รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92365 โดย minkmarch
เพิ่งหยุดจ่ายบัตรเครดิตทุกใบเมื่อเดือน มค. ค่ะและได้เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์แต่ยังไม่ได้แจ้งเจ้าหนี้ทุกธนาคารตอนนี้ออกจากงานมาดูแลลูกอย่างเดียวค่ะอยากเก็บเงินเพื่อรอแฮร์คัทค่ะเพราะถ้าจ่ายตอนนี้ครอบครัวคงเดินต่อไปไม่ได้ รบกวสอบถามข้อมูลเพิ่มดังนี้ค่ะ

1 กรณีเป็นลูกบ้านธนาคารสามารถยึดของส่วนตัวได้มั้ยค่ะตัวเองไม่ได้ผ่อนรถหรือบ้านเลยค่ะไม่มีทรัพย์สินเป็นชื่อตัวเองค่ะ
2 ถ้าสามีผ่อนรถมอเตอร์ไซอยู่ซึ่งสามีไก้มีการจดทะเบียนสมรสธนาคารสามารถยึดรถได้มั้ยคะ
3 เนื่องจากเบอร์โทรศัพท์เปลี่ยนทั้งมือถือและบ้านจึงทำให้ธนาคารติดต่อไม่ได้จึงโทรไปที่เบอร์สามีแทนสามีจะสามารถบอกไปได้มั้ยค่ะว่าไม่ให้ติดต่อ เพราะสามีรับราชการทหารไม่ค่อยมีเวลาค่ะ
4 เคยอ่านในกระทู้อีออนตามถึงที่บ้านและที่ทำงานถ้าบ้านตามบัตรประชาชนเป็นแฟลตตำรวจอีออนจะสามารถเข้าไปตามได้มั้ยค่ะอันนี่ไม่แน่ใจจริงๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92370 โดย jackTs

minkmarch เขียน: 1 กรณีเป็นลูกบ้านธนาคารสามารถยึดของส่วนตัวได้มั้ยค่ะ

2 ถ้าสามีผ่อนรถมอเตอร์ไซอยู่ซึ่งสามีไก้มีการจดทะเบียนสมรสธนาคารสามารถยึดรถได้มั้ยคะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

minkmarch เขียน: ตัวเองไม่ได้ผ่อนรถหรือบ้านเลยค่ะไม่มีทรัพย์สินเป็นชื่อตัวเองค่ะ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

minkmarch เขียน: 3 เนื่องจากเบอร์โทรศัพท์เปลี่ยนทั้งมือถือและบ้านจึงทำให้ธนาคารติดต่อไม่ได้จึงโทรไปที่เบอร์สามีแทนสามีจะสามารถบอกไปได้มั้ยค่ะว่าไม่ให้ติดต่อ เพราะสามีรับราชการทหารไม่ค่อยมีเวลาค่ะ

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

minkmarch เขียน: 4 เคยอ่านในกระทู้อีออนตามถึงที่บ้านและที่ทำงานถ้าบ้านตามบัตรประชาชนเป็นแฟลตตำรวจอีออนจะสามารถเข้าไปตามได้มั้ยค่ะ

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลายแหล่ (โดยเฉพาะอิออน กับ City) พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

ตัวอย่าง การทวงหนี้ของอิออน
www.google.co.th/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92376 โดย minkmarch
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะเท่าที่อ่านแล้วทำความเข้าใจถ้าเจ้าบ้านไม่อนุญาติให้เข้าเจ้าหนี้จะอย่างไรค่ะและถ้าเจ้าหนี้ขออายัดทรัพย์จะส่งเป็นจดหมายมาหรือเปล่าคะ
ส่วนกรณีถ้ารถเป็นชื่อสามีแล้วมีการจดทะเบียนสมรสกันจะสามารถยึดได้มั้ยค่ะข้อนี้ยังไม่เข้าใจจริงๆค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92424 โดย minkmarch
ขอสอบถามหน่อยค่ะ กรณีเปลี่ยนเบอร์มือถือและไม่ได้แจ้งบัตรเครดิตเค้าสามารถเช็คเบอร์ใหม่เราได้หรือไม่ค่ะ พอดีวันนี้มีเบอร์ขายประกันโทรมาถามชื่อ แล้วชวนไปให้ไปสัมพาษณ์งานยังไม่ทันพูดว่าเราใช่คนที่เค้าถามหรือไม่ เค้าก็วางสายไปเลยค่ะ ใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92685 โดย minkmarch
รบกวนจริงๆๆค่ะ ตอนนี้เกรงว่าจะโดนอายัดรถมอเตอร์ไซที่สามีซื้อไว้ แบบนี้จะหย่ากับสามีเพื่อไม่ให้ทรัพย์สินถูกยึดได้มั้ยค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92686 โดย Hippocrite

minkmarch เขียน: รบกวนจริงๆๆค่ะ ตอนนี้เกรงว่าจะโดนอายัดรถมอเตอร์ไซที่สามีซื้อไว้ แบบนี้จะหย่ากับสามีเพื่อไม่ให้ทรัพย์สินถูกยึดได้มั้ยค่ะ

อ่านเรื่อง กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้) ที่คุณนกกระจอกเทศแปะไว้ น่าจะมีครบนะครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92687 โดย minkmarch
อ่านดูแล้วค่ะแต่ยังไม่แน่ใจข้อกฎหมายตรงนี้เลยถามเพื่อความแน่ใจอีกครั้งหนึ่งค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93243 โดย minkmarch
ขอสอบถามกรณีของพ่อค่ะ คือธนชาติได้ยึดรถของพ่อไปเนื่องจากติดค้างค่างวดรถแต่มียอดเงินที่ต้องจ่ายประมาณ 170,000 แค่พ่อเราไม่ได้จ่ายเลยค่ะ ติดมาน่าจะเกิน8ปีแล้วไม่มีการฟ้องร้อง ไม่มีการทวงหนี้ แต่เมื่อต้นเดือนได้จดหมายจาก JMT ทวงหนี้มาให้ชำระหนี้เป็นการเตือนครั้งสุดท้ายเราสงสัยว่าคดีมันจะขาดอายุความไปแล้วหรือเปล่าค่ะพ่อเป็นข้าราชการอีก 4ปีจะเกษียน บ้านที่อยู่ก็เป็นบ้านพักข้าราชการไม่มีบ้านรถเป็นของตัวเอง แต่พ่อเป็นเจ้าบ้านค่ะ อย่างนี้ควรให้พ่อไปเช็คเครดิตบูโรก่อนหรือเปล่าคะ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.542 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena