มีภาวะการจัดสรรค์ทางการเงิน เกือบทะลุล้าน จะ First Way หรือ Seconds Way ดี

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93547 โดย Taeyong
ขออนุญาต ลบข้อมูลส่วนตัวออกนะครับ ไว้เรื่องคืบหน้ายังไง ผมจะมา update ให้ตอนนี้พอรู้แนวทางละสู้ๆ คนสู้หนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93559 โดย LionZa
ยอดของคุณคล้ายๆ ผมเลยทั้งเงินเดือนและยอดหนี้ แต่ผมไม่รวมบ้าน 3 ล้าน
ขั้นตอนแรก หยุดจ่ายทุกบัตรทุกใบ ในความคิดผมคิดว่าบ้านคุณไม่หน้ารอดผ่อนให้เขายึดนะครับ ขายได้ขาย จะให้ใครก็แล้วแต่จะทำอะไรก็รีบๆ ทำเพราะถ้าเรื่องถึงศาลทำอะไรไม่ได้แล้วนะครับ
ขั้นตอนที่ 2 ห้ามไปเซ็นต์สัญญานรกเป็นอันขาด
ขั้นตอนที่ 3 จัดการแต่ละบัตร
KTC รายนี้ไม่ค่อยโทรทวง รอหมายศาลแล้วคุณไปมหกรรมประนอมหนี้ก็จะดี ไปจ่ายแบบขั้นบรรได ยอด 140,000 หน้าจะจ่ายปีแรก 2 พันกว่าบาท แล้วค่อยเพิ่มไป
SCB CITI ถ้ามีเงินแอร์คัดก็จัดการไป ถ้าไม่มีก็รอหมายศาล ถ้าผ่อนไม่ไหวอย่าไปยอมความหน้าศาลนะครับ อย่าฝืน รอคำตัดสินของศาลมาที่บ้าน และคุณไปศึกษาวิธีการหักคอจ่ายดูครับ

ปัญหาหนักคือบ้านครับ ตัดใจก่อนหมดหนี้ค่อยซื้อใหม่ ผมว่าไม่นานครับ ขอให้โชคดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93562 โดย Taeyong
ขอบคุณ LionZa มากๆครับสำหรับคำแนะนำ

KTC รายนี้ไม่ค่อยโทรทวง รอหมายศาลแล้วคุณไปมหกรรมประนอมหนี้ก็จะดี ไปจ่ายแบบขั้นบรรได ยอด 140,000 หน้าจะจ่ายปีแรก 2 พันกว่าบาท แล้วค่อยเพิ่มไป==> ปกติเค้ามีช่วงเดือนไหนครับหรือต้องถามทางแบงค์

SCB CITI ถ้ามีเงินแอร์คัดก็จัดการไป ถ้าไม่มีก็รอหมายศาล ถ้าผ่อนไม่ไหวอย่าไปยอมความหน้าศาลนะครับ อย่าฝืน รอคำตัดสินของศาลมาที่บ้าน และคุณไปศึกษาวิธีการหักคอจ่ายดูครับ===> กำลังเก็บเงินจะ ทำ H/C ของ SCB ส่วน CITI ก็คงผ่อนแบบขั้นบรรได พอดีมะคืนอ่านจนตาแฉะกระทู้ของคุณ pfs Link : "หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่า ขอกำลังใจด้วยค่ะ"

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93563 โดย keng
ยอดหนี้คุณ 1.6 ล้านบาท อัตราดอกเบี้ย 20%ต่อปี แค่ดอกเบี้ยก็ 2.6 หมื่นบาทต่อเดือน คุณเงินเดือน 5 หมื่นกว่า ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ค่าผ่อนบ้าน และเงินต้นเลยนะ

ต้องหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อน เพื่อเจรจา HC ดีที่สุด ค่อยๆปิดหนี้ไปทีละตัว คุณเงินเดือนเยอะ มีโอกาสเก็บเงินก้อนได้เร็ว น่าจะเคลียร์หนี้ไปได้เยอะก่อนที่เจ้าหนี้จะฟ้อง สู้ๆๆๆ ครับ

ตอนนั้นหนี้ผมก็ประมาณล้านนึง หนี้น้อยกว่าคุณ แต่เงินเดือนก็น้อยกว่าคุณ ผมเงินเดือนประมาณ 4 หมืน ตอนนี้เคลียร์หนี้หมดแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ

หนทางของชมรม แก้ปัญหาหนี้ได้จริง เริ่มต้นเร็ว หมดหนี้เร็ว

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93575 โดย serina
ผมว่าหนี้คุณเยอะมากเมื่อเทียบกับรายได้แค่ 5xxxx ปัญหาคือบ้าน รายได้แค่นี้คุณเก็บเงินไม่ทันแน่ๆ

ktc ไม่ได้อะไรแน่นอน
คุณลองเอารายได้ - ค่าบ้าน - od - ค่าใช้จ่ายรายเดือน = เงินเก็บ?
ลองคำนวนคุณจะเหลือเก็บได้เดือนเท่าไหร่

ผมว่าปัจจุบันการ h/c ไม่ง่ายเหมือนก่อน หลายๆแบงค์เขี้ยวกว่าเดิม ซึ่งแต่ก่อนไม่ มีเงินอาจะไม่ได้ h/c เสมอไปก็ได้ citi ยอดหนี้ผมก็ 7xxxxx ผมเจรจาแค่ 3x% มันยังไม่ให้เลยทั้งๆที่เงินอยู่ในมือ จ่ายเลยงวดเดียว ไม่ต้องผ่อน 2-3 งวด นี่ก็ค้าง 6 เดือนละ :เฮ้อ:
ถ้าไม่มีบ้านคุณคงสบายกว่านี้ od นี่อะไรค้ำครับ

**เราไม่สามารถส่ง message ส่วนตัวคุยกับใครได้เลยหรอครับ บางครั้งอาจจะสอบถามสมาชิกบางท่าน ก็ไม่รู้จะติดต่อทางไหน**
:เฮ้อ:

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93582 โดย IndyGirL
เป็นกำลังใจขอให้หมดหนี้โดยไวนะคะ ^^ ^^

KTC ถ้าปิดไม่ได้ ฟ้องแล้วดูเงื่อนไขทำยอมคะ เจ้าหนี้นี้ไม่ลดเงินต้นลดแต่ดอกเบี้ย

CITI ระวังนะคะ เคลียได้ให้เคลียเลย อ่านเจอหลายเคสคะว่าถ้าถึงศาลจบไม่ได้ เล่นมุกอายัติบ้านเลยคะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93584 โดย Taeyong

serina เขียน: ผมว่าหนี้คุณเยอะมากเมื่อเทียบกับรายได้แค่ 5xxxx ปัญหาคือบ้าน รายได้แค่นี้คุณเก็บเงินไม่ทันแน่ๆ

ktc ไม่ได้อะไรแน่นอน
คุณลองเอารายได้ - ค่าบ้าน - od - ค่าใช้จ่ายรายเดือน = เงินเก็บ?
ลองคำนวนคุณจะเหลือเก็บได้เดือนเท่าไหร่

ผมว่าปัจจุบันการ h/c ไม่ง่ายเหมือนก่อน หลายๆแบงค์เขี้ยวกว่าเดิม ซึ่งแต่ก่อนไม่ มีเงินอาจะไม่ได้ h/c เสมอไปก็ได้ citi ยอดหนี้ผมก็ 7xxxxx ผมเจรจาแค่ 3x% มันยังไม่ให้เลยทั้งๆที่เงินอยู่ในมือ จ่ายเลยงวดเดียว ไม่ต้องผ่อน 2-3 งวด นี่ก็ค้าง 6 เดือนละ :เฮ้อ:
ถ้าไม่มีบ้านคุณคงสบายกว่านี้ od นี่อะไรค้ำครับ ===> ได้จดหมายธนาคาร ไม่มีคนค้ำครับใช้แค่บัตรประชาชน MLR +1

**เราไม่สามารถส่ง message ส่วนตัวคุยกับใครได้เลยหรอครับ บางครั้งอาจจะสอบถามสมาชิกบางท่าน ก็ไม่รู้จะติดต่อทางไหน**
:เฮ้อ:

สู้ต่อไปครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้เลิก Focus หนี้ละ หันมา Focus ว่าจะหาเงินมาจากไหน
แต่ก็มีเสียวๆ นิดเพราะ ธนาคารใจกลางเมือง ยอดเยอะกว่าเพื่อน ไม่รู้เค้าจะมาไม้ไหน

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93585 โดย Taeyong

keng เขียน: ยอดหนี้คุณ 1.6 ล้านบาท อัตราดอกเบี้ย 20%ต่อปี แค่ดอกเบี้ยก็ 2.6 หมื่นบาทต่อเดือน คุณเงินเดือน 5 หมื่นกว่า ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ค่าผ่อนบ้าน และเงินต้นเลยนะ

ต้องหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อน เพื่อเจรจา HC ดีที่สุด ค่อยๆปิดหนี้ไปทีละตัว คุณเงินเดือนเยอะ มีโอกาสเก็บเงินก้อนได้เร็ว น่าจะเคลียร์หนี้ไปได้เยอะก่อนที่เจ้าหนี้จะฟ้อง สู้ๆๆๆ ครับ

ตอนนั้นหนี้ผมก็ประมาณล้านนึง หนี้น้อยกว่าคุณ แต่เงินเดือนก็น้อยกว่าคุณ ผมเงินเดือนประมาณ 4 หมืน ตอนนี้เคลียร์หนี้หมดแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ

หนทางของชมรม แก้ปัญหาหนี้ได้จริง เริ่มต้นเร็ว หมดหนี้เร็ว

ขอบคุณครับผมสำหรับคำแนะนำ มีกระทู้ของคุณ Keng ไหมจะตามไปอ่าน ว่าทำไงบ้าง 555+

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93746 โดย LionZa
KTC รอหมายศาลมาเขาจะแนบ กำหนดการมหกรรมมาให้ครับ กว่าจะเป็นหนี้ได้ขนาดนี้ใช้เวลานาน
เพราะฉะนั้น จะแก้ปัญหาก็ต้องใช้เวลานานเช่นกันครับ สู้ๆ อ่านข้อมูลเยอะๆ จะช่วยได้ครับ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93760 โดย Taeyong
as of 11/04/2017

LionZa เขียน: KTC รอหมายศาลมาเขาจะแนบ กำหนดการมหกรรมมาให้ครับ กว่าจะเป็นหนี้ได้ขนาดนี้ใช้เวลานาน
เพราะฉะนั้น จะแก้ปัญหาก็ต้องใช้เวลานานเช่นกันครับ สู้ๆ อ่านข้อมูลเยอะๆ จะช่วยได้ครับ

ขอบคุณครับ K.LionZa

วันนี้มีมาอัพเดท
พอดีมีเจ้าหน้าที่ของ CTB โทรมาแจ้งว่า
CTB : สวัสดีค่ะ จาก CTB นะครับ เรียนสายคุณ Taeyong ใช่ไหมค่ะ
Taeyong : ใช่ครับ
CTB : เป็นไงบ้างค่ะ เราติดต่อคุณไม่ได้เลย(ก็เปิดเครื่องตลอด ติดต่อไม่ได้ยังไงน้า)
Taeyong : ครับ จากที่ได้คุยกันไว้ ยอดที่ให้ส่ง 60 งวด เกือบ 3 หมืนไม่ไหวหรอกครับ คงไม่สนใจ
CTB : ง้านติดเรือ่งอะไรบ้าค่ะ (ถามเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกก ได้เงินเดือนเท่าไหร่ ทำงานที่ไหน ดูครอบครัวเดือนละเท่าไหร่ ผ่อนรถเท่าไหร่ เออมจะถามเยอะไปไหน)
Taeyong : (ตอบไปตามความจริง เพราะเค้าหาข้อมูลเราได้อยู่ละ ไปซื้อข้อมูลจาก ประกันสังคมก็ได้ละ) ก็ตอบไป
CTB : ง้านเรามีโปรแกรม ยกเว้นการคิดตอกเบี้ยให้ เป็นระยะเวลา 1 ปี จ่ายขึ้นต่ำ 4900 บาทต่อเดือน หลังจากนั้นปีถัดไปคิดดอกเบี้ย 5% ยังไงถ้าสนใจโปรแกรมนี้ส่งเอกสาร ยืนยันว่าเราดูแลครอบครัวมาให้ด้วยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นบัตรประชาชน คนในครอบครัว ทะเบียนบ้าน slip เงินเดือน เพื่อทำเรื่องขอหยุด ดอกเบี้ย 1 ปีให้
Taeyong : ครับ ต้องส่งเอกสารพวกพนี้ด้วยเหรอหรือครับ ผมบอกตามตรงนะครับ ผมไม่มันใจว่าผมส่งเอกสารพวกนี้ให้คุณไปแล้ว คุณจะเอาเอกสารเหล่านี้ไปทำอะไรที่นอกเหนือจากที่เราคุยกันหรือเปล่า?
CTB : ค่ะ เอกสารพวกนี้ ไม่ได้ทำอะไรค่ะ แค่เป็นข้อมูลเพื่อเติมที่จะทำโปรแกรมนี้ให้ แล้วเราลองเคยยืนเอกสารเหล่านี้ไปแล้วก็ไม่ผ่านนะค่ะ (อ้่าวแสดงว่าเคยทำสิ)
Taeyong : ครับ อืมผมขอคิดดูก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรก็ส่งเข้า Email ผมละกันนะครับ
CTB : Bla bla bla อยู่ 30 นาท่ี
Taeyong : เออ ครับ (แล้วก็ว่างสายไป)

ผมเลยอยากถามว่า สิ่งที่เจ้าหน้าที่พูดนี่ มันน่าเชื่อถือไหมนี่ ซึ่งเท่าที่คำนวณแล้ว เงินต้นลดไปแค่ 50,000 กว่าบาทเองจากยอด 8 แสนกว่า หึๆ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93767 โดย LionZa
เชื่อถือได้ครับ เพราะยังไงมันก็คือสัญญานรกอย่างหนึ่ง คิดดีๆ นะเพราะถ้าจ่ายไปขาดระหว่างกลาง
งานนี้ละซวย ฟ้องศาล 100% แพ้ แถมตอนทำมันคิดดอกเบี้ย ค่าโน่นนี้ มารวมเป็นเงินต้นทั้งหมดแล้ว ทางที่ดีดูยาวๆ มีเงินถือไว้รอแฮคัด ถ้าเขาจะฟ้องให้ฟ้องไป กำเงินในมือไว้ หลังศาลท่านตัดสิน คุณไปอ่านการหักคอจ่าย มีเงินสดในมือไม่ต้องรีบร้อน เดียวก็ให้โปรลดราคามา 50% ครับ ไม่ทราบว่าคุณหยุดจ่ายมานานแค่ไหนแล้วครับ

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93775 โดย Taeyong

LionZa เขียน: เชื่อถือได้ครับ เพราะยังไงมันก็คือสัญญานรกอย่างหนึ่ง คิดดีๆ นะเพราะถ้าจ่ายไปขาดระหว่างกลาง
งานนี้ละซวย ฟ้องศาล 100% แพ้ แถมตอนทำมันคิดดอกเบี้ย ค่าโน่นนี้ มารวมเป็นเงินต้นทั้งหมดแล้ว ทางที่ดีดูยาวๆ มีเงินถือไว้รอแฮคัด ถ้าเขาจะฟ้องให้ฟ้องไป กำเงินในมือไว้ หลังศาลท่านตัดสิน คุณไปอ่านการหักคอจ่าย มีเงินสดในมือไม่ต้องรีบร้อน เดียวก็ให้โปรลดราคามา 50% ครับ ไม่ทราบว่าคุณหยุดจ่ายมานานแค่ไหนแล้วครับ

ขอบคุณครับ ผมหยุดมาเข้าเดือนที่ 3. แล้วครับ ก็ตอนนี้เก็บเงินอย่างเดียว ให้ทำอะไรก็ไม่ทำท้างนั้น เพราะมันคือสัญญานรก อย่างที่คุณ Lionza พูดนั่นแหละครับ ถ้าหลงกลไป มีแต่เจ้งกับเจ้ง

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93777 โดย LionZa
เยี่ยมเลยครับ คุณไปอ่านมุขควายๆ พวกทวงหนี้ และการหักคอจ่าย หลังศาลตัดสินทำการบ้านเผื่อๆ ไว้ครับ แล้วคุณจะมีภูมิต้านทานสูง สู้ๆ ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.537 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena