ปิดหนี้บัตร 5 ใบ 600,000 บาท(uma+,citi ready,citi credit,scb,ktc)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92730 โดย AmSnowWhite
เว็บนี้มีผลประโยชน์ที่รวบรวมประสบการณ์ของกลุ่มคนที่ต้องการปิดหนี้ โดยรอการ H/C ถ้าคุณอ่านข้อมูลประสบการณ์ของสมาชิกในชมรมมากพอ ขอให้เชื่อมั่นว่ามันได้ผลจริง ขอให้มีความมุ่งมั่น มีสติในการจัดสรรเงิน โดยไม่สร้างหนี้เพิ่ม ประสบการณ์การเป็นหนี้ช่างน่ากลัวนัก บางคนก็เข้าวงจรนี้มาด้วยตัวเองหรือบางคนก็โดนโกงจนเป็นหนี้สิน แต่เมื่อเรามุ่งมั่นที่จะสู้โดยเรียนรู้จากความสำเร็จของคนอื่น เราย่อมมีทางออก ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ เราจะไม่ใช้บัตรเครดิตอีกค่ะ เราจะไม่กลับมาในวงจรนี้อีกเด็ดขาด...บาย
——————————-
สรุป (ประวัติการเจรจาเลื่อนอ่านใน comment 2 เป็นต้นไปค่ะ)

ได้รับหมายศาลยูเมะเดือน ม.ค.62 หลังเจรจาให้ส่วนลดเหลือ 80,000 แต่อยากต่อรองมากกว่านี้ จึงขอเลื่อนศาลเพื่อเจรจาอีกครั้ง เลื่อนศาลไปอีก 2 เดือน พอได้ตั้งสติหาเงิน

ผลคือเจรจายังไงก็ไม่ลดกว่า 80,000 จึงตกลงปิดจบตามตัวเลขนี้ ขอรับเอกสารส่วนลดเพื่อปิดจบ จ่ายเงินเรียบร้อย ยูเมะถอนฟ้องได้รับเอกสารถอนฟ้องเรียบร้อยค่ะ

2 ปี ที่รอคอย ถึงเส้นชัยเสียที..เย้

ยูเมะ 140,+++ หยุด03/2017 ยอดฟ้อง 161,000++ (03/2019 ปิดแล้ว 80,000)
citi credit 147,+++ หยุด03/2017 ยอดฟ้อง161,000++(11/2017 ปิดแล้ว 82,000)
citi ready 140,+++ หยุด03/2017 ยอดฟ้อง162,000++(11/2017 ปิดแล้ว 78,000)
scb credit 72,+++ หยุด04/2017 ต้น 66,000+ (09/2017 ปิดแล้ว 44,700)
ktc credit 57,+++ หยุด04/2017 ต้น 51,000+ (07/2017 ปิดแล้ว 55,000)

KTC ไม่ยอมลดให้มากกว่านี้ ยิ่งยืดเยื้อยิ่งเสียเยอะ จ่ายก่อนเลยดีกว่า

วันที่ 1/11/2017 ไปขึ้นศาลซิตี้ 2 ใบมา เราขอเลื่อนพิจารณาเนื่องจากซิตี้ทั้ง2บัตรไม่ยอมลดต้นให้สักบาทเดียวให้ผ่อนบัตรละ 4,000 ทั้ง 2ใบ ดอกเบี้ย 15% ปิดจบใน 3ปี เราไม่ไหวเหมือนจ่ายดอก3ปีแล้วหาเงินปิดต้น เจรจายังไงก็ไม่ยอม ขึ้นศาลอีก 40วันข้างหน้าค่ะ

ล่าสุด 10/11/2017 ซิตี้+เรดี้ แจ้งยอดปิด2บัญชีรวมกันที่ 160,000บาท ไม่แบ่งจ่ายค่ะ เงื่อนไขอื่นก็ไม่ยอมเล๊ย..ปิดจบ

ส่วนยูเมะหายไป 1ปีเต็ม (ทวงล่าสุดเดือน 11/2017) ไม่รู้จะติดต่อยังไง หลังจากเจรจาครั้งสุดท้ายให้ปิด 130,000บาท ผ่อน3 งวด เราไม่ไหว เลยหายไปเลย

..................ใครก็ได้แนะนำเรื่องยูเมะหน่อยค่ะ เราควรติดต่อไปก่อนไหมหรือรอต่อไป แล้วดอกตอนนี้มันวิ่งเรื่อยๆไหมคะ

จากประสบการณ์ขึ้นศาล
สังเกตคนอื่นๆที่มาขึ้นศาลคุยกับทนายเสร็จกลับบ้านกันหมดมีแค่ 25% ที่รอฟังคำพิพากษา เรานี้ต้องเข้า 2ห้องพิจารณาในเวลาเดียว เพราะซิตี้แยกฟ้องเลยไปรายงานตัวกับเจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลทั้ง 2ห้องว่ามาแล้ว แต่กำลังไกล่เกลี่ยกับทนาย เจ้าหน้าที่รับทราบและช่วยเราประสานงานทั้ง 2ห้องให้เป็นระยะๆว่าจำเลย(เรา)ทำอะไร อยู่ตรงไหน ขอบพระคุณเจ้าหน้าที่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92736 โดย Hippocrite
ใจเย็นๆนะครับ ตั้งสติ เริ่มอ่านจากกระทู้ปักหมุดในห้องนี้ แล้วไปอ่านข้อกฎหมายในห้องกฎหมายหนี้
ทุกอย่างมีทางแก้ครับ เข้มแข็ง เป็นกำลังใจให้ครับ (^_-)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92741 โดย AmSnowWhite
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93477 โดย AmSnowWhite
อัพเดทครั้งที่ 1 วันที่ 23/03/2560

หลังจากครบกำหนดการจ่ายผ่านไป

7วันมานี้บัตรต่างๆ เริ่มตามให้จ่ายเงิน ใจมีหวั่นไหว เพิ่งเก็บเงินพิเศษได้หมื่นกว่าบาท(เศร้า) กังวัลเรื่องหมายศาลที่จะส่งไปบ้านมากด้วย ยังไม่ได้บอกใครค่ะ อดทนๆ มีอะไรจะอัพเดทต่อค่ะ

ตอนนี้
ยูเมะ โทรเช้าและเย็น จันทร์ถึงเสาร์ ถ้าไม่รับจะโทรตามบ่อยขึ้น เจ้าหน้าที่จะพูดยาว สุภาพดี
เคทีซี โทรเช้าและเย็น เจ้าหน้าที่พูดไม่เยอะ แต่เสียงเรียบๆ
ซิตี้แบง์เครดิตและซิตี้เรดี้ โทรวันละครั้ง ไม่ยืดเยื้อ

ทุกเจ้าแจ้งให้จ่ายขั้นต่ำเพื่อให้บัญชีเป็นปกติ แต่ใจแข็งสู้ค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93478 โดย AmSnowWhite
อัพเดทครั้งที่ 2

รู้สึกสับสนว่าสิ่งที่ทำถูกไหม
วันนี้กลับไปจ่ายขั้นต่ำ KTC เพราะได้ข่าวว่าฟ้องเร็วและจะลดแค่ดอกเบี้ยเล็กน้อยเท่านั้น

และจะลองหยุดจ่าย SCB(บัญชีเงินเดือน) แทน เพราะให้ H/C ส่วนลดเยอะ คุยกับหัวหน้าแล้วว่าจะจ่ายเป็นเช็คได้ไหม หัวหน้าบอกว่าได้แต่คงทำให้หลายเดือนมากไม่ได้ต้องรีบแก้ปัญหาให้ได้ อีกทางคือว่าจะลองเสี่ยงเงินเข้าปุ๊บโอนเงินออกปั๊บแทน T T

Citi เครดิตและ ready โทรมาอย่างละ 1ครั้งแต่รับสายไม่ทันเลยโทรไปแจ้ง Call center ว่าขอเป็นโทรหลัง 5โมงเย็น เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลให้ รอดูผลอีกที แต่เจ้านี้ได้ข่าวว่าฟ้องเร็ว กลุ้มใจ

ยูเมะ วันนี้เงียบ คุยครั้งสุดท้ายเมื่อวานยืนยันว่าจ่ายไม่ได้แน่นอนประมาณ 6-8เดือน เจ้าหน้าที่ก็พูดเหตุผลของเค้ายาวมาก เราก็ยืนยันว่าไม่มีจ่าย มีหนี้บางตัวบังคับให้ต้องจ่ายตอนนี้ หมดเงินแล้ว เฮ้อ หวังว่าจะไม่ส่งฟ้องเร็วนะ(3-4 เดือน)

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93486 โดย rainy2016
อ่านข้อมูลเยอะๆ นะค่ะ 1-3 เดือนแรก รับมือการถูกทวงกระหน่ำ...

เป็นกำลังใจให้ เพื่อนร่วมชะตากรรมเดียวกัน

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93495 โดย pinklemon
โทษทีนะคะ ส่งฟ้องเร็ว นี่คือ....ดี รึไม่ดีคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93498 โดย AmSnowWhite

pinklemon เขียน: โทษทีนะคะ ส่งฟ้องเร็ว นี่คือ....ดี รึไม่ดีคะ

ไม่แน่ใจว่าฟ้องไวดีหรือไม่ค่ะ
แต่ตอนนี้ไม่มีความสามารถในการจ่าย ไม่สามารถตกลงอะไรที่เป็นเงินกับเจ้าหนี้ได้ เลยไม่อยากให้ฟ้องค่ะ และยังไม่ได้บอกที่บ้านเลยค่ะ

อีกอย่าง KTC ข้อมูลคือ ปล่อยไปก็ดอกขึ้น แล้วให้ H/C ลดแค่ดอก ไม่รู้เท่ากับจ่ายเยอะกว่าไหม แต่รวมๆคือไม่พร้อมให้ฟ้องค่ะ T T

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93499 โดย AmSnowWhite
อัพเดท 3

วันนี้คุยกับ citi แจ้งไปว่าไม่มีเงินเหลือจ่าย ขอเก็บไว้กินก่อน ถ้าฟ้องตอนนี้ก็ไม่มีให้ บังคับคดีก็ไม่มีเหลือหักเพราะจ่ายเจ้าอื่นที่เป็นไฟท์บังคับอยู่ แต่จะใช้คืนให้แน่นอน ขอเวลา 6-8 เดือนขอจ่ายเจ้าอื่นก่อน(ไฟแนนต์กรุงศรีกับKTC และเก็บเงินจ่าย H/C scb) เจ้าหน้าที่ก็คุยดีบอกจะบันทึกไว้ให้แต่เค้ามีหน้าที่ต้องโทรตามขั้นตอน ซึ่งเราบอกไปว่าเข้าใจเจ้าหน้าที่ค่ะ

วันนี้ยูเมะโทร แต่เราพูดดักเหมือนที่บอก citi ไปเจ้าหน้าที่ก็เลยทำเรื่องบันทึกไว้

เมื่อคืนเรามีแจ้งอายัดบัตร 3 ใบคือ citi visa, citi ready และ ยูเมะ เบื่อคำแนะนะว่าให้ไปกดเงินมาจ่ายก่อน

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93507 โดย Pptoon
ของเราก็หยุด umay เข้าเดือนที่ 3 ยอดใกล้ๆกันเลยคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93510 โดย rainy2016

AmSnowWhite เขียน:

pinklemon เขียน: โทษทีนะคะ ส่งฟ้องเร็ว นี่คือ....ดี รึไม่ดีคะ

แต่ตอนนี้ไม่มีความสามารถในการจ่าย ไม่สามารถตกลงอะไรที่เป็นเงินกับเจ้าหนี้ได้ เลยไม่อยากให้ฟ้องค่ะ และยังไม่ได้บอกที่บ้านเลยค่ะ

อีกอย่าง KTC ข้อมูลคือ ปล่อยไปก็ดอกขึ้น แล้วให้ H/C ลดแค่ดอก ไม่รู้เท่ากับจ่ายเยอะกว่าไหม แต่รวมๆคือไม่พร้อมให้ฟ้องค่ะ T T

**คหสต. อาจมีคนมีความคิดที่ดีกว่าเรา เราก็คืน 1 ใน คนที่ถูก KTC ฟ้อง นับจากวันหยุด เข้าเดือนที่ 6 หมายมาปิดหน้าบ้านแล้ว ใจหายวาบ เหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาแล้วค่ะ ...

เมื่อคิดจะหยุดจ่ายหนี้ โดยใช้วิธี h/c ควรหยุดทั้งหมด จ่ายขั้นต่ำ ยอดหนี้ก็เพิ่มเรื่อยๆ ด้วยดอกเบี้ยรวมค่าธรรมเนียมใช้เงิน เรทปัจจุบันอาจจะเป็น 25.5-28% (ตัวเองได้ 25.5%) ทบไปทุกเดือนๆ ลองคำนวณเล่นๆ ถ้าจ่ายขั้นต่ำทุกเดือน กี่เดือน กี่ปี กว่าจะจ่ายหนี้หมด สู้นำเงินที่จ่ายขั้นต่ำมาตั้งเป็นเงินเก็บ สะสมเรื่อยๆ
**แต่ถ้าปล่อยให้ฟ้อง เงินต้น ณ วันหยุดชำระ จะเป็นยอดมูลหนี้ที่ฟ้อง เจ้าหนี้จะคิด เริ่มใหม่ เป็นอัตรา 15% จากวันหยุดจ่าย บวกค่าทนาย ค่าธรรมเนียมศาล
-ถ้าไม่พร้อมปิด ก็ยอมความ ผ่อนหน้าศาล ได้ 3 ปี ดอกจะเหลือ 10,13,15%(น้อยกว่าอัตราดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้บัตรตอนที่ยังจ่ายขั้นต่ำ 10% อย่างต่ำ) ค่าธรรมเนียม ทนายต่างๆ ศาลอาจยกให้ เงินต้นของจขกท. คงผ่อนยอดน้อยๆ ต่อเดือนได้

หรือไปศาล จะใช้วิธีอื่น หาอ่านในเวบนี้ได้ ทั้งคำแนะนำ และ ตัวอย่าง หลายๆ เคส

..ขอให้โชคดีนะค่ะ สักวันหนี้ก็จะหมดไปจากเรา..

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93520 โดย AmSnowWhite
คิดอยู่เหมือนกันว่ายังไงดี แต่เดือนนี้จ่ายไปแล้ว สับสนมากๆค่ะ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะคะ

rainy2016 เขียน:

AmSnowWhite เขียน:

**คหสต. อาจมีคนมีความคิดที่ดีกว่าเรา เราก็คืน 1 ใน คนที่ถูก KTC ฟ้อง นับจากวันหยุด เข้าเดือนที่ 6 หมายมาปิดหน้าบ้านแล้ว ใจหายวาบ เหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาแล้วค่ะ ...

เมื่อคิดจะหยุดจ่ายหนี้ โดยใช้วิธี h/c ควรหยุดทั้งหมด จ่ายขั้นต่ำ ยอดหนี้ก็เพิ่มเรื่อยๆ ด้วยดอกเบี้ยรวมค่าธรรมเนียมใช้เงิน เรทปัจจุบันอาจจะเป็น 25.5-28% (ตัวเองได้ 25.5%) ทบไปทุกเดือนๆ ลองคำนวณเล่นๆ ถ้าจ่ายขั้นต่ำทุกเดือน กี่เดือน กี่ปี กว่าจะจ่ายหนี้หมด สู้นำเงินที่จ่ายขั้นต่ำมาตั้งเป็นเงินเก็บ สะสมเรื่อยๆ
**แต่ถ้าปล่อยให้ฟ้อง เงินต้น ณ วันหยุดชำระ จะเป็นยอดมูลหนี้ที่ฟ้อง เจ้าหนี้จะคิด เริ่มใหม่ เป็นอัตรา 15% จากวันหยุดจ่าย บวกค่าทนาย ค่าธรรมเนียมศาล
-ถ้าไม่พร้อมปิด ก็ยอมความ ผ่อนหน้าศาล ได้ 3 ปี ดอกจะเหลือ 10,13,15%(น้อยกว่าอัตราดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้บัตรตอนที่ยังจ่ายขั้นต่ำ 10% อย่างต่ำ) ค่าธรรมเนียม ทนายต่างๆ ศาลอาจยกให้ เงินต้นของจขกท. คงผ่อนยอดน้อยๆ ต่อเดือนได้

หรือไปศาล จะใช้วิธีอื่น หาอ่านในเวบนี้ได้ ทั้งคำแนะนำ และ ตัวอย่าง หลายๆ เคส

..ขอให้โชคดีนะค่ะ สักวันหนี้ก็จะหมดไปจากเรา..

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93522 โดย AmSnowWhite
อัพเดต 4

ยูเมะกับciti (เครดิตและเรดี้) โทรมาวันละ 1 ครั้ง แต่ไม่สะดวกรับสายทั้งคู่ เลยใช้วิธีโทรกลับ เพื่อให้รู้ว่าติดต่อเราได้อยู่ ถามเจ้าหน้าที่แล้วบอกว่าโทรกลับมาก็ได้

KTC ด้วยนะคะ แต่กลับได้ถึง 17.30น.

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93523 โดย Kigyakuza
ยูเมะหยุดจ่าย 2 งวด เสนอปิดจบมา จาก 79,000 เหลือ 39,000 ลดไวมากกกกกกกกแต่ยังไม่มีจ่ายเลย
ไม่รู้อีกนานเท่าไหร่จะปิดได้หมด หนี้อันอื่นๆยังอีกบานเลย

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93525 โดย AmSnowWhite
โชคดีตรงลดเร็วลดเยอะ โชคร้ายตรงยังเก็บเงินไม่ได้เน๊อะคะ :say:

Kigyakuza เขียน: ยูเมะหยุดจ่าย 2 งวด เสนอปิดจบมา จาก 79,000 เหลือ 39,000 ลดไวมากกกกกกกกแต่ยังไม่มีจ่ายเลย
ไม่รู้อีกนานเท่าไหร่จะปิดได้หมด หนี้อันอื่นๆยังอีกบานเลย

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93526 โดย AmSnowWhite
ขอบคุณมากค่ะ พยายามตั้งหลักสุดๆ

rainy2016 เขียน: อ่านข้อมูลเยอะๆ นะค่ะ 1-3 เดือนแรก รับมือการถูกทวงกระหน่ำ...

เป็นกำลังใจให้ เพื่อนร่วมชะตากรรมเดียวกัน

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93534 โดย Kigyakuza
นางเสนอมาไวมากกกกกจริงค่ะ รู้สึกว่าไวเว่อไปด้วยซ้ำ จนคิดว่านี่หลอกให้ไปจ่ายหยอดเปล่าวะ ว่าก็ว่าไม่มีเงินอ้าปากอะไรไปไม่ได้เลย จำไปจนวันตายเลยค่ะ การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ :cry2:

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93536 โดย AmSnowWhite
มีอะไรคืบหน้ามาเราสู่กันฟังบ้างนะคะ ไม่รู้จะยื้อเวลาไปได้นานแค่ไหน เจ้านี้เราจ่ายขั้นต่ำมา 20เดือน จนตัดสินใจหยุดจ่ายค่ะ :wake:

Pptoon เขียน: ของเราก็หยุด umay เข้าเดือนที่ 3 ยอดใกล้ๆกันเลยคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93549 โดย AmSnowWhite
ไม่ทราบว่าทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัด มีผลทำให้ฟ้องช้าขึ้นไหมคะ แบบยุ่งยากกว่าเลยฟ้องช้า หรือฟ้องเร็วขึ้นคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93550 โดย Hippocrite

AmSnowWhite เขียน: ไม่ทราบว่าทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัด มีผลทำให้ฟ้องช้าขึ้นไหมคะ แบบยุ่งยากกว่าเลยฟ้องช้า หรือฟ้องเร็วขึ้นคะ

โดยส่วนตัวผมว่ามีผลพอสมควร เนื่องจากเจ้าหนี้ต้องจ้างทนายไปยื่นฟ้องที่ต่างจังหวัด เอาคนส่วนกลางไปก็เสียเวลาเดินทาง เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทาง เป็นไปได้ว่าเขาอาจรวบรวมให้ได้จำนวนลูกหนี้ที่จะฟ้อง นจำนวนที่เจ้าหนี้คิดว่าคุ้มค่าใช้จ่าย จากนั้นไปศาลนจังหวัดนั้นเพื่อยื่นฟ้องในคราวเดียวกัน อาจต้องใช้เวลารอห้จำนวนลูกหนี้ถึงระดับหนึ่งเสียก่อน ซึ่งในกทม.ทนายเยอะแยะอยากฟ้องใครก็ฟ้องได้เลยไม่ต้องรอ

แต่หากเขาจะส่งฟ้องทีละ 10 คน เขาได้ 9 คนแล้ว บังเอิญเป็นคุณเป็นคนที่ 10 พอดี ก็จะเร็วมากครับ เพราะงั้นอย่าวางใจ อีกอย่างหนึ่งคือศาลในต่างจังหวัดคดีไม่เยอะเหมือนในกรุงเทพฯ อะไรๆก็จะเร็วกว่าหน่อยนึง

อย่าง KTC ที่ผมเคยสัมผัส เขาแต่งตั้งทนายไว้หลายๆคน วิ่งหลายๆจังหวัด ตารางงานออกทุกๆปลายเดือน ถ้าเราตรงรอบพอดีก็จะฟ้องไวครับ

เป็น​กำลัง​ใจ​ให้​นะ​ครับ​สู้ๆอย่างมีสติ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.884 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena