เริ่มต้นหยุดจ่าย ตื่นเต้น+กลัวกับการรับโทรศัพท์..รบกวนสอบถามค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92703 โดย SakuraMinty
:cry2: สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะขอรายงานตัว กำลังใจและคำแนะนำด้วยนะคะ ปัจจุบันเริ่มต้นหยุดจ่ายเพราะตกงานมาร่วม 8 เดือนแล้วหมุนต่อไม่ไหวแล้วจริง ๆ

1.บัตรกดเงินสด ธ.กสิกร 15,094 ขั้นต่ำ ประมาณ 700 (หยุดจ่าย1รอบ)
2.บัตรกดเงินสด ธ.ธนชาต 10,000 ขั้นต่ำ 500 (หยุดจ่าย 1 รอบ)
3.บัตรกดเงินสด Umay 11,914 ขั้นต่ำ 450 (หยุดจ่าย 3 รอบ)
4.บัตรกดเงินสด AEON 14000 ขั้นต่ำ 700 (หยุดจ่าย 1 รอบ)
5.First Choice 23,628 ขั้นต่ำ 1200 *ยังจ่ายขั้นต่ำ*
อยากสอบถามว่า กสิกร กับธนชาต ฟ้องเร็วไหมค่ะ ปัจจุบันพยามหางานเพื่อเก็บเงินรอ H/C จาก Umayและ Aeon ซึ่งโทรตามจิกทุกวันๆ ละไม่ต่ำกว่า15 miss call ปัจจุบันไม่กล้ารับโทรศัพท์เลย ยอมรับว่าเครียดค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ หากตั้งกระทู้ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92704 โดย คุณากร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: SakuraMinty

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92706 โดย SakuraMinty
ขอบคุณมากค่ะ ได้ลองพยามศึกษากับวิธีรับมือการทวงหนี้แล้ว แต่พอโทรศัพท์ดังใจฝ่อทุกที :cry2: แต่จะพยามค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92708 โดย Hippocrite

SakuraMinty เขียน: :cry2: สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะขอรายงานตัว กำลังใจและคำแนะนำด้วยนะคะ ปัจจุบันเริ่มต้นหยุดจ่ายเพราะตกงานมาร่วม 8 เดือนแล้วหมุนต่อไม่ไหวแล้วจริง ๆ

1.บัตรกดเงินสด ธ.กสิกร 15,094 ขั้นต่ำ ประมาณ 700 (หยุดจ่าย1รอบ)
2.บัตรกดเงินสด ธ.ธนชาต 10,000 ขั้นต่ำ 500 (หยุดจ่าย 1 รอบ)
3.บัตรกดเงินสด Umay 11,914 ขั้นต่ำ 450 (หยุดจ่าย 3 รอบ)
4.บัตรกดเงินสด AEON 14000 ขั้นต่ำ 700 (หยุดจ่าย 1 รอบ)
5.First Choice 23,628 ขั้นต่ำ 1200 *ยังจ่ายขั้นต่ำ*
อยากสอบถามว่า กสิกร กับธนชาต ฟ้องเร็วไหมค่ะ ปัจจุบันพยามหางานเพื่อเก็บเงินรอ H/C จาก Umayและ Aeon ซึ่งโทรตามจิกทุกวันๆ ละไม่ต่ำกว่า15 miss call ปัจจุบันไม่กล้ารับโทรศัพท์เลย ยอมรับว่าเครียดค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ หากตั้งกระทู้ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

SakuraMinty เขียน: ขอบคุณมากค่ะ ได้ลองพยามศึกษากับวิธีรับมือการทวงหนี้แล้ว แต่พอโทรศัพท์ดังใจฝ่อทุกที :cry2: แต่จะพยามค่ะ

ตกงานแล้วยังมีกะใจจ่ายขั้นต่ำ เอารายได้ที่ไหนมาจ่ายครับนี่

รีบทำตารางลำดับหนี้ ทำบัญชีรายรับรายจ่ายโดยด่วน

อ่าน​กระทู้​ปักหมุดเยอะ ใช้ปุ่มสืบค้นเยอะๆ ยอมรับความเป็นจริง อดทน อดกลั้น อดออม เดี๋ยว​มันก็จะผ่านไปครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92711 โดย dnnkid
สู้ๆนะครับ อาการจิตตกเวลารับโทรศัพท์เป็นกันทุกคนครับ สักพักเดี๋ยวก็จะชินไปเอง เผลอๆนานๆไปเขาไม่โทรมาก็มีคิดถึงบ้าง เป็นกำลังใจให้นะครับ :สู้ๆ:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92718 โดย SakuraMinty

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92722 โดย mara
สวัสดีคะ เป็นกำลังใจให้คะ เป็นเหมือนกัน ช่วงหยุดจ่าย แรก ๆ คะ จิตตกเหมือนกัน กลัวที่สุด คือขึ้นศาลคะ
แต่ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีคะ เพยายามรับโทรศัพท์ นะคะ

รับบ้างไม่รับบ้างคะ หยุดจ่ายมาตั้งแต่ ปี ส.ค ปี 59 คะ

7 เดือน เต็ม แล้วคะ มี

Citi 120,000 หยุดจ่าย 7 เดือน ได้รับเอกสารปิดยอดมา 60,000 คะ ปิด วันศุกร์ นี้ หมดหนี้ไป 1 ตัว
UOB 52,000 หยุดจ่าย มา 5 เดือน สรุป ปิดยอด ที่ 33,400 ทำเรื่องผ่อน 5 งวด เดือน ละ 6,680
เหลือ เทสโก้ ยอด อยู่ที่ 40,000 รอสรุปปิด ยอด ขอไป ที่ 15,000 รอสรุปปิด

สู้ๆนะคะ
:สู้ๆ:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92827 โดย SakuraMinty
ขอบคุณมากค่ะ พยายามจนถึงที่สุดแล้วก็ยังไม่ได้งาน เครียดมากตอนนี้ ไม่รู้จะหาทางออกยังไง กลัวจะไม่มีเงินไว้H/C

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92830 โดย Hippocrite

SakuraMinty เขียน: ขอบคุณมากค่ะ พยายามจนถึงที่สุดแล้วก็ยังไม่ได้งาน เครียดมากตอนนี้ ไม่รู้จะหาทางออกยังไง กลัวจะไม่มีเงินไว้H/C

ถ้าเราตกงานกับไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึด คนที่เครียดคือเจ้าหนี้เราครับ
เพราะทำอะไรมากไม่ได้ ได้แค่ทวงหนี้เราไปวันๆ

จะฟ้องก็ไม่ได้อะไร เพราะได้คำพิพากษามาก็เอาไปนอนกอดไว้เท่านั้นเอง
ยื่นบังคับคดีก็พิสูจน์ทรัพย์อะไรไม่ได้ จะฟ้องล้มละลายมูลหนี้ก็ไม่ถึง

คุณ SakuraMinty​ ค่อยๆคิดๆค่อยๆทำไปครับ เครียดได้แต่เราต้องคิดต้องวางแผนต้องทำอะไร เราก็ต้องทำ อย่าหยุดคิดหยุดทำ การหยุดจ่ายหนี้เพื่อให้เราได้มีเวลาคิดได้มีเวลาเตรียมตัวเพื่อสู้ต่อไป

เป็นกำลังใจให้นะครับ​ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92872 โดย vitadada
ไม่เครียดนะ ผ่านมาเยอะทุกรูปแบบแรงมาแรงกับดีมาดีกับไม่โกง เคยเจอโทรมาข่มขู่พูดไม่ดีโทรก่อกวนที่ทำงานเราบันทึกการสนทนาและไปแจ้งความเลยสรุปต้องโทรมาข้อโทษพร้อมจดหมาย บอกแล้วร้ายมาก็ร้ายไป ก็ยังไม่มีจริงๆ สู้ๆนะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92885 โดย SakuraMinty
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ จะว่าไม่มีทรัพย์สินเลยก็ไม่ใช่ เพราะ
1.มีบ้านที่ผ่อนอยู่ คุณแม่เป็นคนผ่อนแต่บ้านนั้นเป็นชื่อของเราซึ่งผ่อนก่อนที่เราจะมีหนี้ในส่วนต่างๆนี้ ซึ่งคุณแม่ท่านได้ใส่ชืาอเราไว้ตั้งแต่ที่ซื้อตั้งแต่แรกแล้ว ต่อไปถ้าถึงขั้นฟ้องศาลแล้วจะมีปัญหาไหมค่ะ บ้านจะโดนยึดได้หรือเปล่า เพราะปัจจุบันคุณแม่ก็อาศัยอยู่ที่บ้านนั้นด้วย
2.ผ่อนรถมอไซค์อยู่ กับกรุงศรี ออโต้ ลีสซิ่งเป็นชื่อของเราซึ่งอีก2 เดือน ก็จะหมดแล้ว ถ้าเราหยุดจ่ายเฟิร์สช้อย เราจะโดนยึดรถมอเตอร์ไซค์ไหมค่ะเมื่อเรื่องถึงศาลถ้าเราไม่มีเงินไปชำระตกลง ณ ตรงนั้นได้ หรือ เราจะโอนรถได้ไหมค่ะหลังจากที่ผ่อนหมด รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคะ เครียดกับ 2 เรื่องนี้ที่สุดแล้วค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92893 โดย jackTs

SakuraMinty เขียน: 1.มีบ้านที่ผ่อนอยู่ คุณแม่เป็นคนผ่อนแต่บ้านนั้นเป็นชื่อของเราซึ่งผ่อนก่อนที่เราจะมีหนี้ในส่วนต่างๆนี้ ซึ่งคุณแม่ท่านได้ใส่ชืาอเราไว้ตั้งแต่ที่ซื้อตั้งแต่แรกแล้ว ต่อไปถ้าถึงขั้นฟ้องศาลแล้วจะมีปัญหาไหมค่ะ บ้านจะโดนยึดได้หรือเปล่า เพราะปัจจุบันคุณแม่ก็อาศัยอยู่ที่บ้านนั้นด้วย

2.ผ่อนรถมอไซค์อยู่ กับกรุงศรี ออโต้ ลีสซิ่งเป็นชื่อของเราซึ่งอีก2 เดือน ก็จะหมดแล้ว ถ้าเราหยุดจ่ายเฟิร์สช้อย เราจะโดนยึดรถมอเตอร์ไซค์ไหมค่ะเมื่อเรื่องถึงศาล ถ้าเราไม่มีเงินไปชำระตกลง ณ ตรงนั้นได้

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

SakuraMinty เขียน: หรือ เราจะโอนรถได้ไหมค่ะหลังจากที่ผ่อนหมด รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคะ เครียดกับ 2 เรื่องนี้ที่สุดแล้วค่ะ

วิธีการบางอย่าง ก็ไม่สามารถบอกกันตรงๆในนี้ได้หรอกครับ

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: SakuraMinty

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92973 โดย SakuraMinty
คือได้อ่านแล้วแต่ว่ายังไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ ว่าถ้าเราหยุดจ่ายfirst choiseไปแล้ว แต่มอเตอร์ไซค์ยังผ่อนตามปกติจนหมดในอีก2เดือนข้างหน้า เราจะสามารถโอนรถได้ไหมค่ะ เพราะรถจ่ายกับกรุงศรี ออโต้ และfrise choise ก็เป็นของกรุงศรีเหมือนกัน เขาจะชะลอเรื่องการโอนรถของเราหรือเปล่าคะ ยังไม่เข้าใจส่วนนี้อ่ะคะรบกวนด้วยค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93002 โดย SakuraMinty
Update ล่าสุด หยุดจ่ายอิออนเพิ่งเข้าเดือนที่2 มันส่งคนขี่มอไซค์มาดูที่บ้านแล้วคะ แต่ไม่เจอตัวเราค่ะเพราะนั่งอยู่ในห้องที่ข้างนอกมองมาจะไม่เห็น ทำไงดีคะเพราะเวลาโทรมาทวงรับบ้างไม่รับบ้างถ้าไม่ว่างจริงๆ แค่เดือนที่2 เองมันทำขนาดนี้เลย!?

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93007 โดย AlexanderErk
ทำไมคิดว่าเป็นคนของ AEON อ่ะครับ เห็นบางคนยอดเกือบแสนและแสนขึ้นยังไม่มีพนักงาน AEON ไปหาเลย

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93013 โดย SakuraMinty
ที่มั่นใจว่าใช่เพราะเห็นมอเตอร์ไซค์จอดแถวบ้านแต่งตัวเหมือนmassengerทั่วไปกดโทรศัพท์ โทรแล้วโทรศัพท์ก็ดังค่ะ พอดีโหลดแอพwhoscall ไว้ โทรศัพท์ดังขึ้นหน้าจอเลยว่า Aeon motorbike checker พอไม่ได้รับ ก็ขี่กลับออกไปค่ะ ก็งงเหมือนกันกับหนี้ 14,000 ทำไมตามจิกขนาดนี้ แล้วเพิ่งจะ2เดือนที่หยุดจ่าย

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93014 โดย AlexanderErk
แบบนั้นยิ่งไม่มีอะไรต้องกลัวหรือ กังวลเลยครับ :psy: อ่านกระทู้เก่าๆแล้วจะเลิกกังวลได้เลย :ลั่ลล้า:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93030 โดย SakuraMinty
ขอบคุณค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ ท่านอื่นแทบทุกวันเพื่อเพิ่มความกล้า เพิ่มlevelในการรับสายให้ตัวเองจนตอนนี้รู้สึกกล้าที่จะรับสายมากขึ้น และล่าสุดสักครู่นี้เพิ่งฉะกับ เอซีเอส อิออนไปเอง

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93037 โดย AlexanderErk

SakuraMinty เขียน: ขอบคุณค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ ท่านอื่นแทบทุกวันเพื่อเพิ่มความกล้า เพิ่มlevelในการรับสายให้ตัวเองจนตอนนี้รู้สึกกล้าที่จะรับสายมากขึ้น และล่าสุดสักครู่นี้เพิ่งฉะกับ เอซีเอส อิออนไปเอง

เมื่อกี้ก็โทรมาหาผมเหมือนกัน ACS AEON แต่ผมไม่ได้รับ เดี๋ยวก็คงโทรมาใหม่ AEON ชอบพูดแบบตะคอก เราต้องแข็งแกร่งกว่าและชิงพูดไวกว่า สุดท้ายทางนั้นจะหงอเลย อย่ากลัวครับ ขอแค่เราอดทนจนครบ 3 เดือนก็จะ OK แล้ว ไปๆผ่านเรื่องนี้ไปด้วยกัน เพื่อเริ่มชีวิตใหม่ที่ไม่มีหนี้ สำหรับผมพอแล้ว หลุดหนี้ทั้งหมดเมื่อไหร่ บอกตัวเองไว้เลยว่าจะไม่เดินทางผิดๆแบบนี้อีกแล้ว

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93042 โดย SakuraMinty
ใช่เลยค่ะ พูดจาแบบเกือบจะตะคอกใส่จริงๆ มันบอกว่า"ให้หามาชำระภายในวันนี้ ภายใน6โมง" เลยสวนกลับไปว่า "ตกงานอยู่จะหาที่ไหน มันมีหล่นอยู่ตามถนนหรือเปล่าคะจะได้เก็บมาจ่ายให้ แต่ตอนนี้ไม่มีจะหาที่ไหนมาจ่ายคะ" มันตะคอกกลับมาบอกให้พูดดีๆ ก็เลยถามง่าแล้วนี่พูดไม่ดีตรงไหน คะขาทุกคำ กวนประสาทมันจนของมันขึ้นเปลี่ยนให้หัวหน้ามารับสายแทนเลย คิดไว้เหมือนกันค่ะถ้าปลดหนี้ได้ทั้งหมดจะไม่เป็นหนี้อีกแล้ว พอกันที..สู้ๆคะ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.648 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena