กำลังจะไปขึ้นศาล เราควรเจรจายังไง

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93489 โดย panthirakorn
ตอนนี้เปนหนี้ 5 ธนาคาร
1 CIMB ( 200,000 )
2 Citi bank ( 135,000)
3. กรุงศรี (ธนาคารเดียวกับที่กุ้บ้าน) (เงินกุ้130,000 /บ้าน 1,850,000 )
4 เกียตินาคิน ( 20,000)
5 ไทยพานิช ( รถยนต์ 650,000 )

ซึ้ง 1,2 ฟ้องศาลแล้ว และ 4 บอกกำลังจะฟ้องและคิดค่าทนายกับเรา
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ. จะทำยังไงเี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93494 โดย Kigyakuza
Replied by Kigyakuza on topic ช่วยด้วยค่ะ.
แนะนำว่าอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆค่ะ ของคุณมาถึงขั้นฟ้องแล้ว ไปขึ้นศาลตามนัดค่ะ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เราเองยังเพิ่งหยุดจ่ายเดือนที่2 ยังถือว่าเป็นน้องใหม่หมาดๆค่ะ ขอให้กำลังใจนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93497 โดย คุณากร
Replied by คุณากร on topic ช่วยด้วยค่ะ.

panthirakorn เขียน: ช่วยด้วยค่ะ.

ช่วยด้วย ช่วยไปอ่านมารยาทในการตั้งกระทู้ด้วย

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93511 โดย pla_kradee
Replied by pla_kradee on topic ช่วยด้วยค่ะ.
ท่านองคุลีมาน..ยังเนี๊ยบบบบ เฉียบบบบบ เหมือนเดิม

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93515 โดย panthirakorn
Replied by panthirakorn on topic ช่วยด้วยค่ะ.
ขอบคุนอละขอโทดค่ะ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93672 โดย Araya21
Replied by Araya21 on topic ช่วยด้วยค่ะ.
สวัสดีค่ะ อยากเข้ามาให้กำลังใจค่ะ

CITY ฟ้องแล้ว คงต้องระวัง บ้าน ที่เข้า กรุงศรี
(บ้าน กำลังผ่อนชำระ : City ก้ออายัดได้นะคะ)

CITY เร็วทุกอย่างค่ะ : ฟ้อง - อายัด - ขายทอดตลาด
ทำตามขั้นตอนของกฏหมายครบทุกขั้นตอน

คิด มองปัญหา แก้ไขไปทีละอย่างค่ะ
สติมา ปัญญาเกิด

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93712 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic ช่วยด้วยค่ะ.
หนี้เรา เราก่อเอง ก็ต้องแก้เอง ขวนขวาย ช่วยเหลือตัวเแงให้มากที่สุด

เราเป็นหนี้ เราไม่ได้คิดหนีหนี้ แต่เราจะใช้หนี้เมื่อพร้อม และด้วยยอดที่พอใจ

อ่านกระทู้แนะนำ/ ปักหมุดเยอะๆครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93872 โดย panthirakorn
Replied by panthirakorn on topic ช่วยด้วยค่ะ.
ขอบคุนค่ะ ทุกท่านเลย

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93873 โดย panthirakorn
ตอนนี้มี อยุ่สองธนาคารที่เรียกขึ้นศาล
แรกคือ ซิตี้
และเดือนต่อไป ซีไอเอ็มบี
เราควรเจรจาแบบไหนเพื่อให้ศาล เห็นใจเรา
อยากขอความเห็นและข้อแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ หากดิฉันทำอะไร หรือ ผิดฉันใด อภัยให้ด้วยนะค่ะ

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93877 โดย jackTs

panthirakorn เขียน: ตอนนี้มี อยุ่สองธนาคารที่เรียกขึ้นศาล
แรกคือ ซิตี้
และเดือนต่อไป ซีไอเอ็มบี
เราควรเจรจาแบบไหนเพื่อให้ศาล เห็นใจเรา
อยากขอความเห็นและข้อแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ หากดิฉันทำอะไร หรือ ผิดฉันใด อภัยให้ด้วยนะค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93878 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93881 โดย panthirakorn
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

7 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #93927 โดย nongthawat

panthirakorn เขียน: ตอนนี้เปนหนี้ 5 ธนาคาร
1 CIMB ( 200,000 )
2 Citi bank ( 135,000)
3. กรุงศรี (ธนาคารเดียวกับที่กุ้บ้าน) (เงินกุ้130,000 /บ้าน 1,850,000 )
4 เกียตินาคิน ( 20,000)
5 ไทยพานิช ( รถยนต์ 650,000 )

ซึ้ง 1,2 ฟ้องศาลแล้ว และ 4 บอกกำลังจะฟ้องและคิดค่าทนายกับเรา
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ. จะทำยังไงเี

# ของ CIMB หยุดกี่เดือน ถึงฟ้องครับ เป็นเงินกู้ บัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสดครับ

พอดี ของผมมีบัตรกดเงินสด ยอด100,000 หยุดไปประมาณ 9 เดือน

ขอบคุณครับ

7 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #93928 โดย Mujee
ของ CIti กี่เดือนคะถึงฟ้อง ของเราก็มี ตอนนี้ก็แบ่งรับแบ่งสู้อยู่ เฮ้อออ สู้ๆคะ แล้วมาเล่าสู่กันฟังนะคะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94259 โดย panthirakorn
Citi 8-9 เดือน ส่งหมายศาลมาเลยค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94624 โดย panthirakorn
Cimb ให้ประนอมหนี้ 24 งวด จ่าย 1-23งวด 7,000 บาท
งวดที่ 24 จ่าย 50,000 กว่า ดอก 10% แต่ต้องจ่ายก่อนไปขึ้นศาล
แล้ววันไปศาลก็ไปรับสัญญาประนอม

อยากถามทุกท่านว่า
ควรรับการประนอมหนี้ หรือ รอไปขึ้นศาลดีคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94625 โดย jackTs

panthirakorn เขียน: Cimb ให้ประนอมหนี้ 24 งวด จ่าย 1-23งวด 7,000 บาท
งวดที่ 24 จ่าย 50,000 กว่า ดอก 10% แต่ต้องจ่ายก่อนไปขึ้นศาล
แล้ววันไปศาลก็ไปรับสัญญาประนอม

อยากถามทุกท่านว่า
ควรรับการประนอมหนี้ หรือ รอไปขึ้นศาลดีคะ

ทางฝ่ายโจทก์(CIMB) มันหมายความว้่า มันกำลังชักชวนคุณ ให้ใช้แนวทางที่ 2. ยังไงล่ะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94628 โดย panthirakorn
ระหว่างรอไปไกลเกลี่ยกับประนีประนอบ แบบไหนดีกว่าค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94630 โดย jackTs

panthirakorn เขียน: ระหว่างรอไปไกลเกลี่ยกับประนีประนอบ แบบไหนดีกว่าค่ะ

มันก็คือสัญญาตัวเดียวกันนั่นแหละครับ เพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าเป็น

สัญญาประนีประนอมยอมความ

หนี้ของคุณ มันได้ถูกฟ้องศาลไปแล้ว จะใช้เป็นสัญญาตัวอื่นไปไม่ได้หรอกครับ

หากจำเลยจะขอผ่อนต่อ หลังจากที่ถูกฟ้องศาลแล้ว ก็ต้องใช้สัญญาตามในแนวทางที่ 2. เพียงอย่างเดียวเท่านั้น...จะใช้เป็นสัญญาตัวอื่นไม่ได้

เพียงแต่ว่าตัวของจำเลย จะยอมทำสัญญากับโจทก์ในตอนนี้ไปก่อนเลยก็ได้ หรือจำเลยจะรอไปทำสัญญากับทนายโจทก์ ในวันที่ไปขึ้นศาลตามที่นัดก็ได้...ไม่ได้แตกต่างกันเลย

เพราะถึงยังไง ก็ต้องใช้สัญญาตัวฉบับนี้เหมือนกัน (ถ้าจำเลยต้องการจะผ่อนต่อ หลังจากที่โดนฟ้องไปแล้ว)
.

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94631 โดย panthirakorn
555ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.705 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena