี้พอดีมีคนให้เงินก้อนมาปิด เราจะขอส่วนลดธนาคารกี่เปอเซ็นดีค่ะ ให้ลดได้มากที่สุดค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101975 โดย malila125
สวัสดีค่ะพี่ๆ ทุกท่านวันนี้มีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจมาก ไม่ได้ไปศาลไกล่เกลี่ยของธนาคารซิตี้แบงบัญชีเรดดี้ค่ะ ไม่สะดวกที่จะไปค่ะ หลังจากนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง เราติดต่อเจ้าหนี้ขอผ่อนเขาได้ไหมค่ะ ตอนนี้มีรถยนต์เป็นชือเราอยู่จ้า ผ่อนหมดแล้ว ขอคำปรึกษาหน่อยนะค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101986 โดย ReFreshZzz

malila125 เขียน: สวัสดีค่ะพี่ๆ ทุกท่านวันนี้มีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจมาก ไม่ได้ไปศาลไกล่เกลี่ยของธนาคารซิตี้แบงบัญชีเรดดี้ค่ะ ไม่สะดวกที่จะไปค่ะ หลังจากนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง เราติดต่อเจ้าหนี้ขอผ่อนเขาได้ไหมค่ะ ตอนนี้มีรถยนต์เป็นชือเราอยู่จ้า ผ่อนหมดแล้ว ขอคำปรึกษาหน่อยนะค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

**** หลังจากที่คุณอ่านกระทู้แล้ว หวังว่าคงเข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังจะบอกนะครับ สงสัยอะไรมาถามได้ตลอดครับ ****

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104290 โดย malila125
สวัสดีค่ะ หลังจากหายไปนาน ตอนนี้หยุด มาจะเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ
มีฟ้องศาลแล้ว 5 ที่ค่ะ ไม่ได้ไปเลยค่ะ มีปัญหานิดหน่อยเลยทำให้ไม่ได้ไปศาลเลยซักครั้ง จนตอนนี้ ไม่รู้เริ่มจากทางไหนดี ส่วนตัวมีเงินเดือน 20900 ค่ะ และรถยนต์ปลอดภาระ 1 คัน แต่รถยนต์ใช้ในการประกอบิาชีพค่ะ หนูควรทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ จาก 14 ใบ ก็ปิด ไป 3 ใบแล้วค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.673 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena