หนี้ล้านกว่า...เดินทางสู่การปลดหนี้

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99439 โดย Barcode910
หลังจากที่ TMB เงียบไปนาน วันนี้ก็โทรมาครับ...

บอกว่าเดือนหน้าจะฟ้องแล้ว ถ้าไปจ่ายขั้นต่ำไป 10000 บาท หรือแบ่งจ่าย 5 เดือน โดยจะลดดอกเบี้ยให้ที่ผ่านมาหลังหยุดจ่าย

เลยบอกไปว่าเดือนหน้าพร้อม... ก็เลยวางสายไปแล้วบอกว่าเดือนหน้าจะโทรมาใหม่ครับ :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99901 โดย Barcode910
วันนี้ TMB โทรมา ถามว่าจะจ่ายเมื่อไร สามารถแบ่งผ่อนได้ 2-3 งวด เลยบอกไปว่ายังไม่มี ถ้ามีจะติดต่อกลับไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99939 โดย ZZZ
CIMB เสนอส่วนลด ได้มากที่สุด กี่ % ครับ ผมหยุดจ่าย 4 เดือน เข้าเดือนที่ 5 ครับ ยอดตอนนี้ 1.5 แสน พยายาม ขอต่อเหลือ 85000 แต่ธนาคารยังไม่ ยอม

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99943 โดย Barcode910

ZZZ เขียน: CIMB เสนอส่วนลด ได้มากที่สุด กี่ % ครับ ผมหยุดจ่าย 4 เดือน เข้าเดือนที่ 5 ครับ ยอดตอนนี้ 1.5 แสน พยายาม ขอต่อเหลือ 85000 แต่ธนาคารยังไม่ ยอม

เห็นบ้างคนได้ส่วนลดตั้ง 50 % เลยครับ แต่จะต้องค้างจ่าย 2 ปี ถ้าไม่โดนฟ้องเสียก่อนครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99956 โดย pokobo
มาลุ้น CIMB ด้วยคน
ของผมยอด ไป3แสนกว่าแระ
ค้างเข้างวดที่ 8
เงียบไปสักพักแระ ไม่โทรมาเลย

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100030 โดย Barcode910

pokobo เขียน: มาลุ้น CIMB ด้วยคน
ของผมยอด ไป3แสนกว่าแระ
ค้างเข้างวดที่ 8
เงียบไปสักพักแระ ไม่โทรมาเลย

CIMB ของผมก็เงียบเหมือนกันครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100210 โดย Barcode910
เมื่อวาน TMB โทรบอกถามว่าพร้อมจ่ายหรือยัง สามารถผ่อนได้ 6 เดือน โดยงวดแรกจะต้องจ่าย 20 % ของยอดต้นที่ค้าง โดยหักดอกเบี้ยออกไป แต่ผมขอไป 12 งวดไม่รู้จะได้หรือเปล่า แต่งวดแรก 20 % คิดหนักเลย ประมาณ 38000 บาทเลยครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100607 โดย Barcode910
เมื่อวาน CIMB ส่ง SMS มา 2 ครั้ง ให้ติดต่อกลับไป แต่ยังไม่ได้ติดต่อกลับไปเลยครับ หลังที่เงียบหลายไปหลายเดือน

ซึ่งเดือนหน้า ก็ครบ 1 ปี พอดีครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100623 โดย ZZZ

Barcode910 เขียน: เมื่อวาน CIMB ส่ง SMS มา 2 ครั้ง ให้ติดต่อกลับไป แต่ยังไม่ได้ติดต่อกลับไปเลยครับ หลังที่เงียบหลายไปหลายเดือน

ซึ่งเดือนหน้า ก็ครบ 1 ปี พอดีครับ

ยอดวิ่งไปเยอะมั้ยครับ CIMB มีจดหมายเตือนมา บอกมีส่วนลด แต่น้อยมาก เพิ่งปิด กสิกร ไป เงินเก็บหมดแล้ว ตอนนี้ค้างมา 6 เดือน เจ้าหน้าที่ตัวแทนแจ้งว่า ธนาคารกำลังทำเอกสารส่งฟ้อง คงต้องไปประนอม ที่ศาล ถ้าเก็บเงินไม่ทันก่อน ฟ้อง

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100651 โดย Barcode910

ZZZ เขียน:

Barcode910 เขียน: เมื่อวาน CIMB ส่ง SMS มา 2 ครั้ง ให้ติดต่อกลับไป แต่ยังไม่ได้ติดต่อกลับไปเลยครับ หลังที่เงียบหลายไปหลายเดือน

ยอดวิ่งไปเยอะมั้ยครับ CIMB มีจดหมายเตือนมา บอกมีส่วนลด แต่น้อยมาก เพิ่งปิด กสิกร ไป เงินเก็บหมดแล้ว ตอนนี้ค้างมา 6 เดือน เจ้าหน้าที่ตัวแทนแจ้งว่า ธนาคารกำลังทำเอกสารส่งฟ้อง คงต้องไปประนอม ที่ศาล ถ้าเก็บเงินไม่ทันก่อน ฟ้อง

ยอดวิ่งไปเยอะเหมือนกันครับ จากดอกเบี้ย 15 % ผิดนัดจ่ายโอยปรับมาเป็น 28 % เลยครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100870 โดย Barcode910
วันนี้ สำนักงานทนายโทรมาบอกว่าส่งฟ้องแล้ว ขึ้นศาล 26/05 นี้ เจอดอกเบี้ยวิ่งไปตั้ง 50000 กว่า จะเงินต้น

โหดมากๆ TMB :ไม่ยอม:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100958 โดย Barcode910
เมื่อวานได้รับหมายศาลของ TMB แล้ว สรุปโดนดอกเบี้ยไป 52,xxx บาท และดอกเบี้ย 28 %

โหดมากๆ ครับ

ไม่รู้จะสู้คดีดอกเบี้ย 28 % ได้หรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101352 โดย Barcode910
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วที่ได้ SMS จาก CIMB Thai วันจันทร์ก็ลองโทรกลับไป ก็เลยถามว่าตอนนี้ยอดหนี้วิ่งที่เท่าไรแล้ว จากไม่ได้จ่ายมา 1 ปีเต็ม

สรุปจากเงินต้น 52,XXX บาท วิ้งไป 67,XXX บาท ก็เลยถามไปว่าจะขอปิดบีญชี มีส่วนลดอะไรให้บ้าง

ทาง CIMB Thai บอกว่าสามารถผ่อนได้ 6 งวด แต่ลดได้แค่เงินต้น คือ 52,XXX บาท

ถ้าจ่ายงวดเดียวก็จ่าย 42,000 บาท ผมก็ได้ต่อรองไปบอกขอลดเหลือ 40,000 บาท แบ่งจ่าย 2 งวด ทาง CIMB Thai บอกให้ทำเรื่องเข้าแล้วส่งหนี้ทั้งหมดที่มีไปให้ทาง CIMB Thai พิจารณาดู

สรุปก้ได้ใบ H/C ใบที่สี่ และใบสุดท้ายมาจนได้ แต่ก็โดนขึ้นศาล 2 ใบครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101374 โดย ZZZ

Barcode910 เขียน: เมื่ออาทิตย์ที่แล้วที่ได้ SMS จาก CIMB Thai วันจันทร์ก็ลองโทรกลับไป ก็เลยถามว่าตอนนี้ยอดหนี้วิ่งที่เท่าไรแล้ว จากไม่ได้จ่ายมา 1 ปีเต็ม

สรุปจากเงินต้น 52,XXX บาท วิ้งไป 67,XXX บาท ก็เลยถามไปว่าจะขอปิดบีญชี มีส่วนลดอะไรให้บ้าง

ทาง CIMB Thai บอกว่าสามารถผ่อนได้ 6 งวด แต่ลดได้แค่เงินต้น คือ 52,XXX บาท

ถ้าจ่ายงวดเดียวก็จ่าย 42,000 บาท ผมก็ได้ต่อรองไปบอกขอลดเหลือ 40,000 บาท แบ่งจ่าย 2 งวด ทาง CIMB Thai บอกให้ทำเรื่องเข้าแล้วส่งหนี้ทั้งหมดที่มีไปให้ทาง CIMB Thai พิจารณาดู

สรุปก้ได้ใบ H/C ใบที่สี่ และใบสุดท้ายมาจนได้ แต่ก็โดนขึ้นศาล 2 ใบครับ

ดีใจด้วยครับ CIMB เงินต้น 152000 วิ่งไป 163000 ขอส่วนลดได้เหลือ 120000 หมดปัญญา ครับ เก็บเงินไม่ทัน

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101375 โดย Barcode910
เมื่อวาน สำนักงานทนาย TMB โทรมาครับ ว่าจะปิดก่อนวันขึ้นศาลหรือเปล่า

โดยจะลดหนี้ให้เหลือเงินต้น 190,000 บาท สามารถแบ่งจ่ายได้ ก็วันขึ้นศาล แล้วจะถอดฟ้องให้

ผมก็บอกไปว่าไม่มี คงจะต้องทำประนอมหนี้นะครับ โดยทาง สำนักงานทนาย TMB บอกว่าจะโดนดอกเบี้ย 12 % ส่วนผ่อนกี่เดือนนั้น จะต้องไปคุยกับทนายอีกที่ในวันขึ้นศาลครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101392 โดย ABCD12345
สอบถามคะ หมายศาลนี่ให้ส่งมาที่อยู่ปัจจุบันแทนได้มั้ยคะ ? หรือเค้าจะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเท่านั้นคะ

คือตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายคะ ยังไม่ได้บอกที่บ้านเรื่องหนี้ เลยไม่อยากให้ส่งไปที่บ้านคะ แล้วตอนนี้ก็ทำงานต่างจังหวัดคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101394 โดย Barcode910

ABCD12345 เขียน: สอบถามคะ หมายศาลนี่ให้ส่งมาที่อยู่ปัจจุบันแทนได้มั้ยคะ ? หรือเค้าจะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเท่านั้นคะ

คือตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายคะ ยังไม่ได้บอกที่บ้านเรื่องหนี้ เลยไม่อยากให้ส่งไปที่บ้านคะ แล้วตอนนี้ก็ทำงานต่างจังหวัดคะ

หมายศาลจะส่งตามที่อยู่ในตามทะเบียนบ้านเท่านั้นครับ

ถ้าต้องการให้หมายศาลมาที่อยู่ปัจจุปันนั้น จะต้องแจ้งย้ายเข้าทะเบียนก่อนโดนฟ้องครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101401 โดย ABCD12345

Barcode910 เขียน:

ABCD12345 เขียน: สอบถามคะ หมายศาลนี่ให้ส่งมาที่อยู่ปัจจุบันแทนได้มั้ยคะ ? หรือเค้าจะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเท่านั้นคะ

หมายศาลจะส่งตามที่อยู่ในตามทะเบียนบ้านเท่านั้นครับ

ถ้าต้องการให้หมายศาลมาที่อยู่ปัจจุปันนั้น จะต้องแจ้งย้ายเข้าทะเบียนก่อนโดนฟ้องครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ
สงสัยต้องชิงบอกพ่อกับแม่ไว้ก่อน เฮ้อออ เหนื่อยใจแต่ยังไงก็จะสู้คะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101416 โดย pokobo

Barcode910 เขียน: เมื่ออาทิตย์ที่แล้วที่ได้ SMS จาก CIMB Thai วันจันทร์ก็ลองโทรกลับไป ก็เลยถามว่าตอนนี้ยอดหนี้วิ่งที่เท่าไรแล้ว จากไม่ได้จ่ายมา 1 ปีเต็ม

ขอถามหน่อยครับ
CIMB นี่ขอส่วนลด จาก ธนาคาร หรือ สำนักงานกฏหมายไหนหรอครับ
อยากได้ส่วนบ้าง โอมเพี้ยง.....

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101424 โดย Pheonix
แนวทางตามคำพิพากษาศาชั้นต้น แห่งหนึ่ง
๑. บัตรเครดิต
แต่เมื่อใบกำกับภาษี เอกสารหมาย จ.๖๗ ปรากฎว่า จำเลยชำระหนี้บัตรเครดิตครั้งสุดท้ายให้โจทก์วันที่ ๒๗ มิถุนายน ๒๕๕๔ ณ วันดังกล่าว จำเลยมีหนี้ค้างชำระจำนวน ๒๐,๗๕๘.๕๔ บาท หลังจากนั้นจำเลยไม่ได้ใช้บัตรเครดิตหรือชำระหนี้ให้โจทก์อีกเลย โจทก์กำหนดให้ชำระหนี้ครั้งต่อไปวันที่ ๒๕ กรกฎาคม ๒๕๕๔ แต่จำเลยผิดนัดจึงถือว่าสัญญาเลิกกันโดยปริยายในวันดังกล่าว การที่โจทก์คิดดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และค่าธรรมเนียมต่างๆภายหลังผิดนัดดังกล่าว ถือว่ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน เห็นสมควรกำหนดให้อัตราร้อยละ ๑๒ ต่อปี
๒. สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช
แต่เมื่อใบกำกับภาษี เอกสารหมาย จ.๑๐ ปรากฎว่า จำเลยเบิกถอนเงินสินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช ครั้งสุดท้ายจากโจทก์วันที่ ๓๑ กรกฎาคม ๒๕๕๔ ณ วันดังกล่าว จำเลยมีหนี้ค้างชำระจำนวน ๓๐,๖๙๘.๖๙ บาท โจทก์กำหนดให้ชำระหนี้ครั้งต่อไปวันที่ ๑๒ กันยายน ๒๕๕๔ แต่จำเลยผิดนัดจึงถือว่าสัญญาเลิกกันโดยปริยายในวันดังกล่าว การที่โจทก์คิดดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และค่าธรรมต่างๆ ภายหลังผิดนัดดังกล่าว ถือว่ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน เห็นสมควรกำหนดให้อัตราร้อยละ ๑๒ ต่อปี แต่ทั้งนี้ปรากฎว่าจำเลยได้ชำระหนี้คืนโจทก์หลังผิดนัดบางส่วน ตามใบกำกับภาษี และสรุปรายการยอดหนี้ถึงเดือนมกราคม ๒๕๕๖ เอกสารหมาย จ.๑๐ และ จ.๑๑ และจำเลยนำสืบว่าได้ฝากเงินเข้าบัญชีเพื่อชำระหนี้สินเชื่อนี้คืนโจทก์ตามสำเนาใบนำฝาก เอกสารหมาย จ.๔ ถือว่าจำเลยมีหลักฐานเป็นหนังสือเกี่ยวกับการใช้เงินมาแสดง จึงต้องนำเงินทั้งหมดดังกล่าวหักชำระหนี้ โดยหักชำระดอกเบี้ยในวันที่ชำระก่อน หากมีเหลือจึงให้หักชำระต้นเงินตามลำดับต่อไป
๓. สินเชื่อกู้เงิน สปีดี้ โลน
เมื่อปรากฎตามบัญชีเงินให้กู้ เอกสารหมาย จ.๑๓ ว่า จำเลยชำระหนื้คืนโจทก์ครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ โจทก์กำหนดให้จำเลยชำระหนี้ครั้งต่อไปวันที่ ๒ มีนาคม ๒๕๕๔ ตามเอกสารหมาย ล.๕ แต่จำเลยผิดนัดจึงถือว่าสัญญาเลิกกันโดยปริยายในวันดังกล่าว ณ วันดังกล่าว จำเลยมีหนี้ค้างชำระเป็นต้นเงิน ๔๘,๘๔๐.๒๗ บาท ดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และค่าธรรมเนียมต่างๆ ภายหลังผิดนัดดังกล่าวถือว่ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน เห็นสมควรกำหนดให้อัตราร้อยละ ๑๒ ต่อปี พิพากษาให้จำเลยชำระเงินจำนวน ๑๐๐,๒๙๖.๕๐ บาท พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ ๑๒ ต่อปี ของต้นเงินหนี้บัตรเครดิตจำนวน ๒๐,๒๗๕.๐๗ บาท นับแต่วันที่ ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๕๔ ของต้นเงินหนี้ สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคชจำนวน ๓๐,๖๙๗.๖๙ บาท นับแต่วันที่ ๑๓ กันยายน ๒๕๕๔ และของต้นเงินหนี้สินเชื่อบุคคลสปีดี้โลนจำนวน ๔๘,๘๔๐.๒๗ บาท นีบแต่วันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๔ เป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ แต่ทั้งนี้ให้นำเงินที่จำเลยชำระหนี้สินเชื่อหมุนเวียน สปีดี้ แคช ภายหลังผิดนัดจำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๔ ตุลาคม ๒๕๕๕, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๘ พฤศจิกายน ๒๕๕๕, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๖ ธันวาคม ๒๕๕๕, จำนวน ๒๘๑.๒๑ บาท ในเดือนธันวาคม ๒๕๕๕, จำนวน ๙๓๐.๔๘ บาท ในเดือนมกราคม ๒๕๕๖, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๘ มกราคม ๒๕๕๖, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๒๕ มีนาคม ๒๕๕๖, จำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๑๒ เมษายน ๒๕๕๖ และจำนวน ๑,๗๐๐ บาท ในวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๕๖ รวมทั้งสิ้นจำนวน ๑๔,๘๑๑.๖๙ บาท หักชำระหนี้ในวันที่ชำระ โดยให้นำไปหักชำระดอกเบี้ยก่อน หากมีเหลือให้หักชำระต้นเงินตามลำดับ กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความ ๕,๐๐๐ บาท คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก./

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.685 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena