ปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้วแต่เจอมรสุมตกงาน ทำอย่างไรดีครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91566 โดย zaleng1
ผมเป็นหนี้หลายเจ้าอยู่ ยอดรวมน่าจะ 1,600,000 บาท ตอนแรกที่เป็นหนี้แล้วเจ้าหน้าที่ขอปรับโครงสร้างหนี้ ผมก็ยอมปรับเพราะหลังจากปรับแล้วเราจ่ายได้(ไม่น่าพลาดเรื่องนี้เลย) พอจ่ายมาได้ซักพักปรากฏว่าตกงาน เลยต้องหยุดจ่ายเลย ตอนนี้ได้งานแล้วแต่ก็ยังหยุดจ่ายเนื่องด้วยรายได้น้อยกว่าเดิมและอยากเก็บเงินไว้เคลียร์ทีเดียว แต่ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาเรื่อยๆ หลายเจ้าเงียบไปแล้ว เดาว่าน่าจะเตรียมฟ้องร้อง ล่าสุดที่น่าจะยังเหลือคือCITIนัดพรุ่งนี้แต่ผมก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าจะมีจ่ายได้พอ อีกเจ้าก็Firstchoiceบอกจะติดต่อมาอีกทีหลังปีใหม่

เท่าที่อ่านมาส่วนใหญ่จะไม่ปรับโครงสร้างกันแล้วรอ (ซึ่งผมพลาดจุดนี้ไป) แล้วถ้ากรณีอย่างผมที่ปรับไปแล้วจ่ายไม่ไหวไม่ทราบว่าควรจะทำอย่างไรครับ กระบวนการจะเป็นอย่างไร และควรต้องรับมืออย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
1. ผมหยุดจ่ายมาประมาณ 5-6 งวดแล้ว
2. หนี้ที่มีคือ Kbank Credit, Kbank Cash, Firstchoice, KrungsriPersonalLoan, TMB PersonalLoan, CITI Advance, SCB Credit ปรับโครงสร้างแล้วทุกเจ้า
3. มีKrungsriPersonalLoan เจ้าเดียวที่ยังไม่ปรับโครงสร้างหนี้และหยุดจ่ายมา9-10เดือนแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91580 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91715 โดย LionZa
พลาดไปแล้วก็ต้องทำใจ กระบวนการต่อไปก็คือฟ้อง ผมไม่รู้รายได้ของคุณหักค่าใช้จ่าย การโดนอายัดเงินเดือนไม่ได้หน้ากลัวอย่างที่คิด อายัด 30% ของคนเงินเดือน 10,000 บาท มีเหตุผลก็ขอลดได้ 15% ให้เจ้าหนี้ทุกเจ้าต่อคิวไปครับ ใครอยากได้เงินเร็วก็เสนอสวนลดมาครับ บอกเขาว่าโดนอายัดเงินเดือนไปแล้ว ต่อคิวเอาเลยครับ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93368 โดย zaleng1
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ตอนนี้มีเจ้านึงแจ้งว่าพรุ่งจะส่งฟ้องศาล หมายน่าจะมาไม่เกิน15วัน แต่ทางผู้ทวงถามบอกภายในสิ้นเดือนจ่ายมา1000-2000บาทก่อนก็ได้ เท่าที่สามารถจ่ายได้ เพื่อแสดงเจตจำนง
ไม่ทราบว่าผมควรจะจ่ายดีมั้ยครับ แล้วถ้าไม่จ่ายควรจะตอบทางเจ้าหน้าที่ว่าอย่างไรดีเพราะเค้าบอกว่าจะโทรมาหาอีกทีตอนวันที่30มีนาคมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93436 โดย thanji

zaleng1 เขียน: ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ตอนนี้มีเจ้านึงแจ้งว่าพรุ่งจะส่งฟ้องศาล หมายน่าจะมาไม่เกิน15วัน แต่ทางผู้ทวงถามบอกภายในสิ้นเดือนจ่ายมา1000-2000บาทก่อนก็ได้ เท่าที่สามารถจ่ายได้ เพื่อแสดงเจตจำนง
ไม่ทราบว่าผมควรจะจ่ายดีมั้ยครับ แล้วถ้าไม่จ่ายควรจะตอบทางเจ้าหน้าที่ว่าอย่างไรดีเพราะเค้าบอกว่าจะโทรมาหาอีกทีตอนวันที่30มีนาคมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ไม่ควรจ่ายค่ะ ค่อยจ่ายหลังจากตกลงกันที่ศาลแล้วค่ะ หรืออาจจะทำ h/c ก่อนขึ้นศาลก็ได้ค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93449 โดย AlexanderErk
ผมก็ตกงานครับ จะเข้าสองปีแล้ว ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย โทรมาทวงเสมอ

ก็อย่าไปเครียดครับ ไม่ควรจ่ายอะไรทั้งนั้น ให้ศาลตัดสินดีกว่าครับ ยิ่งถ้าเราไม่มีทรัพย์อะไรให้ยึด เราดึงเวลาเพื่อทำ HC ได้เยอะครับ ส่วนที่บอกว่าจะฟ้องศาล อีกนานครับกว่าหมายจะมา ของผมหมายแรก หยุดจ่ายปีครึ่ง ถึงจะมา เอาใจช่วยครับ ช่วงนี้ห้ามจ่ายอะไรทั้งนั้น ห้ามทำสัญญาประนอมหนี้ ขนาดผมเผลอไปทำแล้วไม่ได้จ่าย มันเริ่มทวงใหม่หมดเลย พลาดไปข้างหนึ่ง

ถ้าเขาทวงก็บอกไปว่าไม่มี แค่นั้นแหละครับ ถ้าพูดไม่รู้เรื่องให้หามาจ่ายนั้นนี่ ก็วางหูเลยครับ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93459 โดย walker65
เราปรับโครงสร้างเหมือนกันทั้งสามใบเลย แต่ธนาคารก็ให้ส่วนลดเหมือนที่เพื่อนๆแนะนำกันนะคะ ปิดไปละสองใบอีกใบยังไม่มีจ่ายฟ้องศาลละก็ยังไม่จบเพราะไม่มีจะจ่ายเลยปล่อยเลยตามเลยค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93471 โดย zaleng1
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ผมจะไม่จ่ายจนกว่าจะให้ไปที่ศาลครับ

ปล. ผมก็พลาดไปประนอมหนี้ทุกเจ้าเลย แต่ช่างเถอะครับ รอเก็บตังต่อไปดีกว่าครับ อิอิ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93747 โดย LionZa
จ่ายไปเพื่อแสดงเจตจำนง เงินที่เราจ่ายมันก็จะเอาไปหัก ค่าทวงถาม ค่าปรับ ค่าดอกเบี้ย ต่างๆ นาๆ
สุดท้ายแล้วไม่มีประโยชน์ รอสรุปที่ศาลเป็นยอดที่คงที่ ดอกเบี้ยที่ชัดเจนยังมีประโยชน์กว่าเยอะครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93961 โดย zaleng1
ตอนนี้หมายมาแล้วครับ เป็นหมายนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยาน ไม่ทราบว่าผมต้องเตรียมตัวและเอกสารอะไรบ้างครับ
พวกหนี้นอกระบบที่มีการทำสัญญานี่จะเอามารวมเป็นภาระได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93962 โดย jackTs

zaleng1 เขียน: ตอนนี้หมายมาแล้วครับ เป็นหมายนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยาน

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

zaleng1 เขียน: ไม่ทราบว่าผมต้องเตรียมตัวและเอกสารอะไรบ้างครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

รีวิว ('0')//U*U\\('0') ขั้นตอนการไปขึ้นศาล ที่ศาลแขวงพระนครใต้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=18108&Itemid=64

ลุยศาลครั้งแรกฉบับไม่เครียด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42295&Itemid=64#62508

แบ่งปันประสบการณ์ไปศาลครั้งแรก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41686&Itemid=64#56304

zaleng1 เขียน: พวกหนี้นอกระบบที่มีการทำสัญญานี่จะเอามารวมเป็นภาระได้มั้ยครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94324 โดย zaleng1
วันนี้มีเจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นฝ่ายนิติของทางซิตี้(ซึ่งได้ส่งหมายนัดไกล่เกลี่ยและนัดสืบพยานมาแล้ว) ยอดหนี้240,000บาท
โทรมาแจ้งเรื่องการไกล่เกลี่ยว่ามี3กรณี ณ ตอนนี้
1. ปิดยอด 160,000 บาท ภายใน20 มิ.ย.2017 แล้วจะยกฟ้อง
2. ปิดยอด 180,000 โดยผ่อนภายใน1ปี โดยอ้างว่าจ่ายขั้นต่ำ5000แล้วค่อยปิดให้หมดยังไงก็ได้ภายใน12เดือน
3. ปิดยอด 240,000 (ยอดหนี้แหละครับ)โดยผ่อนภายใน2ปี โดยอ้างว่าจ่ายขั้นต่ำ5000แล้วค่อยปิดให้หมดยังไงก็ได้ภายใน24เดือน
บอกต่อว่าถึงวันนัดไกล่เกลี่ยและนัดสืบพยาน(วันเดียวกัน) คุณก็จะได้ข้อมูลการเจรจาอย่างนี้แหละ ดิฉันโทรมาแจ้งก่อนเผื่อคุณจะสามารถหามาปิดได้ จะได้ยกฟ้อง

ผมก็ตอบไปอย่างเดียวว่า ณ ตอนนี้ไม่มีเงินก้อนแน่นอนครับ แล้วยังไงจะพิจารณาข้อเสนอคุณอีกทีนึง

และพูดเหมือนจะพยายามหว่านล้อมให้เรายอมรับข้อเสนอใดข้อเสนอหนึ่งจากข้อ2กับ3ข้อข้างบนให้ได้ เพราะมีแจ้งต่อว่าถ้าไม่ยินยอมจะมีการส่งฟ้องต่อซึ่งอาจจะถึงขั้นอายัดเงินเดือนคุณ 30%นะค่ะ พอผมบอกว่าผมทราบดีครับ เหมือนเธอจะเริ่มไม่พอใจเล็กๆว่าพูดยังไงเราก็ไม่ยอม พูดต่ออีกนิดเดียวว่ายังไงก็พิจารณาดูแล้วกันนะค่ะแล้วเธอก็วางหูเลย

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
1.ทางผมควรจะหาทนายไปด้วยมั้ยครับ หรือไปคนเดียวก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
2.ถ้าผมไม่ยินยอมตามข้อเสนอที่ทางธนาคารเสนอมา จะเป็นอย่างไรครับ
3.ณ วันนั้นคือวันที่ตัดสินเลยรึเปล่าครับ อ่านในบทความแล้วเหมือนจะมีอีกวันนึงคือวันนัดฟังคำพิพากษา

ขอบคุณมากครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94326 โดย Kigyakuza
ลองอ่านกระทู้ที่ประธานชมรมมาแปะหรือยังคะ ...ไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด(ดิฉันพูดตามกระทู้ปักหมุด ตัวเองยังไม่เคยขึ้นศาลค่ะ พึ่งเริ่มต้นรอบบบิลที่3เอง) ลองอ่านดูนะคะ
ถ้าตามความเป็นหนี้ของดิฉันก็คงไปศาลเพื่อใช้แนวทางที่3
คือขอความเมตตตาต่อศาลให้ท่านตัดสินเลย
ไม่จำเป็นต้องมีทนายนะคะ เพราะเราเป็นหนี้จริงๆ :laughing:
แต่ถ้าคุณจขกท.สามารถใช้แนวทางอื่น(1,2)ก็ได้ค่ะ ตามเหตุปัจจัยของแต่ละบุคคล

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94347 โดย AlexanderErk
ลองอ่านอันนี้ดูครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

อย่างครั้งก่อนผมไปศาลให้ศาลตัดสินเลย ศาลก็ตัดสินครับ แต่ก็มีนะครับที่คนยังไม่พร้อมให้ศาลตัดสินก็เลื่อนออกไป 1 เดือนหรือไงนี่แหละ พอดีได้ยินไม่ถนัด ส่วนผมก็ไม่ได้รับข้อเสนอของทางธนาคารนะครับ ก็ไม่มีอะไร ปกติ ผมเคยอ่านเจอกระทู้เก่าๆ มีเพื่อนเราบางคนศาลตัดสินไปแล้วแต่ยังไม่สามารถจ่ายได้ ก็มีหลายคนนะครับ แต่ยอดก็วิ่งตามดอกแหละ ลองอ่านกระทู้เก่าๆไม่งงครับ เพราะตอนแรกที่ผมขึ้นศาลก็ไม่กลัวนะ แค่ งง บางอย่างแต่พอมาอ่านในนี้หายงงหลายอย่างเลย ไม่ต้องกลัวครับ การขึ้นศาลไม่ใช่เรื่องน่ากลัว ตามที่คนอื่นกลัวกัน เผลอๆเราจะได้รับความช่วยเหลือจากศาลเรื่องดอกสูงๆค่าธรรมเนียมแพงๆก็เป็นไปได้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.693 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena