สู้ต่อไปเพื่ออนาคต

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #92255 โดย happydead
สวัสดีคับพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆในชมรมทุกคน ผมเองก็เป็นคนที่มีหนี้สินแต่ระดับหนึ่ง ซึ่งพอผมได้รู้จักกับชมรมนี้ ทำให้ความฝันในการปลดหนี้ของผมมันไม่ไกลเกินเอื้อม ขอบคุณข้อมูลที่ให้ไว้ทุกๆอย่างนะครับ
ของผมเป็นหนี้บัตรหลายใบ
พรอมิส ยอดรวมตอนนี้ 9815 กำหนดจ่ายวันที่ 30/1/60
เจ ฟินเทคมี 2 สินเชื่อ ผ่อนของ ยอด 9900 จ่ายทุกวันที่1ของทุกเดือน
สินเชื่อที่2 วงเงิน 5000 (กดเงินสด)
UMay+ ยอดรวม 25962 จ่ายไม่เกิน 27/1/60
First choice ยอด18352 จ่ายไม่เกิน 30/1/60
Aeon มี 2 ยอด สินเชื่อแรก วงเงิน 4000 จ่ายน่าจะไม่เกินวันที่ 2/2/60
สินเชื่อที่2 ยอดจำไม่ได้เพราะเอกสารยังไม่ได้ น่าจะเหลือประมาณ 7000

ผมเริ่มจะหยุดจ่ายทุกตัว ณ. ตอนนี้
แต่ขอความเห็นสักหน่อยว่า อย่างของเจฟินเทค สินเชื่อผ่อนของ มันผ่อน 0% ผมยังควรจะจ่ายต่อรึว่าควรหยุดดี เหลือแค่ 11 เดือนน่าจะได้

วันนี้ ของ UMay+ โทรมา 2 สาย เช้าเย็น บอกกลับไปแต่ว่ารอเงินก่อนยังไม่มีจ่าย พรุ่งนี้คงต้องรับสายพวกนี้อีก :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92261 โดย Hippocrite

happydead เขียน: สวัสดีคับพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆในชมรมทุกคน ผมเองก็เป็นคนที่มีหนี้สินแต่ระดับหนึ่ง ซึ่งพอผมได้รู้จักกับชมรมนี้ ทำให้ความฝันในการปลดหนี้ของผมมันไม่ไกลเกินเอื้อม ขอบคุณข้อมูลที่ให้ไว้ทุกๆอย่างนะครับ
พรอมิส ยอดรวมตอนนี้ 9815 กำหนดจ่ายวันที่ 30/1/60
เจ ฟินเทคมี 2 สินเชื่อ ผ่อนของ ยอด 9900 จ่ายทุกวันที่1ของทุกเดือน
สินเชื่อที่2 วงเงิน 5000 (กดเงินสด)
UMay+ ยอดรวม 25962 จ่ายไม่เกิน 27/1/60
First choice ยอด18352 จ่ายไม่เกิน 30/1/60
Aeon มี 2 ยอด สินเชื่อแรก วงเงิน 4000 จ่ายน่าจะไม่เกินวันที่ 2/2/60
สินเชื่อที่2 ยอดจำไม่ได้เพราะเอกสารยังไม่ได้ น่าจะเหลือประมาณ 7000

ผมเริ่มจะหยุดจ่ายทุกตัว ณ. ตอนนี้
แต่ขอความเห็นสักหน่อยว่า อย่างของเจฟินเทค สินเชื่อผ่อนของ มันผ่อน 0% ผมยังควรจะจ่ายต่อรึว่าควรหยุดดี เหลือแค่ 11 เดือนน่าจะได้

วันนี้ ของ UMay+ โทรมา 2 สาย เช้าเย็น บอกกลับไปแต่ว่ารอเงินก่อนยังไม่มีจ่าย พรุ่งนี้คงต้องรับสายพวกนี้อีก :pray:

เท่าที่อ่านแนวทางของชมรม และจากกระทู้สมาชิกหลายๆท่าน ควรหยุดจ่ายเจ้าหนี้ทุกบัญชี ยกเว้น เจ้าหนี้กยศ. เจ้าหนี้กู้บ้าน และเจ้าหนี้ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้า ให้​พิจารณา​ให้ดีเพราะอาจมีผลกระทบตามมา เช่น ผู้ค้ำประกันจะเดือดร้อน บ้านอาจถูกขายทอดตลาด บัญชีเงินเดือนถูกยึด เป็นต้น

การหยุดจ่ายทุกบัญชีเพื่อให้ลูกหนี้มีเวลาหายใจ ตั้งสติได้ อดออม รวบรวมเงิน ไว้ชำระเพื่อปิดบัญชี ไม่ต้องนำเงินก้อนโน้นมาโปะก้อนนี้ หรือจ่ายหยอดขั้นต่ำ ซึ่งเงินต้นจะลดน้อยมาก การรวบรวมเงินไว้จะได้ประสิทธิผลในการเคลียร์หนี้ได้ดีกว่า

แต่ก็แล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละคนลองพิจารณาข้อดีข้อเสียดูครับ ศึกษากระทู้ต่างๆให้มาก อย่างของคุณ happydead ยอดที่ขอความเห็นมา ต้องชำระยอด 9900 เหลืออีก 11 เดือน น่าจะผ่อนเดือนละ 900 บาท ก็ลองช่างน้ำหนักดูครับ ถ้าพอไหวก็ผ่อนต่อ แต่คุณจะเก็บเงินได้ช้าลง

ลอง​จินตนาการ​คุณเริ่มหยุดทุกใบวันนี้เกิน 6 เดือนขึ้นไป เจ้าหนี้แต่ละเจ้าจะเริ่มเสนอให้จ่ายเพื่อปิดบัญชีละ เงินที่ควรจะมีในมือเพิ่มจากที่เก็บอีก 5,400 ก็ไม่ได้อยู่ในมือคุณแล้ว คุณอาจพลาดโอกาสส่วนลดงามๆได้ เป็นต้น และสุดท้ายแล้วก็ต้องหยุดผ่อนเดือนละ 900 อยู่ดีในอีก 6 เดือนข้างหน้าหรือเปล่า อย่่างไรลองวางแผนดูนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ค่อยๆคิด อย่างมีสติ ทุกอย่างไม่ไกลเกินเอื้อมดังคุณว่าจริงๆครับ (^_-)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92267 โดย happydead

Hippocrite เขียน:

happydead เขียน: สวัสดีคับพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆในชมรมทุกคน ผมเองก็เป็นคนที่มีหนี้สินแต่ระดับหนึ่ง ซึ่งพอผมได้รู้จักกับชมรมนี้ ทำให้ความฝันในการปลดหนี้ของผมมันไม่ไกลเกินเอื้อม ขอบคุณข้อมูลที่ให้ไว้ทุกๆอย่างนะครับ

เท่าที่อ่านแนวทางของชมรม และจากกระทู้สมาชิกหลายๆท่าน ควรหยุดจ่ายเจ้าหนี้ทุกบัญชี ยกเว้น เจ้าหนี้กยศ. เจ้าหนี้กู้บ้าน และเจ้าหนี้ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้า ให้​พิจารณา​ให้ดีเพราะอาจมีผลกระทบตามมา เช่น ผู้ค้ำประกันจะเดือดร้อน บ้านอาจถูกขายทอดตลาด บัญชีเงินเดือนถูกยึด เป็นต้น

การหยุดจ่ายทุกบัญชีเพื่อให้ลูกหนี้มีเวลาหายใจ ตั้งสติได้ อดออม รวบรวมเงิน ไว้ชำระเพื่อปิดบัญชี ไม่ต้องนำเงินก้อนโน้นมาโปะก้อนนี้ หรือจ่ายหยอดขั้นต่ำ ซึ่งเงินต้นจะลดน้อยมาก การรวบรวมเงินไว้จะได้ประสิทธิผลในการเคลียร์หนี้ได้ดีกว่า

แต่ก็แล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละคนลองพิจารณาข้อดีข้อเสียดูครับ ศึกษากระทู้ต่างๆให้มาก อย่างของคุณ happydead ยอดที่ขอความเห็นมา ต้องชำระยอด 9900 เหลืออีก 11 เดือน น่าจะผ่อนเดือนละ 900 บาท ก็ลองช่างน้ำหนักดูครับ ถ้าพอไหวก็ผ่อนต่อ แต่คุณจะเก็บเงินได้ช้าลง

ลอง​จินตนาการ​คุณเริ่มหยุดทุกใบวันนี้เกิน 6 เดือนขึ้นไป เจ้าหนี้แต่ละเจ้าจะเริ่มเสนอให้จ่ายเพื่อปิดบัญชีละ เงินที่ควรจะมีในมือเพิ่มจากที่เก็บอีก 5,400 ก็ไม่ได้อยู่ในมือคุณแล้ว คุณอาจพลาดโอกาสส่วนลดงามๆได้ เป็นต้น และสุดท้ายแล้วก็ต้องหยุดผ่อนเดือนละ 900 อยู่ดีในอีก 6 เดือนข้างหน้าหรือเปล่า อย่่างไรลองวางแผนดูนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ค่อยๆคิด อย่างมีสติ ทุกอย่างไม่ไกลเกินเอื้อมดังคุณว่าจริงๆครับ (^_-)

ขอบคุณความคิดเห็นนี้มากคับ ^^
สู้กันต่อไป :สู้ๆ:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92301 โดย happydead
อัพเดทครับ ณ วันนี้ มี UMay+ กับ เฟริสช้อย โทรมาตอนเช้าอย่างละ 1 สาย

พรุ่งนี้เข้าวันที่ 1 เดือนใหม่ละ คงเริ่มจะโดนโทรทวงหนักกว่าเดิม
:sweat:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92330 โดย happydead
สถานะการณ์วันนี้ 2/2/60
เฟริสช้อยโทรมาเช้าสายเดียว
ยูเมะ 8.30,13.00,15.00,18.00 รวมสี่สายละ ไม่รู้ก่อนสองทุ่มจะโทรมาอีกไหม

อยากทราบว่าสินเชื่อพรอมิสที่หักจากบัญชี ถ้ามีคนโอนเงินเข้าบัญชีนั้นหลังวันกำหนดจ่ายมันจะยังหักเงินไหมคับแล้วถ้าไม่จ่าย เงินเดือนหน้าเข้าบัญชี มันมีโอกาสดูดเงินในบัญชีเราเลยไหมถ้ามีเงินเข้า

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92338 โดย Hippocrite

happydead เขียน: สถานะการณ์วันนี้ 2/2/60
เฟริสช้อยโทรมาเช้าสายเดียว
ยูเมะ 8.30,13.00,15.00,18.00 รวมสี่สายละ ไม่รู้ก่อนสองทุ่มจะโทรมาอีกไหม

อยากทราบว่าสินเชื่อพรอมิสที่หักจากบัญชี ถ้ามีคนโอนเงินเข้าบัญชีนั้นหลังวันกำหนดจ่ายมันจะยังหักเงินไหมคับแล้วถ้าไม่จ่าย เงินเดือนหน้าเข้าบัญชี มันมีโอกาสดูดเงินในบัญชีเราเลยไหมถ้ามีเงินเข้า

อันนี้ขอแชร์โดยทั่วไปนะครับ พอดีผมพอทราบเรื่องการชำระบัญชีอยู่บ้าง การ​ที่จะสั่งให้ธนาคารหักเงินจากลูกหนี้ได้

1. เจ้าหนี้ต้องทำสัญญาเปิดใช้บริการให้หักบัญชีลูกหนี้กับธนาคารนั้นๆ ซึ่งเจ้าหนี้+ธนาคาร​ก็จะตกลงกันว่าเจ้าหนี้จะส่งคำสั่งให้ธนาคารในลักษณะใด ซึ่งส่วนใหญ่จะตกลงกันเป็นครั้งๆไป

ตัวอย่างเช่น เจ้าหนี้ส่งคำสั่งให้หักบัญชีลูกหนี้ 900 บาท วันที่ xx เดือน yy หากเดือนถัดไป เจ้าหนี้ต้องการให้หัก 1,800 บาท ก็ต้องส่งคำสั่งมาใหม่ เป็น 1,800 วันที่ xx เดือน zz เป็น​ต้น

น้อยมากที่จะส่งคำสั่งให้ธนาคารแล้วรอไว้เลยว่าเงินเข้าเมื่อไรก็ตัด หรือตัดไม่ได้รอบนี้ ให้ไปตัดรวมกับอีกรอบ กล่าวคือต้องระบุวันที่จะให้ตัดบัญชีที่แน่นอน

2.ลูกหนี้ต้องยินยอมให้เจ้าหนี้หักเงินในบัญชีได้ โดยเซ็นยินยอมให้ไว้แก่ธนาคาร

ธนาคารจะคิดค่าธรรมเนียมต่อรายการในการส่งคำสั่ง ไม่ว่าจะหักบัญชีสำเร็จหรือไม่ก็ตาม ดังนั้น​เจ้าหนี้อาจไม่ได้ส่งคำสั่งมารอหักทุกวัน เพราะ​เปลืองค่าธรรมเนียม

สรุป ก็เป็นไปได้แต่น้อยที่หลังวันครบกำหนดของแต่ละงวดที่เจ้าหนี้จะส่งคำสั่งมาใหม่ให้ตัดเงิน แต่เมื่อถึงวันครบกำหนดในคราวถัดไป เขาอาจส่งมาหักพร้อมกัน 2 เดือนได้ครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92410 โดย happydead

happydead เขียน: อันนี้ขอแชร์โดยทั่วไปนะครับ พอดีผมพอทราบเรื่องการชำระบัญชีอยู่บ้าง การ​ที่จะสั่งให้ธนาคารหักเงินจากลูกหนี้ได้

1. เจ้าหนี้ต้องทำสัญญาเปิดใช้บริการให้หักบัญชีลูกหนี้กับธนาคารนั้นๆ ซึ่งเจ้าหนี้+ธนาคาร​ก็จะตกลงกันว่าเจ้าหนี้จะส่งคำสั่งให้ธนาคารในลักษณะใด ซึ่งส่วนใหญ่จะตกลงกันเป็นครั้งๆไป

ตัวอย่างเช่น เจ้าหนี้ส่งคำสั่งให้หักบัญชีลูกหนี้ 900 บาท วันที่ xx เดือน yy หากเดือนถัดไป เจ้าหนี้ต้องการให้หัก 1,800 บาท ก็ต้องส่งคำสั่งมาใหม่ เป็น 1,800 วันที่ xx เดือน zz เป็น​ต้น

น้อยมากที่จะส่งคำสั่งให้ธนาคารแล้วรอไว้เลยว่าเงินเข้าเมื่อไรก็ตัด หรือตัดไม่ได้รอบนี้ ให้ไปตัดรวมกับอีกรอบ กล่าวคือต้องระบุวันที่จะให้ตัดบัญชีที่แน่นอน

2.ลูกหนี้ต้องยินยอมให้เจ้าหนี้หักเงินในบัญชีได้ โดยเซ็นยินยอมให้ไว้แก่ธนาคาร

ธนาคารจะคิดค่าธรรมเนียมต่อรายการในการส่งคำสั่ง ไม่ว่าจะหักบัญชีสำเร็จหรือไม่ก็ตาม ดังนั้น​เจ้าหนี้อาจไม่ได้ส่งคำสั่งมารอหักทุกวัน เพราะ​เปลืองค่าธรรมเนียม

สรุป ก็เป็นไปได้แต่น้อยที่หลังวันครบกำหนดของแต่ละงวดที่เจ้าหนี้จะส่งคำสั่งมาใหม่ให้ตัดเงิน แต่เมื่อถึงวันครบกำหนดในคราวถัดไป เขาอาจส่งมาหักพร้อมกัน 2 เดือนได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้นี้นะครับ

แค่เดือนแรก รับโทรศัพท์เป็นว่าเล่น เจอพูดจาดีบ้างไม่ดีบ้างปนๆกันไป แต่ที่หนักสุดก็ยูเมะไม่ต่ำกว่าสามสายต่อวัน

และอยากจะรู้ว่า ถ้าเรารับสายแค่วันละสาย มันจะโทรไปหาคนอื่นรึว่าโทรเข้าที่ทำงานไหมครับ[/quote]
ขอบคุณสำหรับความรู้นี้นะครับ

แค่เดือนแรก รับโทรศัพท์เป็นว่าเล่น เจอพูดจาดีบ้างไม่ดีบ้างปนๆกันไป แต่ที่หนักสุดก็ยูเมะไม่ต่ำกว่าสามสายต่อวัน

และอยากจะรู้ว่า ถ้าเรารับสายแค่วันละสาย มันจะโทรไปหาคนอื่นรึว่าโทรเข้าที่ทำงานไหมครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92570 โดย happydead
สถานะการณืล่าสุด หลังจากโดนโทรจิกทุกวันวันละหลายสาย ช่วงนี้เริ่มจะเบาลงมาบ้างละ

มีแค่ UMAY+ อย่างเดียวจริงๆ ตัวอื่นโทรมาครั้งสองครั้งแล้วก็เงียบหายไปเลย

เหมือนจะเริ่มชินกับการรับสายของ UMAY+ ละ จะให้จ่ายให้ได้

มีการขู่ว่าบัตรจะใช้ไม่ได้ วงเงินจะโดนลดจนเหลือ 0

เลยตอบไปว่าผมคงไม่กดอยู่แล้วละครับ เพราะบัตรผมหักทิ้งไปละ :laughing:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92690 โดย happydead
ตอนนี้ไม่มีเจ้าไหนโทรจิกเท่าไร

แต่มีพรอมิสที่ทำให้หงุดหงิดทุกครั้งที่โทรมา(นานๆจะโทรมาที)

ยิ่งถ้าเป็นเสียงผู้หญิงดุๆนะ จะโมโหเป็นพิเศษ

ล่าสุดวันนี้ตอน10.30 ได้ มันโทรมาใช้น้ำเสียงไม่ดีเอามากๆ

ใครเจอเจ้านี้แล้วมีคำตอบกลับโดนๆ ช่วยเสนอมาหน่อยครับ

แค่พรอมิสเจ้าเดียวพอ เจ้าอื่นผมคุยสบาย ^^

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93175 โดย happydead
หลังจากไม่ได้อัพเดทมานาน

สองเดือนกว่าๆที่ไม่ได้จ่าย กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 3

ทุกเจ้าพยายามจะให้จ่ายหยอดอย่างเดียว บอกให้เดินบัญชีบ้าง แต่ปฎิเสธตลอด

และไม่มีที่ไหนโทรมาจี้แล้ว นานๆจะโทรมาที ยูเมะก็ 2-3 วันถึงจะโทรมาสายสองสาย

ส่วนเจ้าอื่นก็พูดจาดีขึ้น และนานๆจะโทรมาสักสาย

แต่มันรู้สึกแปลกๆที่เริ่มเงียบไป (เหงาหู)

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93693 โดย happydead
วันนี้ได้รับจดหมายของยูเมะให้ชำระยอดทั้งหมด ภายใน 20 วัน
ถ้าไม่ชำระ จะดำเนินการตามกฎหมาย

แล้วยังงี้จะขอส่วนลดได้ตอนไหน ใครรู้ช่วยบอกทีคับ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93696 โดย Kigyakuza
ช่วง8-9เดือน ก่อนฟ้องศาล จะเป็นช่วงที่ส่วนลดงามที่สุด เห็นหลายๆคนว่าอย่างนั้นนะคะ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93710 โดย happydead

Kigyakuza เขียน: ช่วง8-9เดือน ก่อนฟ้องศาล จะเป็นช่วงที่ส่วนลดงามที่สุด เห็นหลายๆคนว่าอย่างนั้นนะคะ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้รอบบิลที่ 3 จะเข้ารอบบิลที่ 4 ละ คงจะต้องเริ่มรับศึกหนักละ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94459 โดย happydead
เมื่อกี้ JMT โทรมา ว่าจะส่งเรื่องให้ไปตามขั้นตอนของกฏหมายละ
สรุปก็คือเราต้องรอหมายเรียกอย่างเดียวใช่ไหม

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94460 โดย jackTs

happydead เขียน: เมื่อกี้ JMT โทรมา ว่าจะส่งเรื่องให้ไปตามขั้นตอนของกฏหมายละ
สรุปก็คือเราต้องรอหมายเรียกอย่างเดียวใช่ไหม

จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...

จะฟ้องจริงๆแล้วนะ...จะฟ้องจริงๆด้วย

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94462 โดย happydead
ขอบคุณคับ ^^

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96909 โดย happydead
อยากทราบว่า การที่เจ้าหนี้โทรทวงหนี้เรา ทั้งที่เรารับสายเขา
แต่เขายังโทรมาหาแม่ของเรา เขาผิดไหมที่โทรหาบุคลที่สามแต่บอกว่าเราไม่ได้รับสายเขา ทั้งๆที่เรารับสายเขาแล้วเขายังจะโทรไปหาแม่เราอีก

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96988 โดย happydead
หยุดจ่ายทุกบัตรมา 8 เดือน ตอนนี้มี JMT โทรทวงเรื่อยๆ

วันนี้แจ้งว่า ผมตกลงปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว ทำไมไม่จ่าย

ทั้งๆที่ผมไม่เคยตกลงอะไรเลย เขาก็แจ้งว่าส่งเอกสารมาที่บ้านแล้วไม่โทรตอบกลับ

ทางบริษัทจึงได้ดำเนินการปรับโครงสร้างหนี้ให้อัตโนมัติ

ผมอยากรู้ว่ามีด้วยหรอปรับโครงสร้างหนี้ให้เองอัตโนมัติ วันนี้นั่งรื้อดูจดหมายที่ส่งมาทั้หมดไม่มีฉบับไหน

ที่แจ้งว่าจะปรับโครงสร้างหนี้เลยสักใบ และผมก็ไม่เคยตกลงปรับโครงสร้างหนี้ด้วย

สรุปมันโม้ขึ้นมาเองใช่ไหม ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.687 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena