พอจะแนะนำวิธีการไปศาลเพื่อขอเลื่อน บ้างไหมครับ กลัวไปแล้วเขาพิพากษาเลย

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92712 โดย cpongseur
พอจะแนะนำวิธีการไปศาลเพื่อขอเลื่อน บ้างไหมครับ กลัวไปแล้วเขาพิพากษาเลย
เพราะเคยเสียรู้ทนายฝ่ายธนาคารมารอบนึงแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #92713 โดย jackTs
.
ถ้าลูกหนี้(จำเลย)ไปขอใช้สิทธิ์เลื่อนคดีต่อศาล จะสามารถใช้สิทธิ์ขอเลื่อนคดีได้แค่เพียง"ครั้งเดียว"เท่านั้น ในฐานะที่เป็นจำเลย...และส่วนมากศาลจะให้เลื่อนได้นานแค่ประมาณ 1เดือน ถ้าขอเลื่อนนานมากกว่านี้ ศาลมักไม่อนุญาตให้

เหตุผลที่จำเลยจะขอต่อศาลเพื่อใช้เลื่อนคดี ...อาทิเช่น

- จำเลยขอเลื่อนคดีเนื่องจาก เดือนหน้าจำเลยจะได้รับเงิน Bonus มาก้อนใหญ่ สามารถจ่ายปิดบัญชีหนี้(Haircit)กับฝ่ายโจทก์ได้ จึงขอเลื่อนคดีไปอีก 1เดือน เพื่อนำเงิน Bonus มาจ่ายปิดบัญชีหนี้ที่ถูกฟ้องในคดีนี้

- เนื่องจากจำเลยมีความประสงค์จะสู้คดีความ ว่าด้วยเรื่อง ดอกเบี้ยที่โจทก์คิด"เกินกว่ากฎหมายกำหนด" หรือ "คดีนี้ได้ขาดอายุความในการฟ้องไปแล้ว" แต่ในขณะนี้จำเลยยังไม่สามารถหาทนายความได้ จึงขอศาลเลื่อนคดีออกไปอีก 1เดือน เพื่อให้จำเลยได้มีเวลาติดต่อหาว่าจ้างทนายความมาเพื่อสู้คดี

แต่ถ้าหากจำเลยอยากจะเลื่อนคดีออกไปประมาณ 2-3 ครั้ง(ครั้งละ 1เดือน) จำเลยต้องว่าจ้างทนายความให้มาสู้คดีและดำเนินการให้ เพราะทนายความจะมีลูกเล่นในการขอเลื่อนศาลได้หลายครั้ง(ที่เขาเรียกกันว่า"เทคนิคทนาย") แต่นั่นก็หมายความว่า ลูกหนี้(จำเลย)จะต้องเสียเงินเพื่อการว่าจ้างทนายความที่เพิ่มขึ้นด้วย

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92717 โดย cpongseur

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92747 โดย Pheonix
ศาลให้เราไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ย ให้การ และสืบพยาน สิ่งที่สำคัญค้ือ ให้การ เป็นการบอกศาลว่า ที่โจทก์ฟ้องมาไม่ถูกต้องอย่างไรบ้าง และต้องเตรียมคำเบิกความพยานคือตัวเราไปด้วย เพราะความ
โลภของโจทก์ ทำให้มีข้อต่อสู้มากมาย ปรึกษาคุณอาไพโรจน์ สายด่วนคนเป็นหนี้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92874 โดย vitadada
ตามคำแนะนำด้านบนเลยค่ะ คุณอาใจดีให้คำแนะนำดีปรึกษาได้ตลอด แต่อย่าหลงกลทนายโจกท์นะคะ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ o_) o_)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92879 โดย badzmaru
นี่ก็กลัวเมือนกันเพิ่งได้รับหมายของTMBมาสดๆๆ ร้อน จากยอดหยุด 83,xxxตอนนี้ดอกพรุ่งไป147,xxx คิดดอกเบี้ย28% แบบนี้เราจะสู้เรื่องดอกเบี้ยได้ไหมคะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ส่วนkrungsri ก็ดอกพรุ่งเช่นกันจาก138,xxxพรุ่งไป 234,xxx ไม่รุ้เครื่องคิดเลขยี่ห้ออะไร ไปศาลแล้วมาแชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ อยากมีกรณีศึกษาเยอะไฟค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92911 โดย GooGoo

badzmaru เขียน: นี่ก็กลัวเมือนกันเพิ่งได้รับหมายของTMBมาสดๆๆ ร้อน จากยอดหยุด 83,xxxตอนนี้ดอกพรุ่งไป147,xxx คิดดอกเบี้ย28% แบบนี้เราจะสู้เรื่องดอกเบี้ยได้ไหมคะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ส่วนkrungsri ก็ดอกพรุ่งเช่นกันจาก138,xxxพรุ่งไป 234,xxx ไม่รุ้เครื่องคิดเลขยี่ห้ออะไร ไปศาลแล้วมาแชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ อยากมีกรณีศึกษาเยอะไฟค่ะ

หยุดกี่เกือนครับ TMB แล้วได้หมายศาล

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92928 โดย badzmaru

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.450 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena