สมาชิกใหม่กับหนี้ 13 รายการ เกือบๆ ล้าน ขอกำลังใจด้วยนะครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99643 โดย ReFreshZzz

Ice23 เขียน: มีเรื่องสอบถามครับ ได้รับหมายศาลฉบับแรกของ เฟิสช้อย นัดวันที่ 5 ก.พ. 61 ได้มาประมาณ เดือนกว่าแล้วก็รอไปศาลตามวันนี้ แต่วันนี้ มีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโทรมาจากศาลแขวงที่นัดไว้ ว่าโจทย์ได้มีข้อเสนอให้จ่ายเข้าไปก่อน 2000 เพื่อลดค่าใช้จ่ายในวันไปศาล หรือจะปิดเลยที่ยอดเงินต้น 50,000 บาท ผมก็ได้ตอบไปว่ารอไปที่ศาลทีเดียวเลย แต่ก็ยังมีข้อเสนอว่าสามารถปิดได้ถึงสิ้นเดือนมกราคม 61 เลยอยากทราบว่าเป็นไปได้หรือไม่ครับกรณีแบบนี้ทั้งๆ ที่ส่งฟ้องศาลไปแล้ว

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาล​แบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

*** ไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99646 โดย Maifar18

Ice23 เขียน: วันนี้ 15/1/61 บัตรกสิกรฯ เสนอส่วนลด ณ ยอดปัจจุบัน 31,000 ลดเหลือ 13,500 นัดจ่าย 31/1/61 รอเอกสารส่วนลดมาครับ จนท. ให้ส่งเอกสารคือบัตร ปชช. ได้ทำการลงในเอกสารเรียบร้อยว่า "ใช้สำหรับขอส่วนลดเท่านั้น" และส่งใบแจ้งหนี้ตัวอื่นอีก 1 รายการ คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร เพราะใบคำร้องก็เขียนไปว่าขอจ่ายงวดเดียวจบที่ 13,500

3 เดือนก่อนหน้านี้ เสนอส่วนลดที่ 17,500 แต่ตอนนั้นยังไม่ตอบตกลงครับ

ขอถามหน่อยนะคะ ของKBank หยุดจ่ายกี่รอบบิลคะถึงได้ส่วนลด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99651 โดย Ice23

ReFreshZzz เขียน:

Ice23 เขียน: มีเรื่องสอบถามครับ ได้รับหมายศาลฉบับแรกของ เฟิสช้อย นัดวันที่ 5 ก.พ. 61 ได้มาประมาณ เดือนกว่าแล้วก็รอไปศาลตามวันนี้ แต่วันนี้ มีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโทรมาจากศาลแขวงที่นัดไว้ ว่าโจทย์ได้มีข้อเสนอให้จ่ายเข้าไปก่อน 2000 เพื่อลดค่าใช้จ่ายในวันไปศาล หรือจะปิดเลยที่ยอดเงินต้น 50,000 บาท ผมก็ได้ตอบไปว่ารอไปที่ศาลทีเดียวเลย แต่ก็ยังมีข้อเสนอว่าสามารถปิดได้ถึงสิ้นเดือนมกราคม 61 เลยอยากทราบว่าเป็นไปได้หรือไม่ครับกรณีแบบนี้ทั้งๆ ที่ส่งฟ้องศาลไปแล้ว

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาล​แบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

*** ไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มครับ ***

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจว่าไหนๆ ก็ฟ้องแล้ว โทรมาหาเผื่อว่าผมจะกลัวจะได้รีบหาเงินมาปิด จะได้ไม่ต้องไปศาล เพราะเบอร์ที่ขึ้นมัน 02 แต่ศาลที่ผมจะไปคือต่างจังหวัด อันนี้ผมเลยเอะใจ แต่ยังงัยผมก็ตั้งใจจะไปศาลอยู่แล้ว....ส่วนที่เสนอมา 2000 เพื่อลดค่าใช้จ่ายนั้นคิดว่าเป็นการให้จ่ายหยอด ประมาณนั้น

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99652 โดย Ice23

Maifar18 เขียน:

Ice23 เขียน: วันนี้ 15/1/61 บัตรกสิกรฯ เสนอส่วนลด ณ ยอดปัจจุบัน 31,000 ลดเหลือ 13,500 นัดจ่าย 31/1/61 รอเอกสารส่วนลดมาครับ จนท. ให้ส่งเอกสารคือบัตร ปชช. ได้ทำการลงในเอกสารเรียบร้อยว่า "ใช้สำหรับขอส่วนลดเท่านั้น" และส่งใบแจ้งหนี้ตัวอื่นอีก 1 รายการ คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร เพราะใบคำร้องก็เขียนไปว่าขอจ่ายงวดเดียวจบที่ 13,500

3 เดือนก่อนหน้านี้ เสนอส่วนลดที่ 17,500 แต่ตอนนั้นยังไม่ตอบตกลงครับ

ขอถามหน่อยนะคะ ของKBank หยุดจ่ายกี่รอบบิลคะถึงได้ส่วนลด

Kbank ประมาณ 10 เดือนแล้วครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99674 โดย Ice23
วันที่ 2 ม.ค. บัตรเครดิตเทสโก้โลตัสโทรมา บอกว่าได้รับหมายศาลหรือยัง อันนี้งง เพราะกลับบ้านไปตอนปีใหม่ ยังไม่เห็นหรือคนที่บ้านลืมเอาให้หรือเปล่าไม่รู้ ยังไม่ได้โทรสอบถามเพราะอาทิตย์นี้จะกลับไปทำธุระพอดี หยุดได้ 10 เดือน มีเสนอส่วนลดที่ 1 แสน ถ้วนจากยอด 120,000 กว่าๆ และฟ้องเร็วกว่า First Choice เสียอีก คือนัด 31 ม.ค. 61 คงไปว่ากันที่ศาลล่ะครับ

ครั้งแรกที่หมายศาลไปที่บ้าน พี่ชายตกใจใหญ่ แต่ก็บอกไว้แล้วเพราะมีหนังสือทวงหนี้ส่งไปหลานธนาคารอยู่ เลยถือโอกาศบอกว่าถ้ามีหมายศาลมาไม่ต้องตกใจ ฮาๆๆๆ ส่วนพ่อกับแม่อยู่บนสวรรค์แล้ว คงเอาใจช่วยเราอยู่ ประสบการณ์ที่ศาลจะมาเล่าต่อนะครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99675 โดย Ice23
ลืมบอกไปว่าบัตรกสิกร พอมีเงินในบัญชีมันหักไปเลย ตอนนั้นโอนเงินขายของไว้ 2000 โดนหักไป 1000 เฉยเลย โทรไปสอบถาม ทาง ธ. แจ้งว่า มีระบุในสัญญาตอนทำบัตร ก็เลยกดที่เหลือออกมา และไม่เอาเงินเข้าอีกเลย จนมาจบที่เสนอส่วนลดนี่ล่ะครับ....

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99709 โดย Ice23
18/1/61 วันนี้ CIMB โทรมาหลังจากหายไปนาน พูดจาไม่ดีเอาซะเลย ถามแต่ว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ 500 1000 ก็ไม่มีเหรอ พูดห้วนๆ ก็เลยตอบว่าถ้ามีแล้วจะจ่ายเข้าไปตอนนี้ยังไม่มี แต่ยังไม่มีการขู่ว่าจะฟ้อง....กวนมาก็เลยกวนกลับ เค้าก็วางสายไปแบบหัวเสีย...รอต่อไป

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99759 โดย Ice23
22/1/61 TMB บัตรกดเงินสด โทรมาเสนอให้จ่ายหยอดเข้าไป จะมากจะน้อยก็ได้ ถ้าน้อยเงินต้นอาจจะไม่ตัด ขึ้นอยู่กับที่เราจ่าย เลยถามกลับไปว่า ถ้าปิดเลยมีส่วนลดมั๊ย ได้คำตอบว่าตอนนี้ยังไม่มี แต่ถ้าทำเรื่องผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน จะให้จ่ายที่เงินต้น ไม่คิดดอกเบี้ย เลยตอบไปว่ายังไม่พร้อมจ่ายในเดือนนี้ จนท.ก็บอกงั้นเดี๋ยวติดต่อไปใหม่....

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99786 โดย Ice23
สถานะล่าสุดตอนนี้หลังจากหยุดจ่ายไปประมาณ 1 ปี มีเงินเก็บอยู่ก้อนนึง อยากจะปิดแต่ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอยอดที่สวยงาม ส่วนมากจะเงียบไปเฉยๆ มีแต่ city ที่โทรมาตอนแรก 4 เดือนที่แล้ว เสนอลดให้ที่ 90,000 ตอนนั้นเงินไม่พอ เจ้าอื่นก็ลดแค่ 10-20% ที่หนักไปกว่านั้นคือส่งฟ้อง 2 ตัว F/C กับ Tesco คงต้องไปให้ศาลตัดสินเอา....F/C เสียเปรียบเพราะไปทำสัญญานรกไว้ แต่คงจะขอผ่อนให้ยาวที่สุด

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99787 โดย Ice23
UOB โทรมาถามการชำระ เลยแอบถามส่วนลด ยังไม่มีส่วนลดให้ ยอด 40,000 ปัจจุบัน 43,000 ตัวนี้ตั้งแต่เอามาใช้ไม่ได้ส่งเลย เค้าเลยอ้างว่ายังไม่ได้เงินเลยแม้แต่งวดเดียว ทางแบงค์เลยไม่มีส่วนลดให้ ก็เลยบอกยังไม่พร้อมจ่าย ก็วางสายไปบอกเดี๋ยวติดต่อมาใหม่

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99792 โดย ZZZ
CIMB สินเชื่อ หยุดเข้าเดือนที่ 5 ขอส่วนลด ลดให้ประมาณ 2 หมื่นกว่า เลยเงินไม่พอปิดเลยปล่อยครับ เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่าจะส่งฟ้อง

UOB เหมือน CIMB ไม่มีส่วนลด แจ้งว่าจะดำเนินการตามระบบ ส่งสำนักงานกฏหมาย เพื่อฟ้อง

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99800 โดย knd

Ice23 เขียน:

-
ขอสอบถามค่ะ ใบคำร้องขอส่วนลดเป็นแบบไหนคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99814 โดย nee1723

Ice23 เขียน: บัตรเทสโก้โทรมาแจ้งยอดหนี้อยู่ที่ 130,000 แล้ว ยอดปิดอยู่ที่ 1 แสนถ้วน และแจ้งว่าจะส่งฟ้องให้รอหมายศาล พร้อมกับแจ้งที่อยู่ที่บ้านที่จะส่งไป ก็ทำใจถ้าจะฟ้องจริงๆ

ตอนนี้หนังสือแจ้งหนี้ส่งไปที่บ้านหลายตัวแล้ว พี่ชายดูทุกใบตกใจกับหนี้ บอกไม่เป็นรัยเดี๋ยวเคลียได้..........

บัตรเทสโก้เจรจาดีๆก็ให้ส่วนลดเยอะนะคะ ของ nee ยอด 128000 เดือนที่5 เสนอให้จ่าย 76000 เราบอกไม่ไหว ขอส่วนลดเหลือ 66000 จ่าย 3 งวดค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99824 โดย Ice23

nee1723 เขียน:

Ice23 เขียน: บัตรเทสโก้โทรมาแจ้งยอดหนี้อยู่ที่ 130,000 แล้ว ยอดปิดอยู่ที่ 1 แสนถ้วน และแจ้งว่าจะส่งฟ้องให้รอหมายศาล พร้อมกับแจ้งที่อยู่ที่บ้านที่จะส่งไป ก็ทำใจถ้าจะฟ้องจริงๆ

ตอนนี้หนังสือแจ้งหนี้ส่งไปที่บ้านหลายตัวแล้ว พี่ชายดูทุกใบตกใจกับหนี้ บอกไม่เป็นรัยเดี๋ยวเคลียได้..........

บัตรเทสโก้เจรจาดีๆก็ให้ส่วนลดเยอะนะคะ ของ nee ยอด 128000 เดือนที่5 เสนอให้จ่าย 76000 เราบอกไม่ไหว ขอส่วนลดเหลือ 66000 จ่าย 3 งวดค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณครับ Tesco ของผมโทรมาครั้งเดียวจบที่ 1 แสนถ้วน ตอนนั้นไม่ตกลง ตอนนี้ฟ้องแล้ว นัดที่ศาลวันที่ 31 ม.ค. 61 นี้ ก็ค่อยไปว่ากันครับ ตอนนั้นไม่ยอมลดให้เลย หยุดมา 11 เดือนแล้ว

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99825 โดย Ice23

knd เขียน:

Ice23 เขียน:

-
ขอสอบถามค่ะ ใบคำร้องขอส่วนลดเป็นแบบไหนคะ

แบบคำร้องที่เค้าส่งมาประมาณนี้ครับ ในกรอบสีแดงเขียนชัดเจนว่าจ่ายงวดเดียว 13,500 วันที่ 31/1/61 แต่ผมยังไม่ได้เอกสารปิดนะครับ ตอนนี้ก็รอไปก่อน
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99834 โดย Ice23
24/1/61 ได้รับเอกสารปิดของ กสิกรเรียบร้อยแล้วครับ เจ้าแรกเลยทีเดียว แนบมาให้ดูด้วยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99855 โดย Ice23
24/1/61 First Choice โทรมาหาแล้ว รอลุ้นว่าจะได้ยอดปิดที่เท่าไหร่...

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99913 โดย Ice23
ยังตกลงกับ First Choice ไม่ได้ เห้อ วันก่อนบอกให้ปิดที่ 43000 จากยอดฟ้อง 61000 ขอไปที่ 38000 เต็มที่ละ จนท.บอกขอส่งเรื่องเข้าไปมาวันนี้ บอกไม่ตกลง จะเอา 49000 เยอะกว่าตอนแรกอีก เลยแจ้งไปว่าไม่ถ้าไม่ได้ตามที่บอกก็ยังไม่จ่าย จนท.แจ้งว่างั้นขอทำเรื่องเข้าไปใหม่ ขอที่ 39000 เพิ่ม 1000 วันจันทร์ทราบผล ถ้าไม่ได้ตามที่ขอก็ไปว่ากันที่ศาลล่ะครับ เก็บเงินไว้จ่ายเจ้าอื่นละกัน...

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99918 โดย ZZZ

Ice23 เขียน: 18/1/61 วันนี้ CIMB โทรมาหลังจากหายไปนาน พูดจาไม่ดีเอาซะเลย ถามแต่ว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ 500 1000 ก็ไม่มีเหรอ พูดห้วนๆ ก็เลยตอบว่าถ้ามีแล้วจะจ่ายเข้าไปตอนนี้ยังไม่มี แต่ยังไม่มีการขู่ว่าจะฟ้อง....กวนมาก็เลยกวนกลับ เค้าก็วางสายไปแบบหัวเสีย...รอต่อไป

CIMB หยุดนานเท่าไรครับ ผมเริ่มเข้าเดือนที่ 5 ส่วนลดน้อนมาก พยายามเก็บเงิน

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99921 โดย Ice23

ZZZ เขียน:

Ice23 เขียน: 18/1/61 วันนี้ CIMB โทรมาหลังจากหายไปนาน พูดจาไม่ดีเอาซะเลย ถามแต่ว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ 500 1000 ก็ไม่มีเหรอ พูดห้วนๆ ก็เลยตอบว่าถ้ามีแล้วจะจ่ายเข้าไปตอนนี้ยังไม่มี แต่ยังไม่มีการขู่ว่าจะฟ้อง....กวนมาก็เลยกวนกลับ เค้าก็วางสายไปแบบหัวเสีย...รอต่อไป

CIMB หยุดนานเท่าไรครับ ผมเริ่มเข้าเดือนที่ 5 ส่วนลดน้อนมาก พยายามเก็บเงิน

10 เดือนพอดีครับ คงเปลี่ยนสำนักงานทวงหนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.747 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena