หยุดจ่ายหนี้เกือบ 3 แสน เพื่อชีวิตใหม่ โลกใหม่

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93193 โดย sundayrose
สวัสดีค่ะ

เราเป็นอีกคนหนึ่งที่อยู่ในวงจรหมุนบัตรเครดิตมา 6-7 ปีแล้ว เมื่อต้นปีแฟนแนะนำชมรมนี้ให้รู้จักเลยลองเข้ามาซุ่มศึกษาและตัดสินใจหยุดจ่ายแล้ว

1. บัตรกดเงินสด K-Express Cash กสิกรไทย ยอดค้าง 29,807.45 หยุดจ่ายเดือนแรก

2. บัตรเครดิต ธนาคารกสิกรไทย ยอดค้าง 53,904.28 หยุดจ่าย 3 งวดแล้ว
ธนาคารโทรแจ้งให้ชำระชั้นต่ำ หรือ 1 งวดก่อน แต่พูดจาดี

3. บัตรเครดิต ธนาคารไทยพาณิชย์ (บัตรเสริม) ยอดค้าง 79,352.82 หยุดจ่าย 3 งวดแล้ว
ธนาคารโทรมาแจ้งเหมือนกสิกรไทย แต่เมื่อวานถามว่ามีปัญหาติดขัดอะไรรึเปล่า ธนาคารอาจทำการ ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ต้องได้รับความยินยอมจากบัตรหลักด้วย

4. สินเชื่อเงินกู้ (รถค้ำ) ธนาคารทิสโก้ ยอดค้างประมาณ 130,000 จ่ายปกติ

ขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิกหรือผู้ที่มีประสบการณ์ค่ะว่าควรทำอย่างไรต่อ หากไทยพาณิชย์จะปรับโครงสร้างหนี้ควรหรือไม่ควรค่ะ (ตื่นเต้นทุกครั้งที่ธนาคารโทรมา 555)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93196 โดย jackTs

sundayrose เขียน: 3. บัตรเครดิต ธนาคารไทยพาณิชย์ (บัตรเสริม) ยอดค้าง 79,352.82 หยุดจ่าย 3 งวดแล้ว
ธนาคารโทรมาแจ้งเหมือนกสิกรไทย แต่เมื่อวานถามว่ามีปัญหาติดขัดอะไรรึเปล่า ธนาคารอาจทำการ ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ต้องได้รับความยินยอมจากบัตรหลักด้วย

เจ้าหนี้มันจะทวงหนี้กับผู้ที่เกี่ยวข้องในบัตรของมันทั้งหมด (ทั้งบัตรหลักและบัตรเสริม) ถึงแม้ว่าบัตรหลักจะไม่เป็นหนี้เลยก็ตาม

แล้วถ้าหากบัตรใดบัตรหนึ่งไม่ยอมชำระหนี้ จนถึงขั้นฟ้องศาลแล้ว เจ้าหนี้มันมักจะฟ้องรวมครับ โดยฟ้องผู้ที่ถือบัตรหลักให้เป็นจำเลยที่ 1.
และฟ้องบัตรเสริม ให้เป็นจำเลยที่ 2.ร่วมไปกับในคดีนี้ไปด้วย (ฟ้องให้ทุกบัตรต้องรับผิดชอบหนี้ร่วมกัน)

ตัวอย่าง ผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง บัตรหลัก-บัตรเสริม

เค้าจะฟ้องใคร...พ่อผมเป็นบัตรหลักใช้วงเงินเดียวกันกับผม ผมเป็นบัตรเสริม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42792&Itemid=64#67916

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมา จำเลยที่ 1 ไม่สามารถไป
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=4273&Itemid=64&view=topic

เล่าสู่กันฟังค่ะ ไปศาลมา 31 มค และรบกวนสอบถามค่ะ (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3027#3050

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93202 โดย sundayrose
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากนะคะสำหรับข้อมูล

กรณ๊บัตรหลัก - บัตรเสริม คุณนกกระจอกเทศแนะนำอย่างไรดีคะ เราควรคุยกับธนาคารหรือทนายความที่ได้รับมอบหมายให้จบก่อนเรื่องถึงศาลหรือไม่ค่ะ ไม่อยากให้แม่ตกใจไปมากกว่านี้และไม่อยากให้เค้าเสียเครดิตความสุรุ่ยสุร่ายของเราด้วย ตอนนี้เจ้าหน้าที่ธนาคารยังไม่บอกรายละเอียดการปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ เพียงแค่เกริ่นไว้เลยไม่รู้ว่าเงื่อนไขที่ธนาคารจะเสนอ ทางเราจะไหวรึเปล่า

รบกวนด้วยค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93203 โดย meawpung
อ่านในเวปนี้แหละครับ สู้ๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93206 โดย jackTs

sundayrose เขียน: ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากนะคะสำหรับข้อมูล

กรณ๊บัตรหลัก - บัตรเสริม คุณนกกระจอกเทศแนะนำอย่างไรดีคะ ะ

หนี้บัตร หลัก บัตรเสริม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45074&Itemid=64#91758

debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&catid=2&id=&id=3027&catid=2#3050

debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=3027&limitstart=6

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93214 โดย sundayrose
ขอบคุณค่ะ จะลองศึกษาดู (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena