หนี้เกือบ 2 ล้าน บทเรียนยิ่งใหญ่ในชีวิต

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96448 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง การซื้อ-ขายหนี้เน่า

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43759&Itemid=64#76815

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42052&Itemid=64#59579

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78571

ข้อมูลหนี้กลับเข้ามาในระบบบูโรทำยังไงดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40554&Itemid=64#45385

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96452 โดย siratirange
ขอบคุณค่ะ ชัดเจนมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96989 โดย siratirange
เครียดมากเลยค่ะ ขอระบายหน่อยน่ะค่ะ
ตอนนี้คือเหลือหนี้อยู่ 3 ที่ citi / tmb / standdard ขายหนี้ให้บริหารสินทรัพยเจ
ซึ่งทั้งสามเจ้านี้แทบไม่ลดให้เลยค่ะเต็มที่คือเท่ายอดที่หยุดจ่ายไป
แต่ตรงนี้ยังไม่เครียดเท่ากับว่า เราได้งานธนาคารของธนาคารรัฐ
แล้วhr บอกว่าแค่ตรวจสุขภาพกับตรวจสอบประวัติอาชญากรรม
เราเลยไปลาออกงานบริษัทเดิม แล้วอีกไม่กี่วันก็จะเริ่มงานที่ใหม่ hr ที่ใหม่โทรมาแจ้งว่า
ขอข้อมูลเครดิตบูโรด้วย ไปต่อไม่ถูกเลยค่ะทีนี้ เค้าบอกว่าค่อยเอามาให้หลังเริ่มงานก็ได้
เราไม่รุ่ว่าควรจะถามเค้าไปเลยทางโทรศัพย์ดีไหม หรือรอไปทำงานแล้วเค้าทวงถามก่อนค่อยคุยดี

ย้อนกลับไปอ่านเงื่อนไขการสมัครเค้าเขียนว่า ต้องไม่เป็นบุคคลที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว ติดบูโร ถือว่ามีหนี้สินล้นพ้นตัวรึป่าวค่ะ

ส่วนหนี้ที่เหลืออยุ่3เจ้านี้เราแพลนว่าจะปิดจบใน 5 เดือนนี้

เครียดมากที่สุด เพราะแจ้งลาออกจากงานที่เดิมแล้วด้วย นี่เหลือทำงานที่เดิมอีกแค่4-5วันเองจะไปเริ่มที่ใหม่
เฮ้ออออ เครียดจนปวดหัวร้าวไปหมด เข็ดแล้วจริงๆ ใครมีประสบกาณแนะนำด้วยน่ะค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97016 โดย siratirange
สอบถามค่ะ เราขอส่วนลดพร้อมผ่อนชำระ ของ TMB แต่เจ้าหน้าที่ให้ส่งบัตรประชาชนพร้อมกรอกว่าให้สามารถตรวจสอบข้อมํลเครดิตได้ ในข้อมูลเครดิตของเราจะเหนว่าเราผ่อนบ้านผ่อนรถอยู่ แบบนี้ควรส่งให้ดีไหมค่ะ เค้าก็จะเหนว่าเรามีทรัพยสินทั้งๆที่ทรัพยสินนั่นเปนของพี่เราที่ผ่อนอ่ะค่ะ
แต่ถ้าไม่ส่งให้เค้าก็บอกbankไม่ยอมขอส่วนลดไม่ได้ ใครมีเคสแบบนี้แนะนำด้วยน่ะค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97023 โดย jackTs

siratirange เขียน: สอบถามค่ะ เราขอส่วนลดพร้อมผ่อนชำระ ของ TMB แต่เจ้าหน้าที่ให้ส่งบัตรประชาชนพร้อมกรอกว่าให้สามารถตรวจสอบข้อมํลเครดิตได้ ในข้อมูลเครดิตของเราจะเหนว่าเราผ่อนบ้านผ่อนรถอยู่ แบบนี้ควรส่งให้ดีไหมค่ะ เค้าก็จะเหนว่าเรามีทรัพยสินทั้งๆที่ทรัพยสินนั่นเปนของพี่เราที่ผ่อนอ่ะค่ะ
แต่ถ้าไม่ส่งให้เค้าก็บอกbankไม่ยอมขอส่วนลดไม่ได้ ใครมีเคสแบบนี้แนะนำด้วยน่ะค่ะ

คำตอบอยู่ในนี้ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97026 โดย siratirange
ขอบคุณค่ะ แต่ก็ยังตัดสอนใจไม่ได้อยู่ดีว่าควรส่งดีไหม ใจเราก็อยากจะส่งๆให้มันจบๆไปเพราะจะได้รีบผ่อนปิดจบกลัวจะกระทบกับงาน แต่อีกใจกลัวส่งไปแล้วเค้าเหนว่าเรามีชื่ออยู่ในการผ่อนบ้านแล้วจะเปลื่อนใจไม่ให้ทั้งส่วนลดและการแบ่งชำระค่ะ

:say:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97131 โดย siratirange
มีใครมีประสบการณ์ หรือข่าวความคืบหน้าหนี้ สแตนดารด ที่ขายให้บริหารสินทรัพยเจบ้างค่ะ อัพเดทกันหน่อย แอบกัวโดนฟ้อง ช่วงนี้เจ้าหน้าที่โทรมาขู่หนักมาก ลดน้อยด้วย แค่ 20% เองจากยอดที่บวกดอกเบี้ยไปมหาโหด

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97243 โดย kichanchai

siratirange เขียน: มีใครมีประสบการณ์ หรือข่าวความคืบหน้าหนี้ สแตนดารด ที่ขายให้บริหารสินทรัพยเจบ้างค่ะ อัพเดทกันหน่อย แอบกัวโดนฟ้อง ช่วงนี้เจ้าหน้าที่โทรมาขู่หนักมาก ลดน้อยด้วย แค่ 20% เองจากยอดที่บวกดอกเบี้ยไปมหาโหด

ของผมก็เริ่มขู่เหมือนกันครับ นานๆ โทรมา มี จม มาขู่ บอกทยอยจ่ายได้ไม่มีดอก หรือแบ่งจ่ายได้ส่วนลด ยังไม่เยอะเหมือนกันครับประมาณ 20-25% เหมือนครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97247 โดย siratirange
ขอบคุณมากค่ะ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม รบกวนมาอัพเดทให้ฟังกันบ้างน่ะค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98094 โดย siratirange
อยากถามผู้มีประสบการณ์ การขึ้นศาล TMB ค่ะ
อยากทราบว่าก่อนฟ้องกับหลังฟ้องส่วนลดต่างกันไหมค่ะ
การเลือกยอมความหน้าศาลดอกเบี้ยโหดไหมค่ะ

มีข้อสงสัยอีกนิดค่ะ คำว่าให้ศาลตัดสิน คือจ่ายก้อนเดียวหลังศาลตัดสินยอด โดยต้องจ่ายภายใน15วันเหรอค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98182 โดย keng
หากศาลตัดสินแล้วมีคำพิพากษาออกมา โดยคำพิพากษาก็จะบอกต้องชำระภายใน 15 วัน เป็นแค่ข้อความมาตรฐานเท่านั้น ซึ่งเราก็เลือกทางได้หลายอย่าง ทั้งเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อ HC ปิดทั้งก้อน (แต่ส่วนลดอาจไม่มากเหมือนตอนก่อนฟ้องศาล) หรือจะเจรจาขอผ่อนชำระเป็นรายเดือน หรือจะใช้วิธีหักคอจ่าย หรือจะยอมให้เจ้าหนี้เค้าอายัดเงินเดือน ก็ได้ครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98280 โดย Poohpoo

Barcode910 เขียน:

siratirange เขียน: ได้หมายศาล uob แล้วค่ะวันนี้ แยกเป็น 2 ปึก สินเชื่อกับบัตรเครดิต ยอดเยอะมาก ใครมีประสบการณ์ขึ้นศาล uob ชี้แนะหน่อยค่ะ งงไปหมด ถ้าเอาหมายศาลไปปรึกษาอาจารย์ที่สวนลุม เด่วนี้ยังมาใครคำปรึกษาที่นั้นอยุ่รึป่าวค่ะ

หยุดจ่ายไปกี่เดือนครับ UOB :shy:

ของผมหนี้ 2 ใบ เหมือนกัน สินเชื่อกับบัตรเครดิต ใบละประมาณ 120000 บาทครับ :sweat:

UOBฟ้องเร็ว แต่เราหปศาลเองนะ ต่อรอง ยอด 450000ผ่อนเดือนละพัน เราขน เอกวารภาระ หนี้ ใหญ่ๆ ตอนนั้น บ้านโดนยึดหมดแล้ว 2หลัง มีภาระอื่นๆอีก ผ่อน ขั้นต่ำๆ ไปได้ ปีนึง ก็มี หน่วยงาน โทร มายื่นข้อเสนอ ปิดหนี้ ที่ 1แสนบาท ซึ่งเราไม่มีเลย ขอผ่อนก็ไม่ได้ เลยไท่ได้ ปิด พอ ผ่านไปอีก6 เดือน โทร มาใหม่ เพร่ะ เราไม่จ่าย 1000 บาทเลย หาไม่ได้ เร้าเสนอ 95000 พร้อม บอกว่า ผจก อยากได้ ผลงาน เลยวิ่งกู้มาปิด เห้ออ เลย งูกินหาง อยู่

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98282 โดย Barcode910

Poohpoo เขียน:

UOBฟ้องเร็ว แต่เราหปศาลเองนะ ต่อรอง ยอด 450000ผ่อนเดือนละพัน เราขน เอกวารภาระ หนี้ ใหญ่ๆ ตอนนั้น บ้านโดนยึดหมดแล้ว 2หลัง มีภาระอื่นๆอีก ผ่อน ขั้นต่ำๆ ไปได้ ปีนึง ก็มี หน่วยงาน โทร มายื่นข้อเสนอ ปิดหนี้ ที่ 1แสนบาท ซึ่งเราไม่มีเลย ขอผ่อนก็ไม่ได้ เลยไท่ได้ ปิด พอ ผ่านไปอีก6 เดือน โทร มาใหม่ เพร่ะ เราไม่จ่าย 1000 บาทเลย หาไม่ได้ เร้าเสนอ 95000 พร้อม บอกว่า ผจก อยากได้ ผลงาน เลยวิ่งกู้มาปิด เห้ออ เลย งูกินหาง อยู่

ของผมก็ฟ้องเร็วครับ เมื่อวานก้ไปศาลมา เคยทำประนอมหนี้ไป ผ่อนเดือน 12000-15000 และเดือนที่ 12 จากทั้งหมดที่เหลือครับ

ถ้าใช้วิธีที่ 3 กลัวจะมายึุดบ้านนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98314 โดย siratirange
ยืนยันว่าฟ้องเร็วจริงๆค่ะ ของเรา 4 เดือนหมายศาลมาเลย 3 ปึก จากเจ้าเดียว ยอดห้าแสนกว่า จาก 3 บัญชี จะให้ผ่อนปิดแค่ 12 เดือนเอง อย่างโหด

Poohpoo เขียน:

ของผมก็ฟ้องเร็วครับ เมื่อวานก้ไปศาลมา เคยทำประนอมหนี้ไป ผ่อนเดือน 12000-15000 และเดือนที่ 12 จากทั้งหมดที่เหลือครับ

ถ้าใช้วิธีที่ 3 กลัวจะมายึุดบ้านนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98682 โดย siratirange
TMB 1 ปีปุ้ปได้หมายเลย สรุปปิดจบที่เงินต้นผ่อนจ่ายได้แต่ต้องผ่อนให้หมดก่อนนัดขึ้นศาล
นี้นคือผ่อนได้แค่ 3 งวด

จบไปอีกเจ้าเหลือบริหารสินทรัพเจ ที่ทำยังไงก็ไม่ยอมลดเกิน20%

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98683 โดย FrozenHeart
มาเป็นกำลังใจให้นะคะ และมาเติมเต็มกำลังใจให้ตัวเองเช่นกัน ขอบคุณผู้ก่อตั้งและทีมงานทุกคนคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98690 โดย siratirange
ขอบคุณน่ะค่ะ และเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ ขอบคุณผุ้ก่อตั้งและผุ้ที่เกี่ยวข้องทุกคนจริงๆค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98703 โดย Barcode910

siratirange เขียน: TMB 1 ปีปุ้ปได้หมายเลย สรุปปิดจบที่เงินต้นผ่อนจ่ายได้แต่ต้องผ่อนให้หมดก่อนนัดขึ้นศาล

จบไปอีกเจ้าเหลือบริหารสินทรัพเจ ที่ทำยังไงก็ไม่ยอมลดเกิน20%

สงสัยนะครับ บอกว่าให้ผ่อนให้หมดก่อนขึ้นศาล โดยผ่อน 3 เดือน

คือปกติแล้วหมายศาลจะ 2 เดือนเองนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98704 โดย เจ๋งแจ๋ว

siratirange เขียน: เครียดมากเลยค่ะ ขอระบายหน่อยน่ะค่ะ
ตอนนี้คือเหลือหนี้อยู่ 3 ที่ citi / tmb / standdard ขายหนี้ให้บริหารสินทรัพยเจ
ซึ่งทั้งสามเจ้านี้แทบไม่ลดให้เลยค่ะเต็มที่คือเท่ายอดที่หยุดจ่ายไป
แต่ตรงนี้ยังไม่เครียดเท่ากับว่า เราได้งานธนาคารของธนาคารรัฐ
แล้วhr บอกว่าแค่ตรวจสุขภาพกับตรวจสอบประวัติอาชญากรรม
เราเลยไปลาออกงานบริษัทเดิม แล้วอีกไม่กี่วันก็จะเริ่มงานที่ใหม่ hr ที่ใหม่โทรมาแจ้งว่า
ขอข้อมูลเครดิตบูโรด้วย ไปต่อไม่ถูกเลยค่ะทีนี้ เค้าบอกว่าค่อยเอามาให้หลังเริ่มงานก็ได้
เราไม่รุ่ว่าควรจะถามเค้าไปเลยทางโทรศัพย์ดีไหม หรือรอไปทำงานแล้วเค้าทวงถามก่อนค่อยคุยดี

ย้อนกลับไปอ่านเงื่อนไขการสมัครเค้าเขียนว่า ต้องไม่เป็นบุคคลที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว ติดบูโร ถือว่ามีหนี้สินล้นพ้นตัวรึป่าวค่ะ

ส่วนหนี้ที่เหลืออยุ่3เจ้านี้เราแพลนว่าจะปิดจบใน 5 เดือนนี้

เครียดมากที่สุด เพราะแจ้งลาออกจากงานที่เดิมแล้วด้วย นี่เหลือทำงานที่เดิมอีกแค่4-5วันเองจะไปเริ่มที่ใหม่
เฮ้ออออ เครียดจนปวดหัวร้าวไปหมด เข็ดแล้วจริงๆ ใครมีประสบกาณแนะนำด้วยน่ะค่ะ

ขอโทษนะครับที่ต้องรบกวนถามย้อนหลัง
แล้วสถานะการทำงานปัจจุบันเป็นยังใงมั่งครับ ตกลงเรื่อง ต้องไม่เป็นบุคคลที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว ในสัญญาการทำงานมีผลอะไรมั้ยครับ หรือว่าแก้ปัญหายังใงครับ
ถามเผื่อคนอื่นๆเวลาเจอจะได้แก้ปัญหาหรือตัดสินใจได้ถูกจุดครับ
ขอบคุณครับ

ขอให้ปัญหาทุกอย่างค่อยๆผ่านพ้นนะครับ สู้ๆๆๆๆ o_) o_)

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98723 โดย siratirange
จากวันที่หมายเลขคดีดำออกวันแรกจนถึงวันขึ้นศาลของเรานับได้ 3 เดือนพอดีค่ะ

siratirange เขียน: TMB 1 ปีปุ้ปได้หมายเลย สรุปปิดจบที่เงินต้นผ่อนจ่ายได้แต่ต้องผ่อนให้หมดก่อนนัดขึ้นศาล

สงสัยนะครับ บอกว่าให้ผ่อนให้หมดก่อนขึ้นศาล โดยผ่อน 3 เดือน

คือปกติแล้วหมายศาลจะ 2 เดือนเองนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.758 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena