ขอคำแนะนำครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92984 โดย kornbkk
พอดีผมประสบปัญหาหนี้สิน จนไม่สามารถหมุนเงินได้ จนมาเจอชม นี้ จึงอยากขอความช่วยเหลือ หรือขอเสนอแนะพี่ๆ ช่วยแนะนำครับ
หนี้สินที่ผมมี พอสรุปได้
1.อีซี่ บาย วงเงิน 102,500 ขั้นต่ำ 3,100
2.ธนาคารกรุงศรี (สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล) วงเงิน 75,000 บังคับให้ชำระเป็นรายเดือน 3,531
3.SPEEDY CASH (SCB) วงเงิน 92,000 ขั้นต่ำ 4,500
4.บัตรกรุงไทย (บัตรเครดิต) วงเงิน 50,500 ขั้นต่ำ 5,100
5.บัตรกรุงไทย ( บัตรกดเงินสด) วงเงิน 50,200 ขั้นต่ำ 1,500
6.เฟิร์สช้อยส วงเงิน 12,000 ขั้นต่ำ 600
ผมมีรายได้ ต่อเดือน ประมาณ 16,000 ครับ....พี่ๆ คนไหนพอมีคำแนะนำ หรือ เสนอแนะ ให้ผมได้เป็นแนวทางได้ เรียนเชิญเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92985 โดย Kigyakuza
Replied by Kigyakuza on topic ขอคำแนะนำครับ
แนะนำว่าอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆค่ะ เป็นอันดับแรกๆที่ต้องทำในเว็บบอร์ดแห่งนี้ค่ะ

สรุปให้ง่ายตามแนวทางของชมรม ดังนี้
1.เลือกแนวทางการชำระหนี้ให้เหมาะสมกับตัวเอง
2.ทำบัญชีรายรับรายจ่าย
3.เก็บเงิน รอชำระหนี้เมื่อพร้อม
แล้วเก็บเงินให้ได้มากที่สุด ทำบัญชี
เราจะได้กำหนดค่าใช้จ่ายและแบ่งเก็บได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92986 โดย kornbkk
Replied by kornbkk on topic ขอคำแนะนำครับ
ครับผม...ผมได้เข้าไปอ่านรายละเอียดแล้วครับ ขอบคุณครับพี่

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93018 โดย kornbkk
Replied by kornbkk on topic ขอคำแนะนำครับ
มา update ข้อมูลครับ....07-03-60
หลังจากไม่ได้ไปจ่ายหนี้ตามนัด คือ สิ้นเดือน กพ. 60 ยอดการโทรทวงหนี้ของ อีซี่ บาย พุ่งกระฉูด วันล่ะเกือบ 10 misscall. ทั้งเบอร์ส่วนตัว/ เบอร์ที่ทำงาน (แต่เจ้าหน้าที่พูดจาไพเราะมากๆ ครับ) แต่ผมก็ตอบไป ยังไม่มีเลยครับ / หาไม่ได้ครับ....... :say:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93019 โดย kornbkk
ผมลืมครับ....ทางเจ้าหน้่าที่ทวงหนี้ ของ อีซี่ บาย บอกว่า จะขอเบอร์โทรติดต่อ ญาติสายตรง( พ่อ /แม่/น้อง)....เราไม่ให้ก็ได้ ใช่ไหมครับ :ไม่ยอม:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93020 โดย cha-lee
Replied by cha-lee on topic ขอคำแนะนำครับ
ยอดหนี้กับรายรับ พอๆกับเราเลย เอาใจช่วยนะคะ

ส่วนเรื่องสายทวงหนี้ ของเราเริ่มซาๆ เข้าเดือนที่ 3 ล่ะ :pray: ....เอ้าาอิซี่บายโทรมาพอดี แค่นี้ก่อนนะคะ..

kornbkk เขียน: มา update ข้อมูลครับ....07-03-60
หลังจากไม่ได้ไปจ่ายหนี้ตามนัด คือ สิ้นเดือน กพ. 60 ยอดการโทรทวงหนี้ของ อีซี่ บาย พุ่งกระฉูด วันล่ะเกือบ 10 misscall. ทั้งเบอร์ส่วนตัว/ เบอร์ที่ทำงาน (แต่เจ้าหน้าที่พูดจาไพเราะมากๆ ครับ) แต่ผมก็ตอบไป ยังไม่มีเลยครับ / หาไม่ได้ครับ....... :say:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93021 โดย Kigyakuza
Replied by Kigyakuza on topic ขอคำแนะนำครับ
เกาะติดกระทู้นี้ค่ะ เริ่มหยุดจ่ายพร้อมๆไปกะคุณ เรามี 3 เจ้า
1.ae-on
2.u-may
3.fc
ยอด 3 ใบแสนห้ากว่าค่ะ
สู้ๆไปด้วยกัน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93022 โดย faladose
Replied by faladose on topic ขอคำแนะนำครับ
อิกเสียงครับ อีซี่บาย กระหน่ำโทรมาก ตั้งแต่เช้า 8.30 ยัน 20.00

หัวอกเดียวกัน สู้ๆครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93025 โดย kornbkk
ขอบคุณครับทุกคน.....สู้ๆๆๆๆ ครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93095 โดย kornbkk
Update ล่าสุด 9/03/60 : 14.00
จนท. อีซี่บาย โทรมา ทวงหนี้ ตามปกติ แต่ปิดท้ายด้วย ว่า ขอเบอร์โทร พ่อกับแม่ หรือ สามีภารยา ตามกฏหมายใหม่ ระบุให้ แจ้งด้วย...แล้ว ให้เราเตรียมข้อมูลไว้ เดี๋ยว จะติดต่อกลับมาใหม่อีกครั้ง

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93096 โดย temtem
Replied by temtem on topic ขอคำแนะนำครับ
ถ้าเอาหนี้เราไปทวงถามกับญาติ พ่อแม่ สามีภรรยาจะไม่เป็นการประจานหนี้เหรอคะ ถ้าเค้าโทรมาใหม่ลองถามดู

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93107 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic ขอคำแนะนำครับ

kornbkk เขียน: ผมลืมครับ....ทางเจ้าหน้่าที่ทวงหนี้ ของ อีซี่ บาย บอกว่า จะขอเบอร์โทรติดต่อ ญาติสายตรง( พ่อ /แม่/น้อง)....เราไม่ให้ก็ได้ ใช่ไหมครับ :ไม่ยอม:

kornbkk เขียน: Update ล่าสุด 9/03/60 : 14.00
จนท. อีซี่บาย โทรมา ทวงหนี้ ตามปกติ แต่ปิดท้ายด้วย ว่า ขอเบอร์โทร พ่อกับแม่ หรือ สามีภารยา ตามกฏหมายใหม่ ระบุให้ แจ้งด้วย...แล้ว ให้เราเตรียมข้อมูลไว้ เดี๋ยว จะติดต่อกลับมาใหม่อีกครั้ง

temtem เขียน: ถ้าเอาหนี้เราไปทวงถามกับญาติ พ่อแม่ สามีภรรยาจะไม่เป็นการประจานหนี้เหรอคะ ถ้าเค้าโทรมาใหม่ลองถามดู

ลองอ่านพรบ.ทวงถามหนี้ดู ตามที่ผมเข้าใจคือห้ามทวงถามหนี้คนอื่น เว้นแต่ลูกหนี้ดันไประบุไว้ในชื่อผู้ติดต่อ ซึ่งผู้ติดต่อทั่วๆไป เช่น เพื่อน เจ้านายที่ทำงาน เจ้าหนี้ถามได้แค่สถานที่ติดต่อลูกหนี้ได้เท่านั้น

แต่หากผู้ติดต่อที่ลูกหนี้แจ้งไว้ต่อเจ้าหนี้ ดันเป็นคู่สมรส บุพการี​ หรือผู้สืบสันดาน เจ้าหนี้สามารถบอกข้อมูลเกี่ยวกับหนี้ได้ ตามสมควรครับ

กฎหมายไม่ได้บังคับให้บอกเบอร์พ่อแม่สามีภรรยาบุตรนะ แต่ถ้าเรายินยอมบอกไป เจ้าหนี้จะสามารถใช้กฎหมายข้อหนี้ บอกข้อมูลหนี้ของลูกหนี้ ให้แก่ พ่อ แม่ สามี ภรรยา บุตร ได้ครับ

อีซี่บายน่าจะทำให้คุณ kornbkk ไขว้เขวมากกว่า (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93114 โดย kornbkk
กระจ่างครับผม.....ขอบคุณมากครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93222 โดย kornbkk
Update...การทวงถามจากเจ้าหนี้ (อีซี่บาย) 15-03-60
พูดจาสุภาพ มีหลักการ จนผมเกิดความละอาย แล้วให้ผมแจ้ง รายละเอียด วิธีการที่จะชำระหนี้ คืน ว่าคุณได้เตรียมการ จะทำอย่างไงต่อจากนี้.....เล่นเอาผม ไปไม่ถูกเลย :sweat:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93226 โดย Kigyakuza
เจ้านี้ตามและใช้คำพูดสุดๆเลยค่ะ 55555 สำนึกผิดไม่ทันเลยค่า :say: :crying:

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93394 โดย สู้หนี้
Replied by สู้หนี้ on topic ขอคำแนะนำครับ
คุณ kornbkk สู้ๆนะคะ
ดิฉันก็โดนค่ะ มีอีซี่บายเนี้ยละค่ะ เช้า สาย บ่าย เย็นจนถึง 20.00 ทุกวันค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93395 โดย kmn
Replied by kmn on topic ขอคำแนะนำครับ
ลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นครับ( แต่ส่วนใหญ่ก็จำเป็นทั้งน๊าน)
เมื่อคุณหยุดจ่ายทุกบัตรแล้วคุณก็จะมีเงินเพิ่มขึ้น(จากที่คุณเอาไปจ่ายขั้นต่ำในแต่ละเดือน)อย่างน้อยก็เดือนล่ะหมื่นกว่าบาทใช่มั๊ยครับ เอาเงินจำนวนนี้มาจัดสรรกับที่เหลืออยู่ให้พอใช้จ่ายในสิ่งที่จำเป็นแล้วเก็บส่วนที่เหลือไว้ สะสมไปเรื่อยๆครับ เจ้าไหนโทรมาขู่ โทรมาโน้มน้าวให้ทำประนอมหนี้ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ ถ้ามีเจ้าไหนเสนอส่วนลดมาแล้วอยู่ในวิสัยที่เราสามารถจ่ายปิดได้ก็ปิดไปเลยครับจะได้หมดภาระไปหนึ่ง
ของผมปิดหมดแล้ว ยอดกลมๆ 8แสนกว่าบาท จาก8บัญชี ใช้เวลา4ปี ตัวสุดท้ายเพิ่งปิดไปเมื่อช่วงปลายปี 2559 นี้ ปัจจุบันมีหนี้ก้อนใหม่ ใหญ่กว่าเดิม กู้ซื้อบ้านอีก เกือบ2ล้านบาท มีวันนี้ได้เพราะยึดแนวทางชมรมครับ

สำคัญคือต้องไม่ใจอ่อนครับ เวลาเจอคำพูดแบบนิ่มๆมาโน้มน้าว ต้องยึดแนวทางของชมรมให้มั่นครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ o_)

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93611 โดย kornbkk
ขอบคุณครับ คุณ yonst.......

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93612 โดย kornbkk
มา Update ครับ 04-04-60
หลังจากที่หยุดจ่ายทุกบัตร มาเข้างวดที่ 2 เจ้าหนี้ ทุกราย โทรมาแบบกระหน่ำ ทั้งเบอร์ ส่วนตัวและเบอร์ที่ทำงาน รวมถึง เบอร์โทรอพาร์ทเม้นท์ เล่นเอา ผม จิตเสื่อมไปเลยทีเดียว เลยช่วงหลังๆ ไม่ได้ รับเลยสักเจ้าหนี้.......

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93614 โดย Kigyakuza
พยายามรับโทรนะคะ สู้ๆอดทน สักวันเราจะผ่านช่วงชีวิตที่ทุกข์ยากแบบนี้ไปให้ได้ค่ะ ขอเอาใจช่วยนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.600 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena