สอบถามเรื่องอายุความการนำบัตรเครดิตอิออนคลาสสิคไปกดเงินจากตู้ของอิออน อายุความกี่ปี

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95680 โดย nipit
2 ปี ครับ

ของผมบัตรเครคิต พร้อมกดเงินสด จ่ายครั้งสุดท้ายปี 52 อายุความหมด 54

เดือนกุมภาที่ผ่านมาไปขึ้นศาลมา และทำการต่อสู้ในเรื่องอายุความ

ซึ่งศาลก็พิจารณายกฟ้องไปแล้วครับ

กรณีที่ขึ้นศาล ให้สู้เรื่องอายุความครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95798 โดย baipai
มาอัพเดทค่ะ

โทรไปเมื่อวันที่ 20/7/60 สรุป ศาลยกฟ้องค่ะ

แต่สงสัยอย่างนึงค่ะ
ถ้าเราไปคัดคำพิพากษาแล้ว และ ไปยื่นแก้ไขเครดิตบูโร เราจะสามารถไปยื่นกู้สินเชื่อได้หรือไม่ค่ะ

สถานะในเครดิตจะขึ้นโชว์ 32 ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
หรือ ลบออกจากเครดิตบูโรเลย รบกวนสอบถามผู้ที่เคยทำแบบนี้หน่อยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95803 โดย jackTs

baipai เขียน: มาอัพเดทค่ะ

โทรไปเมื่อวันที่ 20/7/60 สรุป ศาลยกฟ้องค่ะ

แต่สงสัยอย่างนึงค่ะ
ถ้าเราไปคัดคำพิพากษาแล้ว และ ไปยื่นแก้ไขเครดิตบูโร เราจะสามารถไปยื่นกู้สินเชื่อได้หรือไม่ค่ะ

สถานะในเครดิตจะขึ้นโชว์ 32 ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
หรือ ลบออกจากเครดิตบูโรเลย
รบกวนสอบถามผู้ที่เคยทำแบบนี้หน่อยค่ะ

ไม่มีทางลบข้อมูลออกไปจากเครดิตบูโรในทันทีครับ...ถึงแม้ศาลจะพิพากษาว่า"ยกฟ้อง"แล้วไปก็ตาม

เพราะตามกฏหมายของเครดิตบูโร ลูกหนี้ที่หมดหนี้แล้ว(เป็นหนี้ศูนย์บาท)...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการ Haircut , ถูกอายัดเงินเดือนจนหมดหนี้ , ถูกยึดทรัพย์ไปขายจนหมดหนี้ หรือมีการขาย"หนี้เน่า"ไปแล้วก็ตาม ยังไงลูกหนี้ก็จะต้องติดข้อมูลอยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีก 3ปี...ตามที่กฏหมายได้บัญญัติไว้

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

เพิ่งสมัครสมาชิกแนะนำตัวครับ ยิ้มสู้หนี้ (เขียนเอาไว้อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41251&limitstart=40&Itemid=64#95314

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: baipai

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95804 โดย kamao
ขออนุญาตสอบถามครับ กรณีศาลพิพากษายกฟ้อง แปลได้ว่า เราไม่ต้องรับผิดชอบหนี้ที่มีใช่ไหมครับ คือเราไม่ต้องทำอะไรต่อไปแล้วใช่ไหมครับ :shy:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95808 โดย baipai

นกกระจอกเทศ เขียน: เพราะตามกฏหมายของเครดิตบูโร ลูกหนี้ที่หมดหนี้แล้ว(เป็นหนี้ศูนย์บาท)...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการ Haircut , ถูกอายัดเงินเดือนจนหมดหนี้ , ถูกยึดทรัพย์ไปขายจนหมดหนี้ หรือมีการขาย"หนี้เน่า"ไปแล้วก็ตาม ยังไงลูกหนี้ก็จะต้องติดข้อมูลอยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีก 3ปี...ตามที่กฏหมายได้บัญญัติไว้

ขอบคุณมากค่ะ คุณนกกระจอกเทศ สำหรับข้อมูล

พอดีมีอ่านข้อมูลในชมรม เห็นว่า ข้อมูลเครดิตบูโร ถ้ามีการนำส่งข้อมูลอัพเดทล่าสุดวันไหน ก็จะนับต่อไปอีก 3 ปี ถ้าไม่มีการเคลือนไหวการนำส่งข้อมูลก็จะถูกลบออกจากประวัติเครดิตบูโร อย่างนี้ถ้าเรามีการไปอัพเดทเรื่องคำพิพากษาที่เราได้ ก็เท่ากับมีการแก้ไขข้อมูลใหม่ไปอีก อย่างนี้ก็ต้องนับต่อไป 3 ปี เข้าใจถูกมั้ยค่ะ

ถ้าอย่างนั้นเราก็ไม่ควรไปยื่นแก้ เพราะยอดในเครดิตบูโร ยอดเป็น 0 ส่วนสถานะ 42 เนื่องจากขายหนี้ออกไป และหลังจากนั้นผ่านมา 2 ปี อิออนก็ไม่อัพเดทอะไรในเครดิตบูโรอีกเลย ถ้าเราไม่ไปอัพเดทก็เท่ากับอีกแค่ 1 ปี ข้อมูลนั้นก็จะถูกลบออกไปถาวร อันนี้เข้าใจถูกมั้ยค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95809 โดย baipai

kamao เขียน: ขออนุญาตสอบถามครับ กรณีศาลพิพากษายกฟ้อง แปลได้ว่า เราไม่ต้องรับผิดชอบหนี้ที่มีใช่ไหมครับ คือเราไม่ต้องทำอะไรต่อไปแล้วใช่ไหมครับ :shy:

การจ่ายหลังคำพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากอายุความหมด เท่ากับเป็นการจ่ายลอยๆ เป็นการจ่ายโดยความสมัครใจ ไม่สามารถเรียกร้องได้คืน หากมีปัญหาในอนาคต เช่น เราจ่ายไปล่ะ แด่ดันมีการมาทวงใหม่ เป็นต้น ถามว่าศาลพิพากษาแล้วจะทวงได้อีกหรอ ได้ค่ะถ้าเจ้าหนี้หน้าด้านมากพอ แต่ไม่สามารถฟ้องได้ค่ะ

และในกรณีศาลพิพากษายกฟ้องแล้ว ก็ไม่ต้องจ่ายเข้าไปแล้วค่ะ เพราะถึงคุณจ่ายไปก็ไม่มีผลอะไรหรอกค่ะ เค้าก็ไม่สามารถจะไปอัพเดทข้อมูลคุณในเครดิตบูโรได้ (อันนี้ในกรณีเรานะ JMT ซื้อหนี้มาจากอิออน) เพราะJMT ไม่ได้นำส่งข้อมูลเครดิตค่ะ อิออนเป็นคนส่ง เพียงแต่เก็บเอกสารคำพิพากษาเอาไว้หากวันนึงมันตีมึนมาทวงหรือแจ้งว่าจะฟ้องอีก ก็แฟกซ์ให้มันอ่านย้ำเตือนความจำค่ะ

แต่อย่าลืมค่ะ เป็นหนี้เค้าต้องจ่าย ถ้าตกลงกันโอเครเงินในมือมีจ่ายไปเลยค่ะ
แต่ถ้าไม่โอเคร มีคำพิพากษายกฟ้องออกมา ก็ไม่ต้องจ่ายแล้วค่ะจ่ายไปก็ไม่มีผลอะไรแล้ว

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95816 โดย kamao

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95901 โดย ลาเวนเดอร์
คุณbaipai ผลเป็นไงบ้างครับ อัพเดทให้ฟังได้ไหม

3 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #119349 โดย Suraphon
สอบถามที่ครับบัตรอิออนที่กดเงินสดได้กับผ่อนของได้ในบัตรใบเดียวกันแต่ไม่เคยผ่อนของเลยกดเงินอย่างเดียว อันนี้จะถึงเป็นบัตรกดเงินไหมครับ หรือบัตรเครดิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tulunu

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.648 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena