มือใหม่หัดเป็นหนี้ค่ะ ขอรบกวนปรึกษาหน่อยนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94066 โดย yhinggggg
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 2 ที่ค่ะ

KTC 30000
KRUNGSRI 30000

ปัจจุบันจ่ายขั้นต่ำทุกเดือนตามกำหนดค่ะ แต่เดือนนี้ช็อตมาก ภาระเยอะ คือถ้าจ่ายขั้นต่ำไปทั้ง 2 ธนาคารก็เงินไม่พอใช้ถึงสิ้นเดือนแน่ๆค่ะ

อยากสอบถามผู้รู้ว่า ถ้าเราจะหยุดจ่ายไป 1 เดือนก่อนทั้ง 2 ธนาคาร
แล้วเดือนหน้าค่อยไปจ่ายใหม่ เพราะเดือนหน้าคงพอมีเงินขึ้นมาบ้างแล้ว

อย่างนี้สามารถทำได้ไหมคะ แล้วจะโดนแบล็คลิส หรือติดเครดิตอะไรไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94068 โดย thanji

yhinggggg เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 2 ที่ค่ะ

KTC 30000
KRUNGSRI 30000

ปัจจุบันจ่ายขั้นต่ำทุกเดือนตามกำหนดค่ะ แต่เดือนนี้ช็อตมาก ภาระเยอะ คือถ้าจ่ายขั้นต่ำไปทั้ง 2 ธนาคารก็เงินไม่พอใช้ถึงสิ้นเดือนแน่ๆค่ะ

อยากสอบถามผู้รู้ว่า ถ้าเราจะหยุดจ่ายไป 1 เดือนก่อนทั้ง 2 ธนาคาร
แล้วเดือนหน้าค่อยไปจ่ายใหม่ เพราะเดือนหน้าคงพอมีเงินขึ้นมาบ้างแล้ว

อย่างนี้สามารถทำได้ไหมคะ แล้วจะโดนแบล็คลิส หรือติดเครดิตอะไรไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

น่าจะยัไม่ติด แบล็คลิสนะคะ แต่จะโดนค่าปรับค่ะ แต่ถ้าเข้ามาในชมรมเพื่อ Hair cut ถ้าหยุดก็หยุดยาวหลายเดือนเลยค่ะ เพื่อรอ ต่อรอเพื่อจ่ายปิดเป็นก้อนค่ะ แต่ทั้นี้ก็ต้อแลกกับการโทรตาม ทว จิกได้นะคะ

อย่าไรลอศึกษากระทู้ในบอร์ด เยอะ ๆนะคะ เป็นกำลัใจให้นะคะ

พิมพ์ อักษรบาตัวไม่ได้ค่ะ ขออภัย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94069 โดย jackTs
.
เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94073 โดย yhinggggg
ใจจริงคืออยากแค่พลัดไปก่อนเดือนนึงค่ะ เพราะว่าเดือนนี้ต้องไปต่างประเทศเลยใช้เงินค่อนข้างเยอะ แล้วกะว่าเดือนหน้าค่อยจ่าย ถ้าทำแบบนี้ผลคือแค่เสียดอกเบี้ยเพิ่มใช่ไหมคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94078 โดย yhinggggg
ว่าจะหยุดจ่ายไป1เดือนก่อน แล้วเดือนหน้าค่อยจ่ายจะมีผลอะไรตามมาบ้างไหมคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94108 โดย yhinggggg
จะมีผลอย่างไรบ้างคะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94109 โดย Janenisa
ไม่มีผลไรค่ะเสียแค่ดอกเบี้ยค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94110 โดย Stronger
แสดงว่าไม่ได้ตั้งใจจะปิดบัตรเครดิต อาจเกิดจากชาร์ตชั่วครว ผลประมาณนี้
- โดนทวงถาม และถูกคิดคิดค่าทวงถาม 100-500 บาท (แล้วแต่บริษัท)
- ดอกเบี้ยคิดตามปกติ
- ต้องจ่ายค่างวด 2 งวด (กรณีชำระขั้นต่ำ)
- รายงานเครดิตบูโร ปกติค้าง 1 งวดแสดงสถานะปกติ ถ้าชำระในงวดที่ 2 นะ (ไม่ยืนยันนะ อาจแสดงว่าค้าง
1 งวด)

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94111 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.490 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena