หนี้ล้านกว่า...เดินทางสู่การปลดหนี้

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101425 โดย Pheonix
ตามคำพิพากษาศาลชั้นต้นศาลหนึ่ง
ตามใบบันทึกรายการยอดหนี้เงินกู้ ตามเอกสารหมาย จ.๑๑ ที่โจทก์อ้างส่งศาลย่อมฟังได้ว่า จำเลยผิดนัดไม่ชำระหนี้ตั้งแต่งวดที่ ๖ ที่ต้องชำระเมื่อวันที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ ถือได้ว่าสัญญากู้ยืมเลิกกันโดยปริยายตั้งแต่วันดังกล่าว จำเลยจึงต้องรับผิดชำระเงิน ๑๖๒,๓๕๒.๘๑ บาท พร้อมดอกเบี้ยให้แก่โจทก์ ส่วนที่เจ้าหนี้เดิมคิดดอกเบี้ยจากจำเลยในอัตราร้อยละ ๒๘ ต่อปี นับแต่งวดที่จำเลยผิดนัดเป็นต้นไปนั้น เห็นว่า เป็นข้อตกลงให้จำเลยต้องรับผิดเมื่อจำเลยผิดนัดไม่ชำระเงินคืนโจทก์ภายในระยะเวลาตามรอบบัญชี เป็นการกำหนดค่าเสียหายล่วงหน้าเมื่อลูกหนี้ชำระหนี้ไม่ถูกต้อง อันมีลักษณะเป็นเบี้ยปรับ หากสูงเกินส่วนศาลมีอำนาจลดลงได้ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๓๘๓ วรรคหนึ่ง เมื่อพิเคราะห์ถึงทางได้เสียของเจ้าหนี้เดิมและโจทก์ทุกทางโดยชอบด้วยกฎหมาย ประกอบกับภาวะเศรษฐกิจ และอัตราดอกเบี้ยในปัจจุบันแล้ว จึงเห็นควรกำหนดให้ในอัตราร้อยละ ๑๐ ต่อปี นับแต่วันครบกำหนดชำระเงินเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ แต่ทั้งนี้ ดอกเบี้ยคำนวณถึงวันฟ้องต้องไม่เกินกว่าที่โจทก์มีคำขอ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101903 โดย Barcode910

pokobo เขียน:
ขอถามหน่อยครับ
CIMB นี่ขอส่วนลด จาก ธนาคาร หรือ สำนักงานกฏหมายไหนหรอครับ
อยากได้ส่วนบ้าง โอมเพี้ยง.....

ขอส่วนลด จาก ธนาคาร ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102343 โดย Barcode910
จ่าย CIMB ครบแล้ว 2 งวดแล้วครับ รอใบปิด :ลั่ลล้า:

และตอนนี้ก็สามารถ H/C ปิดบัญชีหนี้ไปได้ 5 บัญชี

เหลือ TMB ที่จะขึ้นศาลในวันที่ 26/05 นี้ครับ :สู้ๆ:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102477 โดย Barcode910
้เมื่อวาน สำนักงานทนายของ TMB โทรมาอีกครับ ว่าจะปิดก่อนวันขึ้นศาลหรือเปล่า

ผมก็บอกไปว่า "จะไปประนอมหนี้ที่ศาล" ทางสำนักงานทนายของ TMB ก็วางสายไป

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102478 โดย ReFreshZzz

Barcode910 เขียน: ้เมื่อวาน สำนักงานทนายของ TMB โทรมาอีกครับ ว่าจะปิดก่อนวันขึ้นศาลหรือเปล่า

ผมก็บอกไปว่า "จะไปประนอมหนี้ที่ศาล" ทางสำนักงานทนายของ TMB ก็วางสายไป

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102496 โดย Barcode910

ReFreshZzz เขียน:

Barcode910 เขียน: ้เมื่อวาน สำนักงานทนายของ TMB โทรมาอีกครับ ว่าจะปิดก่อนวันขึ้นศาลหรือเปล่า

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ทราบอยู่แล้วครับ แค่มา Update ข้อมูล เท่านั้น

ไม่ได้มาถามอะไร...

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102599 โดย IndyGirL
ธนาคารไม่ได้นำเสนอยอดทำยอมอะไรมาก่อนขึ้นศาลเลยเหรอคะ ยังไงก็ขอให้ตกลงกันได้ตามที่ต้องการนะคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102607 โดย Barcode910

IndyGirL เขียน: ธนาคารไม่ได้นำเสนอยอดทำยอมอะไรมาก่อนขึ้นศาลเลยเหรอคะ ยังไงก็ขอให้ตกลงกันได้ตามที่ต้องการนะคะ

นำเสนอครับ โดยลดเหลือเงินต้น ประมาณ 200,000 บาท ผมคงเก็บเงินไม่ทันแน่นอน ช่วงรับหมายศาลผมก็ทำ H/C อยู่ 2 เจ้าแล้วด้วยนะครับ ตอนนี้ก็ปิดหมดแล้ว

จะเหลือ 2 แห่งเท่านั้น คือ UOB ก็ทำประนอมหนี้หน้าศาลมาแล้ว 1 ใบ แบ่งจากมาแล้ว 6 งวด โดยจ่ายให้หมดก่อน 12 งวด

และอีก 1 แห่งคือ TMB ที่จึงขึ้นศาลเสาร์นี้ครับ ก้คงใช้วิธี ประนอมหนี้หน้าศาลเช่นเคย และหวังว่าจะผ่อนจ่ายได้สัก 2 ปี ก็ยังดีครับ เนื่องจากมีค่าใช้จ่ายในครอบครัวสูงด้วยในช่วงนี้ มีลูกอ่อน 1 คน และแฟนตั้งครรถ์อีก 1 คนครับ คงจะเก็บเงินทำ H/C ได้ไม่มากครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102787 โดย Barcode910
ไปขึ้นศาลกับ TMB มาแล้วครับ

สรุปประนอมหนี้ ยอด 23x,xxx บาท แบ่งจ่าย 60 งวด งวดละ 4,000 บาท ครับ

ระหว่างงวดโดนดอกอเบี้ย 12%

ขอเก็บเงินก่อน แล้วจะไปขอ H/C อีกทีนะครับ :ลั่ลล้า:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105445 โดย Barcode910
เมื่อวาน TMB โทรมาให้ Hair Cut โดยให้ผ่อนจ่าย 5 เดือน จะเดือนต้นที่เหลือ หลังโดนฟ้องศาล ที่ผ่อนจ่ายรายเดือนเดือนละ 4000 บาท

โดนให้ผ่อนจ่าย 5-6 เดือน เดือนละ 20000 กว่าบาท

แต่เสียใจไม่มีเงินในช่วงนี้ ก็เลยบอกผ่านไปก่อน หาเงินไม่ทัน :cry2:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105693 โดย taungzilla
ขอสอบถามครับ ของทาง TMB นั้นตั้งแต่หยุดจ่าย จนถึงส่งฟ้อง มีทวงหนี้โหดๆบ้างไหมครับ พอดีว่ากำลังวางแผนจะหยุดของเจ้านี้เหมือนกันครับ ยอดหนี้รวมประมาณสามแสนสองหมื่นครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106835 โดย Barcode910

taungzilla เขียน: ขอสอบถามครับ ของทาง TMB นั้นตั้งแต่หยุดจ่าย จนถึงส่งฟ้อง มีทวงหนี้โหดๆบ้างไหมครับ พอดีว่ากำลังวางแผนจะหยุดของเจ้านี้เหมือนกันครับ ยอดหนี้รวมประมาณสามแสนสองหมื่นครับ

TMB ทวงหนี้ไม่โหดครับ นานๆจะโทรทีครับ และมีส่ง SMS มาด้วยครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106836 โดย Barcode910
เพื่อนๆ ท่านใดมีประสบการณ์หักคอจ่าย UOB บ้างครับ

หลังจ่ายประนบหนี้ผ่อนจ่ายที่ศาลครบ 11 เดือนแล้ว เดื่อนนี้จะต้องจ่ายทั้งหมดที่เหลือประมาณ 13x,xxx บาท เลยซึ่งไม่มีจ่ายครับ

ว่าจะหักคอจ่ายไปครับ พอจะมีอะไรแนะนำได้บ้างครับ :love:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106842 โดย eakkachai
ไม่มีทรัพย์สินให้อายัด เงินเดือนไม่เกินสองหมื่นหักคอจ่ายเพื่อเก็บเงินไปปิดทีหลังได้ แต่ถ้ามีทรัพย์และเงินเดือนเกินสองหมื่น มีโอกาศโดนบังคับคดีได้ครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106860 โดย Barcode910

eakkachai เขียน: ไม่มีทรัพย์สินให้อายัด เงินเดือนไม่เกินสองหมื่นหักคอจ่ายเพื่อเก็บเงินไปปิดทีหลังได้ แต่ถ้ามีทรัพย์และเงินเดือนเกินสองหมื่น มีโอกาศโดนบังคับคดีได้ครับ

ขอบคุณมากครับ มีทรัพย์สินให้อายัด เงินเดือนไม่เกินสองหมื่นด้วยซิครับ

คงจะต้องต่อรองกับทาง UOB ต่อไป.. :wake:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106861 โดย eakkachai
คือว่าถ้าคิดว่าจะหักคอจ่ายนะ ต้องวางแผนใว้ก่อนหน้านั้นครับ เพราะถ้าถึงเวลานี้แล้วถ้าไม่มีจ่ายปิดหรือต่อรองไม่ได้ เจ้าหนี้เขาถือไพ่เหนือกว่าเราแล้วถ้าหามาปิดไม่ได้้ต่อรองไม่ได้ ต้องรีบเก็บเงินให้ทันก่อนหมายบังคับคดีจะมา จะช้าหรือเร็วแล้วแต่พื้นที่ครับ ถ้าอยู่ในพื้นที่จังหวัดคิวน้อยมาเร็วครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106862 โดย Barcode910

eakkachai เขียน: คือว่าถ้าคิดว่าจะหักคอจ่ายนะ ต้องวางแผนใว้ก่อนหน้านั้นครับ เพราะถ้าถึงเวลานี้แล้วถ้าไม่มีจ่ายปิดหรือต่อรองไม่ได้ เจ้าหนี้เขาถือไพ่เหนือกว่าเราแล้วถ้าหามาปิดไม่ได้้ต่อรองไม่ได้ ต้องรีบเก็บเงินให้ทันก่อนหมายบังคับคดีจะมา จะช้าหรือเร็วแล้วแต่พื้นที่ครับ ถ้าอยู่ในพื้นที่จังหวัดคิวน้อยมาเร็วครับ

โทรไปต่อรอง ไม่ได้ผลจริงๆ ครับ บอกว่าไม่อมุมัติ UOB โหดจริงๆ

คงจะต้องหาเงินมาปิดบัญชีจริงๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106871 โดย eakkachai
ถ้าต่อรองแล้วไม่ได้ผล คุณอยู่ในจังหวัดที่เจริญด้วยวัตถุนิยมหรือเปล่าเช่นกรุงเทพปริมณฑลแบบนี้ ถ้าอยู่ในโซนจังหวัดพวกนี้ไม่ต้องรีบเร่งหาเงินมาปิดเท่าไหร่หรอกครับเพราะถ้าเขาบังคับคดีคิวจะเยอะหน่อยจะใช้เวลานานหน่อย พยายามเก็บเงินจากรายได้ตัวเองให้ได้ก่อนครับอย่าพึ่งรีบไปกู้หรือยืมใครเขามา เก็บๆไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีหมายมาเลยครับถึงหมายจะมาถ้าเรามีเงินเราก็ปิดได้ยอดที่จะต้องจ่ายก็ไม่เกินที่เขาเคยฟ้องเราถ้าลดให้ก็ประมาณเท่าเงินต้นตัดดอกออก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106930 โดย Barcode910

eakkachai เขียน: ถ้าต่อรองแล้วไม่ได้ผล คุณอยู่ในจังหวัดที่เจริญด้วยวัตถุนิยมหรือเปล่าเช่นกรุงเทพปริมณฑลแบบนี้ ถ้าอยู่ในโซนจังหวัดพวกนี้ไม่ต้องรีบเร่งหาเงินมาปิดเท่าไหร่หรอกครับเพราะถ้าเขาบังคับคดีคิวจะเยอะหน่อยจะใช้เวลานานหน่อย พยายามเก็บเงินจากรายได้ตัวเองให้ได้ก่อนครับอย่าพึ่งรีบไปกู้หรือยืมใครเขามา เก็บๆไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีหมายมาเลยครับถึงหมายจะมาถ้าเรามีเงินเราก็ปิดได้ยอดที่จะต้องจ่ายก็ไม่เกินที่เขาเคยฟ้องเราถ้าลดให้ก็ประมาณเท่าเงินต้นตัดดอกออก

ขอบคุณมากๆเลยครับ :ลั่ลล้า:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106982 โดย Barcode910
เมื่อวันศุกร์โทรไปต่อรองกับทาง UOB อีกรอบโดยบอกว่ามีเงินแค่ 120,000 บาท ขอ H/C จากยอดเต็มที่จะต้องจ่ายในงวดสุดท้าย 138,xxx บาท

สรุปว่ายอมลดให้ จากที่คุยต่อแรกไม่ยอมเลยครับ :เฮ้อ:

ตอนนี้ก็จ่ายปิด UOB เรียบร้อยแล้ว ต่อไปก็เก็บเงินเพื่อ H/C กับ TMB ต่อไป :ลั่ลล้า:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.613 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena