ขอคำปรึกษา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93975 โดย fonnanda
ขอคำปรึกษา was created by fonnanda
เนื่องจากตอนนี้ เราได้ทำสัญญาประนอมหนี้กับธนาคารไปแล้ว แต่ผ่านมาได้สักพัก ไม่อยากจะส่งแล้วส่งไปต้นไม่ลด เลยอยากจะเก็บเป็นก้อน พอมีเท่าที่ปิดได้ก็จะปิด เลยอยากจะสอบถามค่ะ ว่า
1. ถ้าเราไม่จ่ายเลย รอเก็บเงินเป็นก้อนปิด บัตรต่างๆ จะมีส่วนลดให้ไหมคะ ถึงแม้ว่าเราจะทำสัญญาประนีประนอมไปแล้ว
2. แล้วถ้าฟ้องศาลขึ้นมา เขาจะอายัติเงินเดือนเราเลยไหมคะ หรือ ว่า ประนีประนอมได้อีก

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93979 โดย babe
Replied by babe on topic ขอคำปรึกษา
เท่าที่เราพอทราบนะคะ

ถึงจะทำประนอมหนี้ไปแล้ว สุดท้ายจ่ายไม่ได้อีก ก็จะวนกลับสู่การทวงถามเหมือนเดิม วนไปแบบนี้ แต่ก็ยังมีส่วนลดได้เสมอ ขึ้นอยู่กับเราว่าพร้อมจ่ายที่เท่าไหร่ รับได้ตรงไหน

ส่วนการฟ้องศาลนั้น ถ้ามีคำตัดสินออกมาแล้ว เรามีการตกลงจ่ายกันไป เค้าก็ไม่อายัดเงินเดือนเราหรอกค่ะ นอกจากเราไม่จ่าย จนเค้าต้องบังคับคดี อายัดเงินเดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93982 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ขอคำปรึกษา

fonnanda เขียน: แล้วถ้าฟ้องศาลขึ้นมา เขาจะอายัติเงินเดือนเราเลยไหมคะ หรือ ว่า ประนีประนอมได้อีก

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.371 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena