ผ่อนบ้านอยู่ ถึงหยุดจ่ายบัตร ถ้ายังไม่ถึงขั้นบังคับคดี ก็ไม่ต้องกังวลถูกต้องไหมคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93989 โดย babe
ในกรณีที่เราหยุดจ่ายบัตรตามกระบวนการ มีการทวงถามจากเจ้าของบัตรจนถึงไปสนง.กฎหมายและแม้กระทั่งฟ้องศาลแล้วก็ตาม ถ้าเราตกลงกันได้ มีการชำระผ่อนจ่ายกันไปตามตกลงกับเจ้าหนี้ ก็ไม่กระทบไปถึงบ้านที่เราผ่อนจ่ายอยู่ มีชื่อเป็นเจ้าบ้านใช่หรือไม่คะ เพราะถ้าจะมีการอายัดทรัพย์สินหรือเงินเดือนต้องอยู่ในขั้นตอนของกรมบังคับคดี เมื่อเราเพิกเฉยหรือไม่ชำระหลังศาลพิพากษาแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93993 โดย rainy2016

babe เขียน: ในกรณีที่เราหยุดจ่ายบัตรตามกระบวนการ มีการทวงถามจากเจ้าของบัตรจนถึงไปสนง.กฎหมายและแม้กระทั่งฟ้องศาลแล้วก็ตาม ถ้าเราตกลงกันได้ มีการชำระผ่อนจ่ายกันไปตามตกลงกับเจ้าหนี้ ก็ไม่กระทบไปถึงบ้านที่เราผ่อนจ่ายอยู่ มีชื่อเป็นเจ้าบ้านใช่หรือไม่คะ เพราะถ้าจะมีการอายัดทรัพย์สินหรือเงินเดือนต้องอยู่ในขั้นตอนของกรมบังคับคดี เมื่อเราเพิกเฉยหรือไม่ชำระหลังศาลพิพากษาแล้ว

-การอายัดทรัพย์ ต้องหลังจากฟ้องร้อง และไม่ชำระหนี้ตามตกลง เจ้าหนี้จะยื่นเรื่องไปที่กรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือน สืบทรัพย์เพื่ออายัดทรัพย์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94006 โดย s.chalitta

rainy2016 เขียน:

babe เขียน: ในกรณีที่เราหยุดจ่ายบัตรตามกระบวนการ มีการทวงถามจากเจ้าของบัตรจนถึงไปสนง.กฎหมายและแม้กระทั่งฟ้องศาลแล้วก็ตาม ถ้าเราตกลงกันได้ มีการชำระผ่อนจ่ายกันไปตามตกลงกับเจ้าหนี้ ก็ไม่กระทบไปถึงบ้านที่เราผ่อนจ่ายอยู่ มีชื่อเป็นเจ้าบ้านใช่หรือไม่คะ เพราะถ้าจะมีการอายัดทรัพย์สินหรือเงินเดือนต้องอยู่ในขั้นตอนของกรมบังคับคดี เมื่อเราเพิกเฉยหรือไม่ชำระหลังศาลพิพากษาแล้ว

-การอายัดทรัพย์ ต้องหลังจากฟ้องร้อง และไม่ชำระหนี้ตามตกลง เจ้าหนี้จะยื่นเรื่องไปที่กรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือน สืบทรัพย์เพื่ออายัดทรัพย์

สู้ๆเหมืินเราเลยค่ะ ผ่อนบ้านชื่อคนเดียวเหมือนกัน กับบัตรเครดิตอีก 800,000 สู้ๆๆ เราจะผ่านไปด้วยกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.313 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena