เป็นหนี้บัตรเครดิตและหนี้บ้านธนาคารเดียวกัน ขอคำแนะนำด้วยคะ

7 ปี 6 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #93828 โดย Moowan
สวัสดีคะ ขอสอบถามหน่อยนะคะ พอดีเราเป็นหนี้บัตรเครดิตธนาคาร TMB 150,000 หยุดจ่ายมาประมาณ 8 เดือนแล้ว และเราก็มีหนี้บ้านกับธนาคาร TMB ด้วยเช่นกันจ่ายตรงทุกงวด เพิ่งผ่อนมาได้ 2 ปี ส่วนหนี้อื่นไม่มี ตอนนี้เครียดมาก ต้องการคำปรึกษาค่ะ รบกวนเพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดช่วยแนะนำเราหน่อยนะคะ เรามีข้อข้องใจดังนี้คะ
1. ธนาคารเวลายื่นฟ้องเค้าจะเอาหนี้บ้านรวมไปด้วยไหม เพราะหนี้บ้านก็เป็นชื่อเราคนเดียวเช่นกัน
2. มีทางใดที่เราสามารถประนีประนมกับทางธนาคารในการผ่นอจ่ายได้ไหม หรือเอาหนี้้บ้านรวมกับหนี้บัตร

ปล.ธนาคารเคยติดต่อให้เราปิดบัตรด้วยยอดเงินต้นเมื่อปลายเดือนที่ผ่านมา หรือไม่ก็ผ่อนจ่าย ุ6 งวดแต่เราไม่ไหว เลยไมไ่ด้จ่าย - ไม่แน่ใจว่านี้เรียกว่าการ Haircut ด้วยรึ้ปล่าคะ

ถ้าใครมีวิธีอื่นแนะนำยินดีเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #93830 โดย jackTs

Moowan เขียน: 1. ธนาคารเวลายื่นฟ้องเค้าจะเอาหนี้บ้านรวมไปด้วยไหม เพราะหนี้บ้านก็เป็นชื่อเราคนเดียวเช่นกัน

เจ้าหนี้สามารถฟ้องศาลได้เฉพาะหนี้ตัวที่ลูกหนี้หยุดจ่ายเท่านั้น (ลูกหนี้เบี้ยวหนี้ตัวไหน ก็ฟ้องได้เฉพาะหนี้ตัวนั้นๆ)

ส่วนหนี้ตัวอื่นๆที่ลูกหนี้ยังไม่ได้หยุดจ่าย (ยังจ่ายอยู่ตามปกติ) จะเอามาฟ้องศาลด้วยไม่ได้...ถึงจะเป็นเจ้าหนี้รายเดียวกันก็ตาม

แต่...ถึงแม้ว่า หนี้บ้านยังไม่เคยหยุดจ่ายเลยก็ตาม ตามกฏหมายแล้ว หากหนี้บัตรของลูกหนี้ที่ถูกฟ้องแล้ว แต่ลูกหนี้ก็ยังไม่สามารถจ่ายชำระหนี้บัตร ตามคำสั่งของศาลได้อีก...บ้านที่ยังผ่อนอยู่นี้ เจ้าหนี้ก็สามารถยึดบ้านดังกล่าวได้อยู่ดี

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64
*** กรุณาอ่านให้หมด ตั้งแต่ด้านบน จนถึงด้านล่างสุดของกระทู้นะครับ ***

Moowan เขียน: 2. มีทางใดที่เราสามารถประนีประนมกับทางธนาคารในการผ่นอจ่ายได้ไหม

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

Moowan เขียน: ถ้าใครมีวิธีอื่นแนะนำยินดีเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.362 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena