ขอคำแนะนำค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93057 โดย กระต่ายในดวงจันทร์
ขอคำแนะนำค่ะ was created by กระต่ายในดวงจันทร์
เพิ่งเข้ามาวันนี้ค่ะ ตัดสินใจหยุดจ่ายมา20วันแล้ว เครียดมากต้องเริ่มตันทำยังไงค่ะ ไปอ่านวิธีตรงไหนค่ะหรือตามอ่านจากกระทู้ ของสมาชิก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :wake:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93058 โดย faladose
Replied by faladose on topic ขอคำแนะนำค่ะ

กระต่ายในดวงจันทร์ เขียน: เพิ่งเข้ามาวันนี้ค่ะ ตัดสินใจหยุดจ่ายมา20วันแล้ว เครียดมากต้องเริ่มตันทำยังไงค่ะ ไปอ่านวิธีตรงไหนค่ะหรือตามอ่านจากกระทู้ ของสมาชิก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :wake:

อ่านเยอะๆมีแต่ความรู้ทั้งนั้น เริ่มอ่านกระทู้ที่ ปักมุด ก่อนเลยครับ

สู้ๆครับ เอาใจช่วย เพิ่งหยุดเหมือนกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93061 โดย กระต่ายในดวงจันทร์
Replied by กระต่ายในดวงจันทร์ on topic ขอคำแนะนำค่ะ
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93088 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic ขอคำแนะนำค่ะ

กระต่ายในดวงจันทร์ เขียน: เพิ่งเข้ามาวันนี้ค่ะ ตัดสินใจหยุดจ่ายมา20วันแล้ว เครียดมากต้องเริ่มตันทำยังไงค่ะ ไปอ่านวิธีตรงไหนค่ะหรือตามอ่านจากกระทู้ ของสมาชิก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :wake:

เริ่มต้น อ่านตามนี้ ก่อนเลยนะค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93127 โดย กระต่ายในดวงจันทร์
Replied by กระต่ายในดวงจันทร์ on topic ขอคำแนะนำค่ะ
ขอบคุณค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94412 โดย กระต่ายในดวงจันทร์
เป็นหนี้ อิออน1xx,xxx
หยุดจ่ายมาครบ3 รอบบิล ไปเมื่อ 2 พค 60 (เป็นลูกค้า อิออนมาจะเกือบ 11 ปี ไม่เคยมีปัญหา)
ถูก บ. ACS ทวงถามให้ชำระ มาตลอดค่ะ เจ้าหน้าที่เขาก็พูดจาดีค่ะ จนมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าจะส่งฟ้องแล้ว เขาจะลดยอดหนี้ให้เหลือ 8x,xxx บ. เขาให้FAX บัตรประชาชนขีดค่อม ขอลดยอดหนี้ เข้าไป เขาก็ส่งไปนำจ่าย ที่ระบุตัวเงินที่ตกลงกันไว้ หัวข้างบนเขียนว่าเป็นใบชำระบัตรเครดิต เราจึงขอใบลดยอดหนี้ตามที่ได้ตกลงกันไว้ว่าจ่ายยอดนี้แล้วจะเป็นการปิดบัญชี และหมดภาระหนี้กับอิออน แต่เขาบอกให้ไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นเคสจะส่งฟ้องแล้ว คุยกันนานหลายวันเขาก็ไม่ยอมส่งใบนี้มาค่ะ จนตอนหลังมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าเป็นหัวหน้าคนนั้นอีกที เขาบอกว่าถ้าไม่สบายใจก็ให้ไปจ่ายที่สำนักงานก็ได้ เขาจะออกใบสำเนาปิดบัญชี แล้วตัวจริงจะส่งตามไปที่บ้าน เขาให้ส่งFAX สำเนาบัตรประชาชน ขีดค่อมขอว่าให้ส่งเอกสารใบปิดบัญชีไปที่อยู่ตามที่แจ้ง แล้วประมาณ 2 วัน เขาก็โทรมาบอกว่า เขาคุยกับหัวหน้าเขาแล้วหัวหน้าเขาบอกว่ามาจ่ายที่บริษัทก็ออกใบสำเนาปิดบัญชีให้ไม่ได้ ต้องให้บัญชีเป็น ศูนย์ก่อน ค่ะ คือมาจ่ายก็จะได้แต่ใบเสร็จ แล้วหนังสือปิดบัญชีจะส่งไปที่บ้านที่หลังค่ะ เขาโทรมาบอกกลัวเราไปจ่ายที่บริษัทแล้วไม่ได้ใบปิดตามที่เขาแจ้งก็จะไมดี เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าเพราะบัญชียังไม่เป็นหนี้เสียอ่ะค่ะ คนที่ได้้้ใบลดหนี้ไปเป็นบัญชีที่หนี้เสียแล้ว หลายเดือนแล้ว เขาเลยออกไปลดหนี้เพื่อปิดบัญชีให้ไม่ได้ (หยุดจ่ายมา 2 เดือน 3 รอบบิล) แต่เขารับประกันว่าที่เขาพูดเป็นความจริง จดชื่อรหัสพนักงานเขาได้เลย หรือตอนหลังถ้ามีปัญหามาขอเชคที่คุยทางโทรศัพท์ไว้ก็ได้บริษัทเขาอัดไว้หมด เขาบอกว่าถ้าไม่จ่ายเข้ามาตามวันที่ตกลงไว้ก็ถือว่าที่ตกลงไว้สิ้นสุด ต้องชำระเต็ม และเดินเรื่องฟ้องร้องตาอไป แต่มาคิดว่าเขาพูดไม่ตรงกัน เจ้าหน้าที่บางคนบอกจะฟ้องแล้วจึงออกใบลดหนี้ให้ไม่ได้ แต่อีกคนบอก ยังไม่ได้เป็นหนี้เสียเลยออกใบลดหนี้ให้ไม่ได้ ทำยังไงดีค่ะ จะหาทางออกยังไง ตอนนี้เครียดมาก ถ้าจ่ายก็อยากจบกลัวมีปัญหาตามมาอีก
ใครมีประสบกราณ์ แบบนี้ หรือขอผู้รู้แนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณมาค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94440 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ขอคำแนะนำค่ะ
.
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64#19743

ตัวอย่างหนังสือแฮร์คัทของ Aeon

(เอื้อเฟื้อโดยคุณ Tamaca)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94445 โดย กระต่ายในดวงจันทร์
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากค่ะ
ยังไม่ได้หนังสือแบบนั้นมาเลยค่ะขอเท่าไหร่ก็ไม่ให้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.481 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena