หยุด พลิกชีวิต

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92987 โดย faladose
โพสแรกก็มัวเลย ผิดห้อง

สวัสดีครับ
ผมก็เป็นอิกคนที่มีปัญหาหนี้สินมานานแรมปี (หลายแรมเลยแหล่ะ)
สมกับนิสัย (สันดาน) ที่เป็นคน ใช้จ่ายไม่ระวัง ฟุ่มเฟือย ใจใหญ่ สายเป ประมาณนั่น ^^
ผลลัพธ์ก็คือ

1. สินเชื่อบุคคล Citi 110000 ส่งเดือนละ 4216 บาท 4 ปี ส่งไปแล้ว 8 งวด
2. อิซี่บาย 90000 ขั้นต่ำ 3000
3. FC 60000 ขั้นต่ำ 4200
4. บัตรเงินสดกสิกร 21000 ขั้นต่ำ 1200
:cry2: :cry2: :cry2:

ยังมีอิก
ผ่อนรถ 8100
ค่าเน็ต ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโน่นค่านี่ 3000+

ผมก็เป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆในบริษัทบ้านๆแห่งหนึ่ง เงินเดือนกลางๆ 26000
ซึ่งดูจากรายรับกับรายจ่ายนั้น มันแทบจะไม่เหลือไว้กินเลย ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม
ถึงอยู่มาได้ตั้ง 3-4 ปี (อยู่แบบอดๆอยากๆ) :laughing: :laughing:
ในเมื่อมันไม่ไหวจริงๆ เดือนแต่ละเดือน ทำงานไปเพื่อใช้หนี้ จนตัวเองไม่มีจะกิน
บ่อยครั้งต้องหยิบยืมพี่น้อง เพื่อประทั่งชีวิตไปให้ถึงสิ้นเดือน เห้อ ชีวิต
คิดๆๆๆๆๆ ทำไงดีว้า ที่จะหลีกหนีปัญหานี่ให้ได้ ถ้าจ้ายทั้งหมดแล้วจะเอาอะไรกินล่ะ
แล้วถ้าไม่จ่ายล่ะ จะเป็นอย่างไร จะโดนอะไรมั้ย เครดิตที่พยายามรักษาไว้นั่นจะเสียมั้ย
จะเป็นบุคคลล้มละลายมั้ย คิดไปทั่ว หาวิธีอยู่นานก็มาเจอ เวป คนยิ้มสู้หนี้ นี่ แว๊บแรก
ที่เห็น เหมือนมีความหวังขึ้นมา นี่แหล่ะคือหนทางที่จะทำให้เราเป็นไท ในสักวัน ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92989 โดย faladose
Replied by faladose on topic หยุด พลิกชีวิต
ถ้าใจมันบอกว่า "ใช่" แล้วจะมัวรออะไร :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เริ่มหยุดเดือน 3/60 นี่เลย

ขอบอกก่อนครับ
ผมเลือกที่จะหยุดแค่ 2 ตัว เพราะกลัวว่าจะเก็บเงินทำ H/C ไม่ทัน
คือ อิซี่บายกับFC
ส่วนที่เหลือ
สินเชื่อ Citi วงเงินสูงไป อิกอย่างที่อ่านกระทู้อื่นๆ เขาบอกว่าฟ้องเร็ว ไม่ไหวๆ ทนๆจ่ายไป
บัตรเงินสดกสิกร หยุดไม่ได้ เงินผ่านทางนี้

ซึ่งคำนวณจากรายรับแล้วจะเหลือเก็บเดือนละ 6-7 พัน

ผมเลือกถูกมั้ยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92991 โดย faladose
Replied by faladose on topic หยุด พลิกชีวิต
หยุดจ่าย เลยไป 1 วัน

อิซี่บาย กระหน่ำแหลกครับ โทรเป็น 20 สายเลย

พนักงาน : สวัสดีครับ คุณกาก ใช่มั้ยครับ
กาก : ครับ
พนักงาน : คุณมียอดค้างชำระ จำนวน...ร่ายยาววว (มึงเปิดโอกาสกูพูดหน่อย)
กาก : โห้ยพี่ ผมยังไม่มีเลย
พนักงาน : คุณต้องรับผิดชอบตัวเองครับ (เออกูผิดเอง)
กาก : ....
พนักงาน : ไปชำระเลยนะครับ
กาก : ครับ (พ่อง)

นี่แค่วันแรกนะเนี่ย รู้สึกว่าเริ่มเข้มข้น :laughing: :laughing:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92999 โดย faladose
อัพเดต 6/3/60

เมื่อกี้พนักงานอีซี่บายโทรเข้ามา
คือพยายามให้ผมจ่ายยอดที่ค้างอยู่ บอกว่าลดให้จากขั้นต่ำ รับรองการชำระถึง 6 โมงเย็นวันนี้
แล้วในบัตรมันมีวงเงินคงเงินอยู่ 8000+ ซึ่งพนักงงานบอกว่า ถ้ายังไม่การชำระเข้ามาพรุ่งนี้จะ
ตัดวงเงินในบัตร งง แบบนี้ก็ได้หรือครับ ควรทำยังไงครับ :No:

แล้วถ้าเราไม่กดออกมาให้เต็มจำนวนวงเงิน จะมีผลมั้ยครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93011 โดย ching100
Replied by ching100 on topic หยุด พลิกชีวิต
อีซี่ ตัวนี้ผมผ่านมาแล้วครับ มีเทคนิคง่ายๆ แต่ต้องมีภูมิ + ความหน้าทนของเราหน่อย คือ ถ้าชักโน่นนี่นั่นว่าให้ไปจ่าย บอกไปเลย ถ้ามีจะไปจ่ายครับ ตอนนี้ไม่มี ถ้ามันถามอีกว่า ไม่มี ติดปัญหาอะไรหรือป่าว ก็บอกไปเลย ปัญหาเดวคือไม่มีเงิน (ถึงมีก็ไม่จ่าย) และถ้าเค้าบอกว่างั้นจะโทรมาใหม่ ก้อครบไปเหอะครับ พอโทรมาก็มุขเดิม บอกไม่มี.....อย่าไปนัดวันว่าให้โ?รมาวันไหน ปล่อยให้โทรทุกวันไปเลยครับ อย่าเพิ่งรำคาญเค้า เดวเค้าจะค่อยๆหายไปเอง เราก้อแค่ตอบ ไม่มี ถ้ามีก้อเดวจ่าย

ลองดูประมาณนี้ครับ สู้ๆนะครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93012 โดย faladose
ขอบคุณครับ มาถึงขั้นนี่แล้วก็ต้องเดินหน้าต่อไปครับ

อัพเดตนิดนึ่ง เกือบ 2 ทุ่ม ยังโทรมาอิก :say:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93029 โดย faladose
อัพเดต 7/3/60

อิซี่บาย โทรเข้ามาต้องการให้เราเข้าไปจ่ายบิลที่ค้างอยู่ เซงที่ยังมีเงินอยู่ในบัตร 9000

นี่แหล่ะทำให้ พนักงานเห็นช่องที่จะกดดัน บอกให้เราไปกดแล้วนำไปจ่ายเพื่อรักษาเครดิต

ทำไมไม่กดออกมาให้หมดว้า (เซง) เจอแบบนี้ควรทำอย่างไรครับ

1. กดที่เหลือแล้วเก็บไว้ แต่จะตอบคำถามพวกทวงยังไงหล่ะที่นี่
2. ปล่อยไว้งั้นแหล่ะ แต่ก็กลัวว่ามันจะหักเงินออกจากบัญชี

FC ยังนิ่งอยู่

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93031 โดย cha-lee
Replied by cha-lee on topic หยุด พลิกชีวิต
ของเรากดคะ กดมาเก็บไว้ ตามคำแนะนำ ของคุณนกกระจอกเทศ (ห้ามใช้เด็ดขาด ฝากแบงค์ไว้รอ H/C )
:wo:

faladose เขียน: อัพเดต 7/3/60

อิซี่บาย โทรเข้ามาต้องการให้เราเข้าไปจ่ายบิลที่ค้างอยู่ เซงที่ยังมีเงินอยู่ในบัตร 9000

นี่แหล่ะทำให้ พนักงานเห็นช่องที่จะกดดัน บอกให้เราไปกดแล้วนำไปจ่ายเพื่อรักษาเครดิต

ทำไมไม่กดออกมาให้หมดว้า (เซง) เจอแบบนี้ควรทำอย่างไรครับ

1. กดที่เหลือแล้วเก็บไว้ แต่จะตอบคำถามพวกทวงยังไงหล่ะที่นี่
2. ปล่อยไว้งั้นแหล่ะ แต่ก็กลัวว่ามันจะหักเงินออกจากบัญชี

FC ยังนิ่งอยู่

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93034 โดย faladose
ขอบคุณครับ

ถ้ากดออกมาเก็บเพื่อรอ H/C
ซึ่งพอจะเดาคำถามของพนักงานได้เลย "บัญชีของคุณมี การกดเงินออกไป แต่ไม่มีการจ่ายยอดที่ค้างเข้ามา กรุณาไปจ่ายด้วยนะค่ะ" :No: :No: :No:

แต่มันก็สิทธิ์ของเรานิ จะกดออกมาไปทำอะไร

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93049 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic หยุด พลิกชีวิต

faladose เขียน: ขอบคุณครับ

ถ้ากดออกมาเก็บเพื่อรอ H/C
ซึ่งพอจะเดาคำถามของพนักงานได้เลย "บัญชีของคุณมี การกดเงินออกไป แต่ไม่มีการจ่ายยอดที่ค้างเข้ามา กรุณาไปจ่ายด้วยนะค่ะ" :No: :No: :No:

แต่มันก็สิทธิ์ของเรานิ จะกดออกมาไปทำอะไร

ตั้งสติให้ดี นึกถึงจุดหมายปลายทางของเราคือการปลดหนี้ เราไม่ได้หนี ไม่ได้โกง แต่จะจ่ายเมื่อเราพร้อม

ของผมใช้วิธีที่คุณ ching100 แนะนำมาเลยครับ เรียบง่ายแต่ได้ผล

เจ้าหนี้ถาม : กรุณาชำระหนี้ด้วย
ตอบ : ยังไม่มีเงินครับ

เจ้า​หนี้ถาม: จะชำระเมื่อไร

เจ้าหนี้ถาม : จะหาทางชำระได้อย่างไร
ตอบ : กำลังหาอยู่ครับ ยังไม่มี

เจ้าหนี้ถาม : ยังทำงานอยู่ใช่มั้ย จ่ายเข้ามาสัก 100 บาทก่อนได้มั้ย
ตอบ : ยังไม่มีครับ

เจ้าหนี้ถาม : 100 ก็ยังไม่มีเหรอ แล้วจะมีเมื่อไร
ตอบ : ยังไม่มีครับ กำลังหาทาง ยังไม่รู้ว่าเมื่อไรจะมี

เจ้าหนี้​ถาม : คุณเอาเงินเค้ามาก็ต้องใช้เค้า
ตอบ : ตอนนี้ยังไม่มีครับ

เจ้าหนี้ถาม : พอจะกำหนดวันชำระครั้งต่อไปได้มั้ย
ตอบ : ยังไม่มีนะครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะเมื่อไร

เจ้าหนี้ถาม : งั้นต้องปล่อยตามกระบวนการนะ
ตอบ : ก็ยังไม่มีอะครับ ก็ต้องตามนั้น

เจ้าหนี้ถาม : งั้นเดี๋ยวติดต่อมาใหม่
ตอบ : สวัสดีครับ

เมื่อเจ้าหนี้โทรมาอีกก็วนตามข้างบนไป

3-6 เดือนแรกหลังจากหยุดจ่ายจะมีกระหน่ำโทรแบบนี้แหละครับ หลังจากนั้นก็จะเริ่มห่างขึ้นๆ

คนที่โทรมาทวงเขาทำตามหน้าที่ครับ เขาไม่ได้อยากได้เงินจากเราหรอก เพราะสิ้นเดือนเขาก็ได้รับเงินเดือนจากนายจ้างที่เป็นเจ้าหนี้เราอยู่ดี เพียงแต่เขาก็ต้องมีผลงานบ้างเช่น วันนี้โทรทวงได้ 100 ราย วันนี้คุย/เจรจากับลูกหนี้ ใช้เวลา 900 นาที เป็นต้น

อ่านเยอะๆครับ ความรู้​มีหมดที่นี่จริงๆ

เป็นกำลังใจให้นะครับ​ สู้ๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93050 โดย AlexanderErk
Replied by AlexanderErk on topic หยุด พลิกชีวิต
Umay สายแรก 8.30 มั้งครับ และเลิกงาน สองทุ่มหรือไงนี่แหละ จึงโทรได้ท้างงงวัน

ยอดเงิน 9000 ดีแล้วที่ไม่กดออกมา จะได้ยอดหนี้ไม่สูง กดออกมายังไงคิดว่าต้องถูกใช้ไปก่อน HC แน่ๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93054 โดย faladose

Hippocrite เขียน:

faladose เขียน: ตั้งสติให้ดี นึกถึงจุดหมายปลายทางของเราคือการปลดหนี้ เราไม่ได้หนี ไม่ได้โกง แต่จะจ่ายเมื่อเราพร้อม

ของผมใช้วิธีที่คุณ ching100 แนะนำมาเลยครับ เรียบง่ายแต่ได้ผล

เจ้าหนี้ถาม : กรุณาชำระหนี้ด้วย

เจ้า​หนี้ถาม: จะชำระเมื่อไร

เจ้าหนี้ถาม : จะหาทางชำระได้อย่างไร
ตอบ : กำลังหาอยู่ครับ ยังไม่มี

เจ้าหนี้ถาม : ยังทำงานอยู่ใช่มั้ย จ่ายเข้ามาสัก 100 บาทก่อนได้มั้ย
ตอบ : ยังไม่มีครับ

เจ้าหนี้ถาม : 100 ก็ยังไม่มีเหรอ แล้วจะมีเมื่อไร
ตอบ : ยังไม่มีครับ กำลังหาทาง ยังไม่รู้ว่าเมื่อไรจะมี

เจ้าหนี้​ถาม : คุณเอาเงินเค้ามาก็ต้องใช้เค้า
ตอบ : ตอนนี้ยังไม่มีครับ

เจ้าหนี้ถาม : พอจะกำหนดวันชำระครั้งต่อไปได้มั้ย
ตอบ : ยังไม่มีนะครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะเมื่อไร

เจ้าหนี้ถาม : งั้นต้องปล่อยตามกระบวนการนะ
ตอบ : ก็ยังไม่มีอะครับ ก็ต้องตามนั้น

เจ้าหนี้ถาม : งั้นเดี๋ยวติดต่อมาใหม่
ตอบ : สวัสดีครับ

เมื่อเจ้าหนี้โทรมาอีกก็วนตามข้างบนไป

3-6 เดือนแรกหลังจากหยุดจ่ายจะมีกระหน่ำโทรแบบนี้แหละครับ หลังจากนั้นก็จะเริ่มห่างขึ้นๆ

คนที่โทรมาทวงเขาทำตามหน้าที่ครับ เขาไม่ได้อยากได้เงินจากเราหรอก เพราะสิ้นเดือนเขาก็ได้รับเงินเดือนจากนายจ้างที่เป็นเจ้าหนี้เราอยู่ดี เพียงแต่เขาก็ต้องมีผลงานบ้างเช่น วันนี้โทรทวงได้ 100 ราย วันนี้คุย/เจรจากับลูกหนี้ ใช้เวลา 900 นาที เป็นต้น

อ่านเยอะๆครับ ความรู้​มีหมดที่นี่จริงๆ

เป็นกำลังใจให้นะครับ​ สู้ๆ

ขอบคุณครับ รู้สึกหัวเสียกับการทวงหนี้อยู่พอสมควร แต่ก็สู้ๆครับ :pray: :pray:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93055 โดย faladose

AlexanderErk เขียน: Umay สายแรก 8.30 มั้งครับ และเลิกงาน สองทุ่มหรือไงนี่แหละ จึงโทรได้ท้างงงวัน

ยอดเงิน 9000 ดีแล้วที่ไม่กดออกมา จะได้ยอดหนี้ไม่สูง กดออกมายังไงคิดว่าต้องถูกใช้ไปก่อน HC แน่ๆ

แล้วทางเจ้าหนี้มันจะสามารถหักยอดจากเงินที่มีอยู่ในบัญชีได้หรือเปล่าครับ สงสัย

ผมเข้าไปอ่านกระทู้ของ คุณนกกระจอกเทศ ที่เขาบอกไว้ ว่า ควรดึงเงินในบัตรออกมาให้หมดเพื่อรอ H/C

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93063 โดย Rasitayee
Replied by Rasitayee on topic หยุด พลิกชีวิต
สู้ ๆ นะค่ะ กสิกร ลดเยอะค่ะ ตั้งสติดีๆ เก็บเงินไว้ พอได้จังหวะก็ปิดเลย แต่กสิกรได้ 50% ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93067 โดย faladose
อัพเดต เย็น 8/3/60

อีซี่ควาย พูดไม่รู้เรื่องโทรจิกๆๆให้ไปจ่ายอยู่นั่น ก็บอกว่าไม่มี ให้ไปกดเงินที่มีในบัญชีมาจ่ายก่อนสิ นึกในใจ (เออก็ได้เด่วไปกด แต่ไม่ไปจ่ายให้หรอก เก็บรอ H/C)
มันเริ่มมีอารมณ์ สำเนียงทองแดงออก ประมาณแบบนี้มันก็ไม่จบ ไม่จบยังไงว่ะ ก็บอกว่าไม่มี เลยนี่ผมหนีหรอ รับแต่โทรศัพท์พวกคุณ แระพรุ่งนี้ก็โทรมาอิก วันต่อไปๆก็โทรมาอิก จนไม่ต้องทำอะไรล่ะ คือไรว่ะ ฟังภาษาคนไม่เข้าใจหรอ ว่ายังไม่มี ถ้ามีจะไปจ่ายให้ เห้อ!

นี่หยุดจ่าย แค่ 6 วันนะเนี่ย สรวนมากมาย
เริ่มใช้เบอร์เติมเงิน ไม่ได้ลงทะเบียนมาล่ะ

FC โทรมา 1 สาย รับไม่ทัน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93074 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic หยุด พลิกชีวิต

faladose เขียน:

AlexanderErk เขียน: Umay สายแรก 8.30 มั้งครับ และเลิกงาน สองทุ่มหรือไงนี่แหละ จึงโทรได้ท้างงงวัน

แล้วทางเจ้าหนี้มันจะสามารถหักยอดจากเงินที่มีอยู่ในบัญชีได้หรือเปล่าครับ สงสัย

ผมเข้าไปอ่านกระทู้ของ คุณนกกระจอกเทศ ที่เขาบอกไว้ ว่า ควรดึงเงินในบัตรออกมาให้หมดเพื่อรอ H/C

วงเงินที่เหลือหากไม่กดออกมา ก็จะถูกแทนที่ด้วยดอกเบี้ยที่ทางเจ้าหนี้จะเดินตลอดเวลา เจ้าหนี้ไม่ยึดก็เหมือนยึดแหละครับ สักวันก็จะวงเงินเต็มอยู่ดี ถือเป็นเงินเก็บไว้กับตัวเองดีที่สุดครับ เพราะหากจู่ๆมีเจ้าหนี้รายอื่นให้ยอดปิดงามๆมา จะได้ไม่เสียดาย

faladose เขียน: อัพเดต เย็น 8/3/60

อีซี่ควาย พูดไม่รู้เรื่องโทรจิกๆๆให้ไปจ่ายอยู่นั่น ก็บอกว่าไม่มี ให้ไปกดเงินที่มีในบัญชีมาจ่ายก่อนสิ นึกในใจ (เออก็ได้เด่วไปกด แต่ไม่ไปจ่ายให้หรอก เก็บรอ H/C)
มันเริ่มมีอารมณ์ สำเนียงทองแดงออก ประมาณแบบนี้มันก็ไม่จบ ไม่จบยังไงว่ะ ก็บอกว่าไม่มี เลยนี่ผมหนีหรอ รับแต่โทรศัพท์พวกคุณ แระพรุ่งนี้ก็โทรมาอิก วันต่อไปๆก็โทรมาอิก จนไม่ต้องทำอะไรล่ะ คือไรว่ะ ฟังภาษาคนไม่เข้าใจหรอ ว่ายังไม่มี ถ้ามีจะไปจ่ายให้ เห้อ!

นี่หยุดจ่าย แค่ 6 วันนะเนี่ย สรวนมากมาย
เริ่มใช้เบอร์เติมเงิน ไม่ได้ลงทะเบียนมาล่ะ

ช่างหัวมันครับ เราเก็บเงินต่อ สู้ๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93076 โดย faladose

Hippocrite เขียน:

faladose เขียน:

วงเงินที่เหลือหากไม่กดออกมา ก็จะถูกแทนที่ด้วยดอกเบี้ยที่ทางเจ้าหนี้จะเดินตลอดเวลา เจ้าหนี้ไม่ยึดก็เหมือนยึดแหละครับ สักวันก็จะวงเงินเต็มอยู่ดี ถือเป็นเงินเก็บไว้กับตัวเองดีที่สุดครับ เพราะหากจู่ๆมีเจ้าหนี้รายอื่นให้ยอดปิดงามๆมา จะได้ไม่เสียดาย

faladose เขียน: อัพเดต เย็น 8/3/60

ช่างหัวมันครับ เราเก็บเงินต่อ สู้ๆ

ขอบคุณ คุณ Hippocrite มากครับ
ได้รับกำลังใจและแนะนำแนวทางการแก้ไข

สู้ๆเพื่อเอกราชของตัวเราเอง :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.666 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena