"เช่าซื้อ" ชื่อผม คนค้ำเอารถไป รายละเอียดด้านใน รบกวนด้วยครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92909 โดย eggkung
มีติด "เช่าซื้อ" รถยนต์กับทาง บ.นิสสัน ลิซซิ่ง ครับ
ถึงตอนนี้หยุดจ่ายไปครบ 3 เดือนแล้ว หลังจากผ่อนไปได้ประมาณ 10 งวด (ผ่อนๆ หยุดๆ)
หนี้รวมที่เหลือประมาณ 750,000 บาท โดยส่งอยู่ที่ 16,000 บาทต่อเดือน

ประเด็นคือ..
1. รถคันนี้ผมเป็นผู้กู้
2. น้องชายเป็นผู้ค้ำ
3. น้องชายเป็นผู้ใช้รถ
4. น้องชายตกลงว่าจะเป็นผู้ชำระแต่ขาดชำระ ผมเลยเป็นผู้ชำระแทนแต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ
5. น้องชายหายตัวไป ไม่ทราบว่าไปไหน ติดต่อไม่ได้ และเอารถไปด้วย! (เอารถคืนมาไม่ได้ครับ)

คำถามคือ..

ผมทำยังไงต่อได้บ้างครับ
- ต้องทำการเจรจากับทาง นิสสัน ลิซซิ่ง เหมือนกับกรณีบัตรฯ หรือสินเชื่อตามกระทู้อื่นๆใช่ไหมครับ
- ผมไม่อยากฟ้องยักยอกกับน้องชายตัวเอง (เพราะเป็นน้องชายนี่ล่ะ) ทางลิซซิ่ง เค้าจะดำเนินการอะไรกับผมไหมครับ

รบกวนผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ ได้เตรียมตัวถูก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92947 โดย jackTs

eggkung เขียน: คำถามคือ..

- ต้องทำการเจรจากับทาง นิสสัน ลิซซิ่ง เหมือนกับกรณีบัตรฯ หรือสินเชื่อตามกระทู้อื่นๆใช่ไหมครับ

การเจรจา haircut กับ ไฟแนนซ์/ลีสซิ่ง ใดๆก็ตาม...จะต้องทำการส่งมอบคืนรถให้กับเจ้าหนี้เสียก่อนครับ (มันไม่เหมือนกับในกรณีของการเป็นหนี้บัตรฯ)...แล้วหลังจากนั้น จึงค่อยมาเจรจาขอส่วนลด ในส่วนที่เป็น ค่าดอกเบี้ยค้างชำระ , ค่าเบี้ยปรับล่าช้ารายเดือน , ค่าทวงถามหนี้ , ค่าส่วนต่างแห่งความขาดทุนที่นำรถไปขายแล้วขาดทุน(อันนี้ทางเจ้าหนี้มันต้องขายรถไปแบบขาดทุนแน่ๆอยู่แล้ว เพราะเป็นการขายรถประเภทรถมือสองออกไป)

ถ้าหากไม่มีการส่งมอบคืนรถให้เสียก่อน...ก็ไม่มีทางเจรจาได้โดยง่ายหรอกครับ

แถมอายุความก็จะไม่มีการเริ่มนับในทางกฏหมายอีกด้วย

อายุความในคดีเช่าซื้อ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#13995

สอบถามเรื่องหนี้สัญญาเช่าซื้อ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

eggkung เขียน: - ผมไม่อยากฟ้องยักยอกกับน้องชายตัวเอง (เพราะเป็นน้องชายนี่ล่ะ) ทางลิซซิ่ง เค้าจะดำเนินการอะไรกับผมไหมครับ

ถ้าหากคุณไม่ยองฟ้องดำเนินคดียักยอกทรัพย์กับน้องชายของคุณเอง คุณก็ต้องยอมรับชะตากรรมที่จะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคตด้วยนะครับ

และถ้าหากเรื่องไปถึงชั้นศาล(ถูกฟ้องแล้ว)
- ผู้กู้ จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่1
- ผู้ค้ำประกัน จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่2

โดยส่วนมากศาลจะพิพากษาว่า ให้จำเลยที่1 จำเลยที่2 ต้องชดใช้หนี้ร่วมกัน

และถ้าหากจำเลยที่1 และจำเลยที่2 ยังไม่ยอมชดใช้หนี้ตามคำพิพากษาดังกล่าวอีก
โจทก์สามารถยิ่นเรื่องต่อกรมบังคับคดี ให้ทำการ ยึด/อายัด ทรัพย์ใดๆก็ได้ ของทั้งจำเลยที่1 และจำเลยที่2 (ทั้งเงินเดือน , ทรัพย์สินภายในบ้าน , ที่ดิน , รถยนต์ต่างๆ) ที่จำเลยที่1 และจำเลยที่2 มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์ เข้าสู่ตลาดขายประมูลทรัพย์ของกรมบังคับคดี เพื่อนำมาชำระหนี้ในคดีดังกล่าว โดยไม่สนว่าทรัพย์นั้นๆ จะผ่อนอยู่หรือติดจำนองก็ตาม...สามารถยึดได้ตามกฎหมายที่บัญัติไว้

กล่าวคือ ทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์) จะสามารถไปเล่นงานอายัดงินเดือนและยึดทรัพย์กับใครก็ได้ ที่เป็นจำเลยในคดีนี้ทุกคน โดยไมสนใจว่าจะเป็น จำเลยที่1 หรือ จำเลยที่2 ก็ตาม (สามารถเล่นงานคนไหนได้ง่ายและสะดวกรวดเร็วกว่า ก็เล่นงานกับมันคนนั้นแหละ หรืออาจจะเล่นงานพร้อมๆกันหมดทั้งสองคนเลยก็ได้ จนกว่าจะหมดนี้ตามที่โจทก์ฟ้อง เพราะโจทก์มีสิทธิ์กระทำได้ตามกฎหมายอยู่แล้ว)

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92962 โดย eggkung
ขอบคุณครับคุณนกกระจอกเทศ

แล้วจากที่คุณนกกระจอกเทศบอกว่า..

นกกระจอกเทศ เขียน: ถ้าหากคุณไม่ยองฟ้องดำเนินคดียักยอกทรัพย์กับน้องชายของคุณเอง คุณก็ต้องยอมรับชะตากรรมที่จะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคตด้วยนะครับ

1. ถ้าผมแจ้งความยักยอกทรัพย์กับน้องชายแล้ว ผลที่เกิดมันจะต่างกันอย่างไรบ้างครับ ?
2. แล้วขั้นตอนการแจ้งความคือ ผมสามารถไปแจ้งความที่ สน.ในพื้นที่เลยใช่ไหมครับ?

รบกวนด้วยครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96074 โดย eggkung
ณ วันนี้ได้รับหมายศาลแล้วครับ โดยทางโจทก์ต้องการให้

- ให้คืนรถหรือถ้าคืนไม่ได้ ให้ชำระเงิน 650,000 บาท รวมดอกเบี้ย 15% ต่อปี จนกว่าจะชำระหมด
- ชำระค่าขาดประโยชน์ 56,000 บาท รวมดอกเบี้ย 15% ต่อปี และเรียกให้ชำระเพิ่มอีกเดือนละ 8,000 บาทจนกว่าจะจ่ายเงิน 650,000 บาทหมด
- ชำระค่าทนายความ

ผมเองไม่สามารถคืนรถได้และไม่สามารถติดต่อน้องชายได้แล้ว (น้องชายเอารถไป ซึ่งน้องชายคือผู้ค้ำด้วย)
จึงอยากสอบถามว่า

1. ถ้าผมแจ้งความยักยอกทรัพย์กับน้องตอนนี้ จะช่วยอะไรในการเจรจาได้หรือไม่ครับ
(หลังจากปรึกษาเมื่อคราวก่อน ผมเดินทางไป สน. กับคุณแม่เพื่อลงบันทึกประจำวันแล้วแต่พี่ตำรวจไม่รับครับ)
2. เนื่องจากคืนรถไม่ได้ ผมจะสามารถคุยกับทางทนายโจทก์หรือร้องขอให้ศาลพิจารณาเรื่องดอกเบี้ยกับเงินค่าขาดประโยชน์รวมถึงค่าทนายความ ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ผมต้องเตรียมเอกสารหรือคำร้องอะไรบ้างรึเปล่าครับ

ปล.หมายศาลที่มา มีเฉพาะความแพ่งนะครับ ไม่มีความอาญา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96075 โดย jackTs

eggkung เขียน: 1. ถ้าผมแจ้งความยักยอกทรัพย์กับน้องตอนนี้ จะช่วยอะไรในการเจรจาได้หรือไม่ครับ

ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เพราะโจทก์ฟ้องจำเลยทั้งสองให้เป็นคดีแพ่ง(ให้ชำระหนี้เงินคืนเพียงอย่างเดียว)...ไม่ได้ฟ้องให้เป็นคดีอาญา จึงไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันเลย

eggkung เขียน: (หลังจากปรึกษาเมื่อคราวก่อน ผมเดินทางไป สน. กับคุณแม่เพื่อลงบันทึกประจำวันแล้วแต่พี่ตำรวจไม่รับครับ)

ตำรวจเขาไม่รับแจ้งความหรอกครับ เพราะการแจ้งความในคดียักยอกทรัพย์(คดีอาญา) จะต้องให้เจ้าของรถยนต์(นิสสัน ลิซซิ่ง)เป็นผู้แจ้งความร่วมด้วย...จะทำการแจ้งความโดยตัวคุณเอง(ในฐานะผู้เช่าซื้อ / ผู้ครอบครอง)เพียงฝ่ายเดียวไม่ได้

อ้างอิงข้อมูลจาก
ทำยังงัยดีผ่อนมอเตอร์ไซค์แทนญาติแต่ไม่อยากจ่ายแล้ว
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=49773&Itemid=0

จุดอ่อนของพวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=14319&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=14319&Itemid=64&limitstart=20#14555

eggkung เขียน: 2. เนื่องจากคืนรถไม่ได้ ผมจะสามารถคุยกับทางทนายโจทก์หรือร้องขอให้ศาลพิจารณาเรื่องดอกเบี้ยกับเงินค่าขาดประโยชน์รวมถึงค่าทนายความ ได้หรือไม่ครับ

โดยปกติแล้ว เรื่องในคดีแพ่งแบบนี้ ทางฝ่ายโจทก์มันไม่รับฟังหรือรับพิจารณาหรอกครับ
ส่วนศาลจะรับฟังหรือไม่นั้น อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ...ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของศาล

eggkung เขียน: ถ้าได้ผมต้องเตรียมเอกสารหรือคำร้องอะไรบ้างรึเปล่าครับ

ไปอ่านสิครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

eggkung เขียน: ปล.หมายศาลที่มา มีเฉพาะความแพ่งนะครับ ไม่มีความอาญา

ก็ดีแล้วนี่ครับ...ที่ทางโจทก์มันฟ้องคุณเป็นเพียงแค่คดีแพ่ง
เพราะถ้ามันฟ้องให้เป็นคดีอาญา คุณอาจต้องติดคุกด้วยนะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.411 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena