ขอคำแนะนำครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92998 โดย mfdr12
ตัวผมเองรายได้แค่ 15000 อาจจะย้ายงานหาใกล้บ้านแต่รายได้อาจลดลง หนี้ตอนนี้มี

1.รถแลกเงิน ธนชาต 5200
2.ผ่อนมอไซ 3000
3.บัตรกดเงินสด KTC 35,000 ขั้นต่ำ 1300
4.บัตร A money 15,000 ขั้นต่ำ 500
5. j fintech ยอด40,000 ขั้นต้ำ 1100
6.frist choice ยอด 32000 ขั้นต่ำ 1600

เมื่อเช้ามีคุยกับทาง fristchoice เรื่องปรับโครงสร้างหนี้ เหลือ 750 บาท 60 งวด ผมไม่รู้ว่าดีไหม ถ้าเบื้อต้นในความคิดผมก็ว่าดี

ทาง KTC ค้างมา 2เดือนแล้ว จริงๆมีบัตรเครดิตของ KTC ด้วย แต่ให้ทางแฟนรับผิดชอบ ครบ3เดือนแล้วรู้สึกจะใช้ไม่ได้แล้วโดนยกเลิก ผมเลยอยากรู้ว่า บัตรกดเงินสด KTC สามารถประโครงสร้างได้ไหมครับ จะได้จ่ายถูกลง

a money เดือนละ 500 ไม่มีปัญหา

j fintech โทรทวงได้เชี้...มาก เพิ่งค้างเดือนแรก ผมก็นัดไปก่อนแต่ก็ยังไม่มีเงิน เมื่อกี้มาด่าผม นัดแล้วเลื่อนไม่ใช่ลูกผู้ชาย ผมงงเลยที่อื่นยังไม่มีแบบนี้เลย

ผมจะบริหารเงินยังไงดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93005 โดย Kigyakuza
Replied by Kigyakuza on topic ขอคำแนะนำครับ
อ่านกระทู้เยอะๆนะคะ
หลักการเบื้องต้นคือ

"จะต้องหยุดหมุนเงิน หยุดหาหนี้ใหม่มาจ่ายหนี้เก่าโดยเด็ดขาด"
และ

"จะต้องอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง"

เงินเดือนเท่าไหร่ ก็ใช้จ่ายให้พอตลอดทั้งเดือน
ถ้ามีรายได้พิเศษก็ให้เก็บเป็นเงินสำรอง อย่าเอามารวมกับเงินเดือน
เพราะมันได้ไม่แน่ไม่นอน ถ้าเงินพิเศษ/โอที หายไปคราวนี้จะอยู่ไม่ได้กันจริงๆ

ปัญหาการเงิน ที่เกืดขึ้น ณ ปัจจุบัน
ส่วนใหญ่จะมาจากรายได้ลดลง แต่รายจ่ายเท่าเดิม
ทำให้ต้องพยายามหมุนเงิน หาเงิน(กู้)จากที่อื่น เพื่อให้พอกับรายจ่าย
ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง
เพราะมันยิ่งทำให้ระบบการเงินแย่ลง และจะกลายเป็นคนที่มีหนี้สินมากขึ้น มากขึ้นเรื่อยๆ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93006 โดย Kigyakuza

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93008 โดย Ammy2531
Replied by Ammy2531 on topic ขอคำแนะนำครับ
เป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านกระทู้เเนะนำเยอะๆ คุณจะเจอทางแก้ปัญหาที่เหมาะกับคุณค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94140 โดย mfdr12
KTCหมายศาลผมจะมาแล้วพอดีแฟนเพื่อนทำงานในจุดนี้
คืออยากรู้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง ภาระตอนนี้หนักหนาเหลือเกิน ผ่อนรถกับมอไซค์ก็8000แล้วค่ากินน้ำไฟต่างยังไม่รวมค่าเนตโทรศัพท์อีก คือไม่เหลือเก็บต่อเดือนไม่มีเงินก้อน
Ktc​ 2บัตรยอดผมน่าจะประมาณ90,000 กว่า​ คงได้เสนอเป็นปรับโครงสร้างหนี้ มีใครยอดประมาณผมแล้วไปศาลได้ผ่อนกันเดือนเท่าไรบ้างครับ
ในกรณีที่มีบ้านเราเป็นเจ้าของ​ เขาจะทำเรื่องยึดทรัพย์เมื่อไรครับ พอดีบ้านชื่อผมแต่เป็นเงินแม่ไม่อบากให้กระทบส่วนนั้น

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94167 โดย s.chalitta

mfdr12 เขียน: KTCหมายศาลผมจะมาแล้วพอดีแฟนเพื่อนทำงานในจุดนี้
คืออยากรู้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง ภาระตอนนี้หนักหนาเหลือเกิน ผ่อนรถกับมอไซค์ก็8000แล้วค่ากินน้ำไฟต่างยังไม่รวมค่าเนตโทรศัพท์อีก คือไม่เหลือเก็บต่อเดือนไม่มีเงินก้อน
Ktc​ 2บัตรยอดผมน่าจะประมาณ90,000 กว่า​ คงได้เสนอเป็นปรับโครงสร้างหนี้ มีใครยอดประมาณผมแล้วไปศาลได้ผ่อนกันเดือนเท่าไรบ้างครับ
ในกรณีที่มีบ้านเราเป็นเจ้าของ​ เขาจะทำเรื่องยึดทรัพย์เมื่อไรครับ พอดีบ้านชื่อผมแต่เป็นเงินแม่ไม่อบากให้กระทบส่วนนั้น

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ สู้ๆ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94169 โดย badzmaru
เจ้าหนี้แต่ละเจ้า จะเสนอไม่เท่ากันค่ะ. ยังไงลองอ่านที่ปักหมุดเยอะๆค่ะ ช่วยเป็นแนวทางได้ดีมาก.

ไปศาลไม่น่ากลัวค่ะ. แต่เราต้องมีเป้าหมายในใจเราด้วยว่าเราไหวแบบไหน

สู้ๆๆนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.395 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena