สมาชิกใหม่กับหมายศาล KTC นัด 13 พ.ค. นี้

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93958 โดย okeyjung
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกคนค่ะ กำลังเตรียมตัวไปขึ้นศาลของ KTC แอบมาเก็บข้อมูลจากในนี้มาพักนึงแล้วค่ะ เลยอยากจะมาขอกำลังใจจากเพื่อนๆ สมาชิกค่ะ

สรุปหนี้ที่ทะยอยปิดไปแล้วตั้งแต่ ม.ค.60 ทุกใบหยุดจ่ายประมาณ 1 ปี เนื่องจากหมุนจ่ายไม่ไหวแล้ว
UOB 80,000 H/C 53,000
citibank ready 60,000 H/C 30,000
citibank visa 30,000 H/C 15,000
Kbank 66,000 H/C 40,000
SCB 70,000 H/C 45,000

***กรุงศรี สไมล์ เหลือประมาณ 40,000 ยังเจรจาขอส่วนลดอยู่จะลดให้แต่ดอกเบี้ย
*** KTC เงินต้น 40,000 แทบจะไม่โทรมาเลยตลอด 1 ปี โทรไม่กี่ครั้ง โทรมาอีกคือจะฟ้องแล้วและได้รับหมายศาลในที่สุด ฟ้องด้วยยอดประมาณ 50,000

ท่านใดมีประสบการณ์กรุงศรี สไมล์ บ้างว่าเค้าให้ส่วนลดประมาณเท่าไหร่คะ ส่วน KTC เท่าที่อ่านเจอกระทู้ก็ลดได้แต่ดอกเบี้ย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93959 โดย s.chalitta

okeyjung เขียน: สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกคนค่ะ กำลังเตรียมตัวไปขึ้นศาลของ KTC แอบมาเก็บข้อมูลจากในนี้มาพักนึงแล้วค่ะ เลยอยากจะมาขอกำลังใจจากเพื่อนๆ สมาชิกค่ะ

สรุปหนี้ที่ทะยอยปิดไปแล้วตั้งแต่ ม.ค.60 ทุกใบหยุดจ่ายประมาณ 1 ปี เนื่องจากหมุนจ่ายไม่ไหวแล้ว
UOB 80,000 H/C 53,000
citibank ready 60,000 H/C 30,000
citibank visa 30,000 H/C 15,000
Kbank 66,000 H/C 40,000
SCB 70,000 H/C 45,000

***กรุงศรี สไมล์ เหลือประมาณ 40,000 ยังเจรจาขอส่วนลดอยู่จะลดให้แต่ดอกเบี้ย
*** KTC เงินต้น 40,000 แทบจะไม่โทรมาเลยตลอด 1 ปี โทรไม่กี่ครั้ง โทรมาอีกคือจะฟ้องแล้วและได้รับหมายศาลในที่สุด ฟ้องด้วยยอดประมาณ 50,000

ท่านใดมีประสบการณ์กรุงศรี สไมล์ บ้างว่าเค้าให้ส่วนลดประมาณเท่าไหร่คะ ส่วน KTC เท่าที่อ่านเจอกระทู้ก็ลดได้แต่ดอกเบี้ย

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ อย่างน้อยยอดก็น้อยกว่าของเราเยอะ ของเราเกือบ 800,000 หยุดจ่ายเดือนนี้เป็นต้นไปจ้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93963 โดย Na99
จะหมดหนี้แล้ว ดีใจด้วยครับ ktc ลดได้แต่ดอกเบี้ย ไปผ่อนทีศาลเอา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93965 โดย Werachon
KTC ค่อนข้างเคี่ยวครับ ผมไปเจอที่ศาล KTC จะให้ผ่อนจ่ายได้ 36 งวด (บัตร 2 ใบ ยอดฟ้อง 6x,xxx) ดอกเบี่ยร้อยละ10ต่อปี ตอนนี้ทยอยเก็บเงินอยู่ สิ้นปีว่าจะโทรไปถามส่วนลดซะหน่อย

สู้ๆครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94417 โดย okeyjung
มา Update ไปศาลตามศาลนัดมาเรียบร้อยแล้วค่ะ วันนี้ตรงกับวันเสาร์ น่าจะมีคดีเดียวเลยคือบัตรเครดิตกรุงไทย คนเยอะรวมรอบเช้า-บ่ายแล้วน่าจะสัก 300 คน เราได้รอบเช้า 8.30 น. ค่ะ
พอไปถึงก็จะรับบัตรคิว จากนั้นเจ้าหน้าที่จะค้นหาหมายศาลของเราแล้วเรียกชื่อให้ไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารและทนายซึ่งตั้งโต๊ะนั่งรออยู่แล้วมีประมาณ 30 คน ข้อเสนอก็ตามที่ท่านอื่นๆ ได้กล่าวมาแล้ว ไม่มีอะไรพิเศษเลย (แอบเซ็ง)
1. ปิดงวดเดียวลดดอกเบี้ยทั้งหมด
2. ผ่อน 12 เดือนไม่มีดอกเบี้ย จัดที่ยอดเงินต้นอย่างเดียว
3. ผ่อน 36 งวด ดอกเบี้ย 10% จัดที่ยอดหนี้ค้างชำระทั้งหมด (ไม่ตัดดอกเบี้ยออก)

เราเลยจบที่ผ่อน 12 เดือนค่ะ ส่วนคนอื่นๆ ส่วนใหญ่ก็จบที่ไกล่เกลี่ย แต่มีป้าคนนึงบอกตัดสินเลยละกันไม่เห็นมีข้อเสนออะไรดีๆ เลย (แอบอยากรู้เหมือนกันว่าจบแบบไหนแต่เรากลับบ้านก่อน) และคุณลุงอีกท่านบอกขอเลื่อนก็ถูกทนายพูดจาเสียงดังใส่ว่าทำไมไม่ฟังข้อเสนอจากเจ้าหน้าที่ก่อนล่ะจะเลื่อนทำไม (เหมือนอยากจบวันนี้ให้หมด) ลุงบอกไม่เห็นลดอะไรให้เลย หนี้อื่นผมก็เหลืออีกหลายตัว ขอเลื่อนไปก่อน สุดท้ายคุณลุงโดนพาไปนั่งไกล่เกลี่ยอีกรอบ แต่ไม่รู้จบไงเหมือนกัน

พอจบที่ไกล่เกลี่ยเจ้าหน้าที่ทนายก็ออกเอกสารสัญญาประนีประนอมยอมความให้ อ่านข้อความให้เข้าใจทุกบรรทัดก่อนให้เราเซ็นต์ค่ะ จากนั้นรอเรียกชื่อเข้าห้องพิจารณา ซึ่งที่นั่งรออยู่แล้วไม่แน่ใจว่าเป็นผู้พิพากษาหรือป่าวประมาณ 8 คนได้ ก็จะนั่งคุยเป็นคู่เพื่อทำความเข้าใจและทบทวนสัญญาประนีประนอมให้ฟังอีกครั้งนึงและบอกว่าหากทำตามสัญญาไม่ได้เราจะถูกอายัดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนโดยไม่มีหนังสือแจ้งอีก เราก็ถามต่อว่าแล้วถ้าไม่จบที่ไกล่เกลี่ยให้ศาลตัดสินเลยจะเป็นยังไง ท่านก็บอกว่ายังไงเราก็ต้องคืนเงินต้นเค้าทั้งหมดพร้อมดอกเบี้ยอีก 15% ปี พร้อมค่าธรรมเนียมศาล (สงสัยจังว่าตกลงจบที่ไกล่เกลี่ยดีกว่าใช่มั้ย) พอเรารับทราบแล้วท่านก็เซ็นต์ กลับบ้าน

สุดท้ายเหลือกรุงศรีสไมล์อีกก้อนเดียว โทรมาเมื่ออาทิตย์ก่อนจะลดให้ 10% เลยยังไม่เอาค่ะ
ขอบคุณเว็บบอร์ดนี้มากนะคะ ที่คอยมาแชร์ประสบการณ์ต่างๆ ให้ความรู้มากมาย อย่างน้อยเวลาเราเครียดก็ยังมีเพื่อนๆ ที่ร่วมชะตากรรมเดียวกับเราคอยให้กำลังใจ ทำให้ปัญหาที่คิดว่าใหญ่กลายเป็นเล็กไปเลย ขอบคุณทุกคนเลยค่ะ :love:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94420 โดย leadglass
ดีใจด้วยนะคะ เหลือตัวสุดท้ายแล้ว

ของเราพรุ่งนี้ (15 พค.) ต้องไปขึ้นศาลเหมือนกันค่ะ ของแบ๊งค์สีม่วง เลื่อนมาครั้งนึงแล้ว พรุ่งนี้เป็นนัดสืบพยานค่ะ
ตอนที่ไปขอเลื่อนทนายฝ่ายโน้นพูดจาดี แค่เราพูดว่าขอเลื่อนแล้วยืนใบคำให้การให้เค้าดู
เค้าก็ เลื่อนใช่มั๊ยครับ ครับๆ ได้ครับ แล้วก็จบของเราเลย หันไปคุยกับรายอื่นต่อ สุภาพมากค่ะ

แต่วันพรุ่งนี้ต้องไปยืนให้ศาลท่านซักต่อหน้าแล้ว เครียดมากเลย ไม่เคยมาถึงจุดนี้สักทีค่ะ
(ขึ้นศาลมา 2 ที ให้พิพากษาไปเลย 1 ครั้ง แล้วทำยอมไปอีก 1 ครั้ง ไม่เคยยื่นสู้สักทีค่ะนี่เป็นครั้งแรกเลย)

ยังไงก็ขอบคุณนะคะ ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง
เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากค่ะ ^_^

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94425 โดย okeyjung
ผลเป็นยังไงมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
แบงค์สีม่วงเรารีบปิดก่อนฟ้องค่ะ วงเงิน 70,000 ปิดที่ 45,000 พอดียังมีเงินเหลือเลยปิดไปเลย

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94457 โดย leadglass
มา update ค่ะ

วันนี้ไปศาล (นัดสืบ) มาค่ะ แต่คุณอาประพัฒน์ท่านป่วยกระทันหันต้องพักรักษาตัวในรพ.
จึงกลายเป็นไปเพื่อแถลงขอเลื่อนนัดแทนค่ะ (มีใบรับรองแพทย์ไปแสดงต่อศาลด้วยค่ะ)

ก่อนจะมาที่บัลลังก์นี่ก็ได้ไปเข้าห้องไกล่เกลี่ยมาแล้วอีกรอบค่ะ
สรุปว่าทนายโจทย์ก็เข้าใจ คุยดีค่ะ
เค้าก็เข้าใจว่าเรามีเจตนาจะปิดหนี้จริงๆ เพียงแต่ขอเสนอของทางแบ๊งค์นี่โหดเกิน เรายังไม่ไหว
แต่เค้าก็พูดทำนองว่า แต่นัดหน้าคุณต้องจบนะ คือคุณต้องมีทางออกให้ศาลท่านเห็น ไม่งั้นคุณจะพังแน่ถ้าไปเจอผู้พิพากษาโหดๆ
(คุยดีๆ ค่ะ ไม่ได้ขู่หรือกดดัน เรื่องศาลโหดนี่เคยเจอมาเหมือนกันเลยเข้าใจที่ทนายเค้าสื่อ)

ก็ได้เลื่อนไปอีก 1 เดือนอ่ะนะ ไปอีกทีก็ปลาย มิย. ค่ะ เลื่อนนานกว่านั้นศาลท่านไม่ให้

ระหว่างนี้ทาง บ.ทวงหนี้ก็เสนอส่วนลดมาให้ค่ะ ข้อเสนอดูเหมือนดี แต่มีแฝงเคลือบยาพิษอยู่เหมือนกันค่ะ
เรียกว่าระหว่างจะถึงนัดศาลครั้งหน้านี่ คงต้องต่อรองกันสุดๆ ล่ะ อยากปิดให้จบก่อนนัดศาลเหมือนกันค่ะ เกรงใจคุณอาประพัฒน์ต้องเดินทาง (ศาล ตจว. ค่ะ)

สู้ต่อปายยย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena