ไม่ไหวแล้วกับหนี้ 250,000

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92100 โดย Rider V1

Aida เขียน: ไม่ไหวแล้วค่ะกับยอดหนี้รวม 230,000
เงินเดือนได้รับ 17,000
ค่าเช่าบ้าน 4000
ค่ารถ 8300
ค่าออมสิน 2500/เดือน
ค่าใช้จ่ายในบ้านอีก
Aeon 65,000 จ่ายขั้นต่ำ 4000
Fristchoice 55,000 จ่ายขั้นต่ำ 4500
Promise 30,000 จ่ายขั้นต่ำ 1300
Powerbuy 40,000 จ่ายขั้นต่ำ 4000
Umay 40,000 จ่ายขั้นต่ำ 1000
เอาเงินเดือนที่ได้มา จ่ายเสร็จ แล้วก็ต้องกดมาใหม่ ตอนนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ เครียดมาก เลยศึกษาตามกระทู้ ตอนนี้หยุดจ่ายมา 6 เดือน พยายามเก็บเงินอยู่ แต่ก็ยังได้น้อยอยู่เลยค่ะ เจ้าหนี้ทั้งหลายก็ชวนประนอมหนี้ หว่านล้อมต่างนานา นานมั้ยคะ กว่าจะถูกฟ้อง รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ เพราะอยากเก็บเงินรอ H/C ปิดได้ซักเจ้าก่อนก็ยังดี

สิ่งสำคัญในการปลอดหนี้ลำดับแรกคือ การทำบัญชีรายรับรายจ่าย แล้วหาแนวทางลดค่าใช้จ่ายครับ อาจจะต้องปล่อยวางบางอย่างเพื่อให้มีเงินเก็บเพิ่มขึ้นบ้าง
แล้วต้องวางแผนได้แล้วครับ หากโดนฟ้องแล้วจะดำเนินการอย่างไรครับ หากตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้เขาอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ได้นะครับ ต้องศึกษาหมั่นอ่านให้มากตาม ลิงค์ที่ท่านประธานนกกระจอกเทศ แนะนำเลยครับ
:wake:
การแก้ไขปัญหาหนี้แต่ละคนมีปัจจัยเงื่อนไขที่ไม่เหมือนกัน แนวทางการแก้ไขปัญหาเราต้องหาแนวทางที่เหมาะกับตัวเราเองครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ต้องเข้มแข็ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92102 โดย Aida

Rider V1 เขียน:

Aida เขียน: แล้วคุณ ๆ ทั้งหลายก็เริ่มโทรเข้าที่ทำงานละค่า เพลียจิต เครียดเลยตอนนี้ ดีว่าฝ่ายบุคคล เค้าไม่ถามไรเลยค่ะ แต่เราต้องอดทน

สวัสดีครับ คุณ Aida ที่เขาโทรมาที่ทำงานเพราะเขาติดต่อคุณผ่านมือถือไม่ได้ครับ แนะนำให้จัดระเบียบน้องๆที่เขาทวงหนี้ครับ จะไปกลัวเขาทำไมเขาทำตามหน้าที่เขาเรายังมีหน้าที่เราต้องทำในบริษัทที่เราทำงานเลย เขาก็ทำหน้าที่ที่นายจ้างเขาสั่งให้มาทวงหนี้เรา โทรมาก็รับสายสะดวกช่วงไหนก็บอกเขาให้โทรมาช่วงที่คุณสะดวก โทรมาวันหลายครั้งก็บันทึกหมายเลขไว้แล้วรับมันวันละสายก็พอถ้าไม่อยากรับมากแล้ว ถ้าไม่อยากให้โทรเข้ามาที่ทำงาน ก็บอกเขาว่าอย่าโทรเข้าที่ทำงาน ถ้าคนไหนพูดจาไม่สุภาพดูถุกเหยียดหยามเราก็ขอชื้อ นามสกุลไว้(ตามระเบียบถ้าขอเขาต้องให้ชื่อ นามสกุล ครับ) เดี่ยวซักพักเขาเบื่อเขาก็เลิกโทรเองล่ะครับ (ตอนนั้นจะเหงานะครับ อาจอยากให้เขาโทรหาก็ได้ :P )
:wo: :wo: :wo:

เคยบอกหลายครั้งแล้วค่า แต่ก็ยังโทรมาในเวลาทำงาน บอกไปว่าสะดวกหลัง 6 โมงเย็น ก็ขยันโทรสุด ๆ :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92104 โดย Aida

Aida เขียน:

consai เขียน: น่าจะหลังเดือนที่ 8 เป็นต้นไปครับ

ไม่ทราบว่าถ้าฟ้องนี่ จะพร้มกันมั้ยคะ คือพยายามเก็บตังให้ได้ คืออยากพ้นสภาพไว ๆ :sweat:

คุณ Aida ครับ จะฟ้องไม่ฟ้องอยู่ที่ดุลยพินิจ ของเจ้าหนี้นะครับ ถ้าบังเอิญใจตรงกันก็อาจเจอฟ้องพร้อมกันได้ครับ ขึ้นศาลนะไม่น่ากลัวครับ แต่การไม่มีแผนรับมือนี่ซิครับน่ากลัวกว่า
:hurt: :hurt: :hurt:

ขอบคุณค่าสำหรับคำแนะนำ คุณ rider v1 ตอนนี้อนากปิดได้ซักเจ้า ก่อนก็ยังดีค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92106 โดย Aida

นกกระจอกเทศ เขียน:

Aida เขียน: มีผู้รู้ท่านไหนแนะนำได้บ้างมั้ยคะ ที่จะขอเจรจาทำ H/C ไปเลย แต่ละราย โทรมาตลอด ชวนเราจ่ายเดินบัญชีอย่างเดียว เฮ้อ อยากปิดได้ซักใบก็ยังดีค่ะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ขอบคุณค่า คุณนกกระจอกเทศ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92107 โดย Aida

Aida เขียน: ไม่ไหวแล้วค่ะกับยอดหนี้รวม 230,000
เงินเดือนได้รับ 17,000
ค่าเช่าบ้าน 4000
ค่ารถ 8300
ค่าออมสิน 2500/เดือน
ค่าใช้จ่ายในบ้านอีก
Aeon 65,000 จ่ายขั้นต่ำ 4000
Fristchoice 55,000 จ่ายขั้นต่ำ 4500
Promise 30,000 จ่ายขั้นต่ำ 1300
Powerbuy 40,000 จ่ายขั้นต่ำ 4000
Umay 40,000 จ่ายขั้นต่ำ 1000
เอาเงินเดือนที่ได้มา จ่ายเสร็จ แล้วก็ต้องกดมาใหม่ ตอนนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ เครียดมาก เลยศึกษาตามกระทู้ ตอนนี้หยุดจ่ายมา 6 เดือน พยายามเก็บเงินอยู่ แต่ก็ยังได้น้อยอยู่เลยค่ะ เจ้าหนี้ทั้งหลายก็ชวนประนอมหนี้ หว่านล้อมต่างนานา นานมั้ยคะ กว่าจะถูกฟ้อง รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ เพราะอยากเก็บเงินรอ H/C ปิดได้ซักเจ้าก่อนก็ยังดี

สิ่งสำคัญในการปลอดหนี้ลำดับแรกคือ การทำบัญชีรายรับรายจ่าย แล้วหาแนวทางลดค่าใช้จ่ายครับ อาจจะต้องปล่อยวางบางอย่างเพื่อให้มีเงินเก็บเพิ่มขึ้นบ้าง
แล้วต้องวางแผนได้แล้วครับ หากโดนฟ้องแล้วจะดำเนินการอย่างไรครับ หากตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้เขาอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ได้นะครับ ต้องศึกษาหมั่นอ่านให้มากตาม ลิงค์ที่ท่านประธานนกกระจอกเทศ แนะนำเลยครับ
:wake:
การแก้ไขปัญหาหนี้แต่ละคนมีปัจจัยเงื่อนไขที่ไม่เหมือนกัน แนวทางการแก้ไขปัญหาเราต้องหาแนวทางที่เหมาะกับตัวเราเองครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ต้องเข้มแข็ง

อยากรู้ว่าอีกนานมั้ยคะที่เขาจะอายัดเงินเดือนน่ะค่ะ กลัว ๆ อยู่เหมือนกัน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92108 โดย Hippocrite

Aida เขียน: แล้วคุณ ๆ ทั้งหลายก็เริ่มโทรเข้าที่ทำงานละค่า เพลียจิต เครียดเลยตอนนี้ ดีว่าฝ่ายบุคคล เค้าไม่ถามไรเลยค่ะ แต่เราต้องอดทน

สวัสดีครับ คุณ Aida ที่เขาโทรมาที่ทำงานเพราะเขาติดต่อคุณผ่านมือถือไม่ได้ครับ แนะนำให้จัดระเบียบน้องๆที่เขาทวงหนี้ครับ จะไปกลัวเขาทำไมเขาทำตามหน้าที่เขาเรายังมีหน้าที่เราต้องทำในบริษัทที่เราทำงานเลย เขาก็ทำหน้าที่ที่นายจ้างเขาสั่งให้มาทวงหนี้เรา โทรมาก็รับสายสะดวกช่วงไหนก็บอกเขาให้โทรมาช่วงที่คุณสะดวก โทรมาวันหลายครั้งก็บันทึกหมายเลขไว้แล้วรับมันวันละสายก็พอถ้าไม่อยากรับมากแล้ว ถ้าไม่อยากให้โทรเข้ามาที่ทำงาน ก็บอกเขาว่าอย่าโทรเข้าที่ทำงาน ถ้าคนไหนพูดจาไม่สุภาพดูถุกเหยียดหยามเราก็ขอชื้อ นามสกุลไว้(ตามระเบียบถ้าขอเขาต้องให้ชื่อ นามสกุล ครับ) เดี่ยวซักพักเขาเบื่อเขาก็เลิกโทรเองล่ะครับ (ตอนนั้นจะเหงานะครับ อาจอยากให้เขาโทรหาก็ได้ :P )

ขออนุญาต​คุณ Aida นะครับ

เรื่องเจ้าหนี้โทรมาแต่ก่อนก็กล้าๆกลัวๆ เลี่ยงบ้าง ไม่รับบ้าง หลังๆ เริ่มชินคุยได้ เจ้าหนี้กลับเงียบไป กลายเป็นนานๆโทรมาที แถมเปลี่ยนเจ้าไปเรื่อยๆ (^_-)

คือตอนไม่มีแผนจะชำระก็โทรมาจิกกันจัง พอเริ่มจะเก็บเงินได้กลับไม่มีเจ้าหนี้รายไหนโทร.มาเลย สุดท้ายเหงาอย่างคุณ Rider V1 ว่าจริงๆ อย่างนี้​เราควรจะโทร.หาเจ้าหนี้บ้างดีมั้ย โทร.ไปถามว่าเป็นอะไรทำไมเงียบไป 555+

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92109 โดย Aida

Hippocrite เขียน:

ขออนุญาต​คุณ Aida นะครับ

เรื่องเจ้าหนี้โทรมาแต่ก่อนก็กล้าๆกลัวๆ เลี่ยงบ้าง ไม่รับบ้าง หลังๆ เริ่มชินคุยได้ เจ้าหนี้กลับเงียบไป กลายเป็นนานๆโทรมาที แถมเปลี่ยนเจ้าไปเรื่อยๆ (^_-)

คือตอนไม่มีแผนจะชำระก็โทรมาจิกกันจัง พอเริ่มจะเก็บเงินได้กลับไม่มีเจ้าหนี้รายไหนโทร.มาเลย สุดท้ายเหงาอย่างคุณ Rider V1 ว่าจริงๆ อย่างนี้​เราควรจะโทร.หาเจ้าหนี้บ้างดีมั้ย โทร.ไปถามว่าเป็นอะไรทำไมเงียบไป 555+

จริงหรอคะ คุณ hippocrite ตอนนี้คิดถึงพี่ยูค่ะ อยากปิดพี่เค้าก่อน ถ้าเจรจา H/C ได้ :crying:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92165 โดย Aida
พี่เฟิร์สโทรมาแล้ว โทรมาแจ้งว่า ยอดพุ่งไป 66,000 อะไรซักอย่างแถมมียอดสตางค์ด้วยค่ะ เราก็บอกว่าสะดวกรับสาย หลัง 6 โมงเย็น ก็ยังโทรมา แถมพูดจาแย่ แจ้งว่าชำระเข้ามาก่อนมั้ยซัก 4800 เพื่อเดินบัญชี หรือจะปิดดี ยอดลดให้เหลือ 48000 ผ่อนจ่ายเดือนละ 10000 4 เดือน แล้วเดือนสุดท้ายก็จ่าย ที่เหลือ เราก็ตอบว่า ยังสูงอยู่เลย ให้จ่ายเดือนละ 10000 มันสูงไป แล้วบอกว่า งั้นก็ต้องส่งตามกระบานการ บลา ๆๆๆๆๆๆๆ เราก็ค่ะ แล้ววางสายไป ตอนนี้ก็รอยอด H/C งาม ๆ อยู่ แต่ก็ยังไม่มีเลย :sweat:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92169 โดย Hippocrite

Aida เขียน: พี่เฟิร์สโทรมาแล้ว โทรมาแจ้งว่า ยอดพุ่งไป 66,000 อะไรซักอย่างแถมมียอดสตางค์ด้วยค่ะ เราก็บอกว่าสะดวกรับสาย หลัง 6 โมงเย็น ก็ยังโทรมา แถมพูดจาแย่ แจ้งว่าชำระเข้ามาก่อนมั้ยซัก 4800 เพื่อเดินบัญชี หรือจะปิดดี ยอดลดให้เหลือ 48000 ผ่อนจ่ายเดือนละ 10000 4 เดือน แล้วเดือนสุดท้ายก็จ่าย ที่เหลือ เราก็ตอบว่า ยังสูงอยู่เลย ให้จ่ายเดือนละ 10000 มันสูงไป แล้วบอกว่า งั้นก็ต้องส่งตามกระบานการ บลา ๆๆๆๆๆๆๆ เราก็ค่ะ แล้ววางสายไป ตอนนี้ก็รอยอด H/C งาม ๆ อยู่ แต่ก็ยังไม่มีเลย :sweat:

คุณ Aida ต้องยอมรับสภาพความเป็นจริงให้ได้นะครับ หนี้ของเราสร้างมาใช้เวลานานเท่าไร ครั้นจะให้มันจบโดยเร็วคงเป็นไปไม่ได้ ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ แนวคิดอันนี้ผมเคยอ่านเจอในกระทู้แนะนำ และสร้างแรงใจให้ผม

เราต้องอดทนต่อหลายๆสิ่ง ตั้งใจ​เก็บเงินไว้ให้มากที่สุด เตรียมใจรับมือกับการทวงหนี้ เตรียมแผนรับมือกรณีต้องไปขึ้นศาล เอาเท่านี้ก่อนอย่าเพิ่งคิดไกลกว่านี้ เอาไว้ถูกฟ้องจริงๆแล้วค่อยคิดถึงการถูกบังคับคดี

ผมเริ่มมีหนี้ตั้งแต่ก่อนตั้งเครดิตบูโร ประมาณ​ปี 45 สถาบันการเงินกระหน่ำปล่อยกันแบบไม่คิด เพราะไม่มีการเช็ค ชีวิตก็วนเวียนกับเอาก้อนนั้นโปะก้อนโน้นโปะก้อนนี้เรื่อยมา เป็นลูกหนี้ที่ดีรักษาประวัติ จนถึงจุดที่จ่ายเข้าไปเพื่อตัดยอดแล้วก็กดออกมา เสียค่าธรรมเนียมกดเงิน แล้วก็เสียดอกเบี้ยอีก เป็นอยู่เกือบ 10 ปี แม้รู้สึกว่าตัวเองจะมีปัญหา และอ่านเจอแนวคิดของชมรมนี้แล้วก็ตาม(ตั้งแต่บอร์ดเก่า) แต่ก็ไม่กล้าชั่งใจหยุดจ่ายเพราะกลัวโน่นกลัวนี่ ทำใจไม่ได้

สุดท้ายเหตุการณ์บังคับ โบนัสปีนึงมีเหตุให้ต้องออกช้า หรืออาจไม่ออกเลย เลยทดลองหยุดหมุน ตอนปลายปี 53 และเริ่มหยุดจริงจังตั้งแต่ต้นปี 54 ทุกราย แม้ปีนั้นโบนัสจะออกให้กลางปี ก็ไม่กลับไปจ่ายแต่อย่างใด 2-3 เดือนแรก จะโดนโทรมาเยอะหน่อย ก็รับบ้างไม่รับบ้าง เดือน 4-6 ผมลงแอปในโทรศัพท์บล็อคเบอร์ที่ไม่รู้จักโดยแอปจะกดวางเบอร์ที่ไม่ได้เมมไว้ วันๆ มีเป็น 20-30 สาย เลยเปลี่ยนมาตั้งค่าให้เป็นจะขึ้นเบอร์เฉยๆไม่มีเสียงเรียกเข้าไม่ตัดแต่จะเรียกเข้าจนต้นทางวางไปเอง พบว่าเหลือโทรมาแค่ 10 กว่าสายเท่านั้น นานๆผมจะรับสายสักที ก็จะมีโทรเข้ามาที่ออฟฟิศบ้างนานๆที เป็นอยู่อย่างนี้เรื่อยๆ ตอนนั้นเราก็เก็บเงินของเราไปเรื่อยๆ ปิดได้เจ้าแรกได้ในปี 57

ตั้งแต่ปี 57 เจ้าหนี้โทรหาน้อยลง เหลือโทรมาทวงเดือนละครั้งต่อเจ้า เปลี่ยนบ.ทวงหลายเจ้า เจ้าหนี้บางเจ้าก็หายไปเลยไม่ทวง ผมเพิ่งรู้ทีหลังว่าเจ้าหนี้ที่หายไปฟ้องผมตั้งแต่ปลายปี 54 ศาลตัดสินแล้วโดยที่ผมไม่ได้ไปศาล อันนี้เป็นอุธาหรณ์ว่าควรรับโทรศัพท์เจ้าหนี้เพื่ออัพเดทบ้าง และควรอย่างยิ่งที่จะไปศาลครับ เพราะผมเอาสำนวนที่ตัดสินแล้วมาอ่านดูแล้วผิดปกติหลายอย่าง เช่น ผมเริ่มผิดนัดชำระไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังดึงดันจะปล่อยกู้ต่ออีกในอีกสัญญา แถมเจ้าหนี้ทำเอกสารสัญญากู้ยืมของผมหายอีก เป็น​ต้น

ผมเก็บเงินมาเกือบ 5 ปี คิดว่าจะเริ่มเจรจาชำระแล้วในปี 59 แต่ไม่ค่อยมีเวลา ุสุดท้ายโดนบังคับคดีเสียก่อนในปลายปี 59 ก็เลยมาโพสในชมรมเพื่ออัพเดทข้อมูลต่างๆเพื่อสู้กับเจ้าหนี้นี่แหละครับ

จะเห็นว่าช่วงแรกไม่มีตังค์เจ้าหนี้ก็โทรหาบ่อยมาก
พอเราเริ่มเก็บเงินได้กลับไม่ค่อยโทรหาเรา
ช่วงกำลังเก็บตังค์ยังไม่คิดจะจ่าย เจ้าหนี้ก็ไม่บังคับคดีอะไร ทั้งๆที่ศาลตัดสินไปแล้ว
แต่พอมีแผนจะเริ่มชำระปุ๊บ ก็บังคับคดีปั๊บ

ชึวิตมันก็ต้องดิ้นกันไปแบบนี้แหละครับ ที่เขียนมายืดยาวก็แค่จะบอกว่าหนี้เราสะสมมาได้ใช้เวลานาน จะให้จบเร็วๆ คงยาก

สุดท้ายขอให้กำลังใจ และมีสติในการแก้ปัญหาครับ
สู้ๆ (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92170 โดย Aida

Hippocrite เขียน:

Aida เขียน: พี่เฟิร์สโทรมาแล้ว โทรมาแจ้งว่า ยอดพุ่งไป 66,000 อะไรซักอย่างแถมมียอดสตางค์ด้วยค่ะ เราก็บอกว่าสะดวกรับสาย หลัง 6 โมงเย็น ก็ยังโทรมา แถมพูดจาแย่ แจ้งว่าชำระเข้ามาก่อนมั้ยซัก 4800 เพื่อเดินบัญชี หรือจะปิดดี ยอดลดให้เหลือ 48000 ผ่อนจ่ายเดือนละ 10000 4 เดือน แล้วเดือนสุดท้ายก็จ่าย ที่เหลือ เราก็ตอบว่า ยังสูงอยู่เลย ให้จ่ายเดือนละ 10000 มันสูงไป แล้วบอกว่า งั้นก็ต้องส่งตามกระบานการ บลา ๆๆๆๆๆๆๆ เราก็ค่ะ แล้ววางสายไป ตอนนี้ก็รอยอด H/C งาม ๆ อยู่ แต่ก็ยังไม่มีเลย :sweat:

คุณ Aida ต้องยอมรับสภาพความเป็นจริงให้ได้นะครับ หนี้ของเราสร้างมาใช้เวลานานเท่าไร ครั้นจะให้มันจบโดยเร็วคงเป็นไปไม่ได้ ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ แนวคิดอันนี้ผมเคยอ่านเจอในกระทู้แนะนำ และสร้างแรงใจให้ผม

เราต้องอดทนต่อหลายๆสิ่ง ตั้งใจ​เก็บเงินไว้ให้มากที่สุด เตรียมใจรับมือกับการทวงหนี้ เตรียมแผนรับมือกรณีต้องไปขึ้นศาล เอาเท่านี้ก่อนอย่าเพิ่งคิดไกลกว่านี้ เอาไว้ถูกฟ้องจริงๆแล้วค่อยคิดถึงการถูกบังคับคดี

ผมเริ่มมีหนี้ตั้งแต่ก่อนตั้งเครดิตบูโร ประมาณ​ปี 45 สถาบันการเงินกระหน่ำปล่อยกันแบบไม่คิด เพราะไม่มีการเช็ค ชีวิตก็วนเวียนกับเอาก้อนนั้นโปะก้อนโน้นโปะก้อนนี้เรื่อยมา เป็นลูกหนี้ที่ดีรักษาประวัติ จนถึงจุดที่จ่ายเข้าไปเพื่อตัดยอดแล้วก็กดออกมา เสียค่าธรรมเนียมกดเงิน แล้วก็เสียดอกเบี้ยอีก เป็นอยู่เกือบ 10 ปี แม้รู้สึกว่าตัวเองจะมีปัญหา และอ่านเจอแนวคิดของชมรมนี้แล้วก็ตาม(ตั้งแต่บอร์ดเก่า) แต่ก็ไม่กล้าชั่งใจหยุดจ่ายเพราะกลัวโน่นกลัวนี่ ทำใจไม่ได้

สุดท้ายเหตุการณ์บังคับ โบนัสปีนึงมีเหตุให้ต้องออกช้า หรืออาจไม่ออกเลย เลยทดลองหยุดหมุน ตอนปลายปี 53 และเริ่มหยุดจริงจังตั้งแต่ต้นปี 54 ทุกราย แม้ปีนั้นโบนัสจะออกให้กลางปี ก็ไม่กลับไปจ่ายแต่อย่างใด 2-3 เดือนแรก จะโดนโทรมาเยอะหน่อย ก็รับบ้างไม่รับบ้าง เดือน 4-6 ผมลงแอปในโทรศัพท์บล็อคเบอร์ที่ไม่รู้จักโดยแอปจะกดวางเบอร์ที่ไม่ได้เมมไว้ วันๆ มีเป็น 20-30 สาย เลยเปลี่ยนมาตั้งค่าให้เป็นจะขึ้นเบอร์เฉยๆไม่มีเสียงเรียกเข้าไม่ตัดแต่จะเรียกเข้าจนต้นทางวางไปเอง พบว่าเหลือโทรมาแค่ 10 กว่าสายเท่านั้น นานๆผมจะรับสายสักที ก็จะมีโทรเข้ามาที่ออฟฟิศบ้างนานๆที เป็นอยู่อย่างนี้เรื่อยๆ ตอนนั้นเราก็เก็บเงินของเราไปเรื่อยๆ ปิดได้เจ้าแรกได้ในปี 57

ตั้งแต่ปี 57 เจ้าหนี้โทรหาน้อยลง เหลือโทรมาทวงเดือนละครั้งต่อเจ้า เปลี่ยนบ.ทวงหลายเจ้า เจ้าหนี้บางเจ้าก็หายไปเลยไม่ทวง ผมเพิ่งรู้ทีหลังว่าเจ้าหนี้ที่หายไปฟ้องผมตั้งแต่ปลายปี 54 ศาลตัดสินแล้วโดยที่ผมไม่ได้ไปศาล อันนี้เป็นอุธาหรณ์ว่าควรรับโทรศัพท์เจ้าหนี้เพื่ออัพเดทบ้าง และควรอย่างยิ่งที่จะไปศาลครับ เพราะผมเอาสำนวนที่ตัดสินแล้วมาอ่านดูแล้วผิดปกติหลายอย่าง เช่น ผมเริ่มผิดนัดชำระไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังดึงดันจะปล่อยกู้ต่ออีกในอีกสัญญา แถมเจ้าหนี้ทำเอกสารสัญญากู้ยืมของผมหายอีก เป็น​ต้น

ผมเก็บเงินมาเกือบ 5 ปี คิดว่าจะเริ่มเจรจาชำระแล้วในปี 59 แต่ไม่ค่อยมีเวลา ุสุดท้ายโดนบังคับคดีเสียก่อนในปลายปี 59 ก็เลยมาโพสในชมรมเพื่ออัพเดทข้อมูลต่างๆเพื่อสู้กับเจ้าหนี้นี่แหละครับ

จะเห็นว่าช่วงแรกไม่มีตังค์เจ้าหนี้ก็โทรหาบ่อยมาก
พอเราเริ่มเก็บเงินได้กลับไม่ค่อยโทรหาเรา
ช่วงกำลังเก็บตังค์ยังไม่คิดจะจ่าย เจ้าหนี้ก็ไม่บังคับคดีอะไร ทั้งๆที่ศาลตัดสินไปแล้ว
แต่พอมีแผนจะเริ่มชำระปุ๊บ ก็บังคับคดีปั๊บ

ชึวิตมันก็ต้องดิ้นกันไปแบบนี้แหละครับ ที่เขียนมายืดยาวก็แค่จะบอกว่าหนี้เราสะสมมาได้ใช้เวลานาน จะให้จบเร็วๆ คงยาก

สุดท้ายขอให้กำลังใจ และมีสติในการแก้ปัญหาครับ
สู้ๆ (^_-)

ขอบคุณ คุณ hippocrite มาก ๆ ค่ะ วันนี้ aeon ก็โทรมาอีก เราก็รับสายนะคะ แต่จากที่คุยกับเจ้าหน้าที่ ส่วนลดน้อยมากก็เลยผลัดไปก่อน คือพยายามจะใช้หนี้ให้ไวที่สุดค่ะ เก็บตังค์อยู่ค่ะ เจ้าหนี้ไหนที่เจรจาได้ เราก็เจรจานะคะ เหนื่อยแต่ต้องอดทน เราทำงาน 2 ที่ และขายของเสริมอีกค่ะ เรามีครอบครัวต้องดูแล เราต้องพยายาม และสู้ ๆ ค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92308 โดย Aida
พี่ยูโทรหาค่ะ เมื่อตอนเย็น เราบอกไปว่า ถ้าจะจ่าย ไหวที่ 15000 ผ่อนจ่าย 6 งวด ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่ไหว เจ้าหน้าที่ขอปรึกษา หัวดร้าก่อนนะคะ พูดกันยืดยาวแล้ววางสายไป

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92456 โดย Aida
เมื่อวานพี่ยูโทรมาอีกแบ้วค่า เราก็แจ้งไปว่า ถ้าจะให้จ่าย เราก็ไหวที่ 15,000 มากกว่านั้นก็ไม่ไหว ขอผ่อนจ่าย 6 เดือนด้วย เราก็บอกตรง ๆ เลยค่ะ หนี้ที่เป็น เจ้าไหนผ่อนได้ ยอมตามที่เราเสนอ เราก็จะจ่ายให้ก่อน เราบอกว่า ดีกว่าไม่ได้อะไรเลยนะคะ คนหนีหนี้ก็เยอะ
มางยูเมะบอกว่างั้นขอปรึกษาทางหัวหน่า นั่น นู่น นี่ก่อน เราก็บอกดี ๆ ว่า ขอบคุณค่ รบกวนด้วย :สู้ๆ:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92627 โดย Aida
วันนี้เฟิร์สช้อยโทรมา กะลังจะรับสาย ก็วางสายซะงั้น เราก็รอจะเจรจาอยู่ ก็ไม่โทรมา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92645 โดย Aida
Oh แม่เจ้า ตอนนี้ยอด powerbuy พุ่งไป 44,000 แล้วค่า เราเลยถามปิดบัญชีส่วนลด ลดให้เราที่ 22,000 แต่ต้องจ่ายงวดเดียว
เรานี่เครียดเลย ก็เลยชวนประนอมหนี้ยิก ๆ มีผู้รู้ท่านไหนได้นอดส่วยลดงามๆ จาก powerbuy บ้างมั้ยคะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92669 โดย Spmm
แอฟ WhoCall ช่วยได้ค่ะ ลองโหลดดู

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92674 โดย tea6726
แนะนำให้รับทุกสายนะครับ ถ้าเราปฏิเสธการรับสาย พวกนี้จะโทรไปตามคนอื่นๆ เช่น โทรเข้าบริษัท หรือโทรหาบุคคลที่เราอ้างอิงไว้ตอนสมัครบัตร // ถ้าโทรมาก็รับสายครับ ถ้าขี้เกียจคุยก็บอกว่า ทำงานอยู่ให้โทรมาใหม่ หรือ ก็บอกไปตามจริง ว่ายังไม่มี ยังกำหนดวันจ่ายไม่ได้ ถ้าเจอพวกโทรมาขู่หรือพูดจาหยาบๆ ก็ตอบกลับไปบ้างครับอย่ากลัว เราไม่ได้ไปฆ่าใครตาย หรือไปยืมเงินไอ่คนที่โทรมาตาม บอกเขาไปว่า คุณต้องขอบคุณเราด้วยนะ ที่ทำให้คุณมีอาชีพทำ หรือถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็ให้เขาคุยกับโต๊ะ กับ หนังสือไปครับ พยายามรับทุกสาย ช่วงแรกๆ จะโทรบ่อยมาก ผ่านไปสัก 4 เดือนก็จะเริ่มเบาแล้วครับ อะไรใหม่ๆมักยากเสมอ ผ่านไปแล้วก็จะช่วยให้เรารับมือได้สบายๆครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92682 โดย Aida

tea6726 เขียน: แนะนำให้รับทุกสายนะครับ ถ้าเราปฏิเสธการรับสาย พวกนี้จะโทรไปตามคนอื่นๆ เช่น โทรเข้าบริษัท หรือโทรหาบุคคลที่เราอ้างอิงไว้ตอนสมัครบัตร // ถ้าโทรมาก็รับสายครับ ถ้าขี้เกียจคุยก็บอกว่า ทำงานอยู่ให้โทรมาใหม่ หรือ ก็บอกไปตามจริง ว่ายังไม่มี ยังกำหนดวันจ่ายไม่ได้ ถ้าเจอพวกโทรมาขู่หรือพูดจาหยาบๆ ก็ตอบกลับไปบ้างครับอย่ากลัว เราไม่ได้ไปฆ่าใครตาย หรือไปยืมเงินไอ่คนที่โทรมาตาม บอกเขาไปว่า คุณต้องขอบคุณเราด้วยนะ ที่ทำให้คุณมีอาชีพทำ หรือถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็ให้เขาคุยกับโต๊ะ กับ หนังสือไปครับ พยายามรับทุกสาย ช่วงแรกๆ จะโทรบ่อยมาก ผ่านไปสัก 4 เดือนก็จะเริ่มเบาแล้วครับ อะไรใหม่ๆมักยากเสมอ ผ่านไปแล้วก็จะช่วยให้เรารับมือได้สบายๆครับ

ขอบคุณ คุณ tea 6726 มากค่ะ เราพยายามรับทุกสายค่ะ ทันบ้าง ไม่ทันบ้าง เศรษฐกิจก็แย่ งานเสริม ที่ทำก็เริ่มรายได้น้อยลง แต่ก็สู้ ๆ ค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92683 โดย Aida

Spmm เขียน: แอฟ WhoCall ช่วยได้ค่ะ ลองโหลดดู

ขอบคุณ คุณspmm มาก ๆ ค่ะ โหลดละค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนะค่ะ สู้ตาย

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92699 โดย Aida
วันนี้พี่ยู โทรมาอีกแล้วค่ะ สอบถามผู้รู้นิดนะคะ ว่าอีกนานมั้ยกว่าจะฟ้อง ทางพี่ยูแจ้งมาว่า ให้ 10,000 แต่ขอปิดงวดเดียว บอกตรง ๆ ว่ายังไม่พร้อมเลยค่ะ กลัวว่าจะโดนฟ้องก่อน รบกวนผู้รู้แนะนำทีค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92809 โดย Aida
พี่ยูโทรมาเมื่อวานเย็นค่ะ เราบอกว่า เวลาแค่ 2 วัน หาเงิน หมื่นนึงมันไม่ทัน เราเลยว่า ขอเวลาภายใน วันที่ 15 มี.ค. นี้ได้มั้ย พี่ยูไม่ตอบรับ บอกจะสอบถามทางหัวหน้าให้ แล้วก็วางสายไป ตอนนี้กะลังฟาเงินหัวหมุนเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.750 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena