ผมขออนุญาติขอสอบถามความคิดเห็นจากทุกท่านครับ ผมควรจะหยุดจ่ายบัตรดีไหมครับ

7 ปี 16 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94174 โดย TongPilot
สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน ผมเพิ่งเข้ามามาเป็นสมาชิกใหม่ ครับ ได้อ่านกระทู้จากหลายๆท่านทำให้มีกำลังใจเยอะเลยครับ
ขออนุญาติเข้าเรื่องเลยนะครับ ผมเองรายได้แค่ 16,700 ต่อเดือน มีรายการยอดหนี้ บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต ดังนี้ครับ :) ผมขอ อนุญาติทำให้เป็นตัวเลข บาทถ้วนนะครับ :)

นับตั้งแต่ ช่วงเดือน ตุลาคม 2559 ที่ผ่านมา จนถึง ณ เดือน ปัจจุบัน คือเดือน พฤษภาคม 2560 ผมไม่ได้กดใช้เงินจากบัตรดังกล่าวมาเลยครับ โดยผมพยามใช้ให้เกินขั้นต่ำที่เค้าเรียกเก็บตลอด โดยพยามจ่ายให้เจ้าล่ะ 1,500 - 2,500 บาท จนทำให้ผม รู้สึกว่าผมไม่มีเงินเก็บ หรือ เงินใช้ในแต่ล่ะเดือนที่ผ่านมาแทบจะไม่มี คิดแต่อยากจะให้หมดหนี้เร็วๆ แค่นั้นครับ

1. บัตรกดเงินสด Umay+ วงเงินที่ได้ 65,000 ยอดค้างชำระ ณ เดือน 05/2560 อยู่ที่ 57,000 บาทครับ

2. บัตรกดเงินสด Aeaon วงเงินที่ได้ 48,000 ยอดค้างชำระ ณ เดือน 05/2560 อยู่ที่ 39,000 บาทครับ

3. บัตรกดเงินสด frist choice วงเงินที่ได้ 50,000 ยอดค้างชำระ ณ เดือน 05/2560 อยู่ที่ 30,000 บาทครับ

4. บัตรกดเงินสด A-Money วงเงินที่ได้ 21,700 ยอดค้างชำระ ณ เดือน 05/2560 อยู่ที่ 10,000 บาทครับ
และบัตรเครดิต
1 . บัตรเครดิต กรสิกรไทย วงเงินที่ได้ 25,000 ยอดค้างชำระ ณ เดือน 05/2560 อยู่ที่ 24,000 บาทครับ บัตรนี้ผมมีความจำเป็นที่ต้องใช้ซื้อสินค้า โดยแบ่งผ่อนชำระ 10 โดยอัตราดอกเบี้ย 0.56% ครับ

ผมอยากจะขออนุญาติ สอบถามจากความคิดเห็น ของหลายๆท่านครับ ว่าผม จะทำอย่างไรดี ผมควรหยุดจ่ายบัตรพวกนี้ไหมครับ เพราะผมเคยอ่านข้อมูลจากหลายๆท่าน เห็นเค้าทำแบบว่าไม่ยอมจ่ายเลย เพียงแต่เค้า พยามเอาเงินเดือน ที่ได้ในแต่ละเดือนๆ สะสมไว้เยอะๆ ไว้ไปรอให้ทางเจ้าหนี้เสนอให้เราจ่ายในวงเงินที่ถูกลงกว่ายอดหนี้ที่เป็นอยู่ ซึ่งน่าจะดีกว่า เสียดอกเบี้ยเยอะๆ ในแต่ละเดือนๆ แบบนี้ไหมครับ คือแบบว่า เรายอมเสียประวัติในข้อมูลเครดิตแห่งชาติ และแต่ละบัตร เจ้าไหน ให้เค้าเสนอแนวทางดีที่สุดครับ (o_O)

หรือผมควรจะไปหากู้เงินจากสถาบันการเงินที่เค้าให้กู้ ปิดบัตรพวกนี้ครับ และผ่อนทางเดียวนะจะดีกว่าที่ผมผ่อนอยู่ทุกๆ เดือนนี้ แต่ผมเคย ลองไปขอยื่นกู้แล้วไม่ผ่านครับ
:crying:

:) หากผมตั้งกระทู้ หรือคำถามผิดพลาดประการใด ขอ อภัย ไว้ด้วยนะครับ และ ผมจะปรับปรุงให้ดีที่สุดครับ ขอบคุณกำลังใจดีๆจากกระทู้หลายๆท่านครับ :)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 14 ชั่วโมง ที่ผ่านมา - 7 ปี 14 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94177 โดย superrich
ถ้าไม่ไหวก็หยุดเถอะค่ะ
แต่ถ้าไม่อยากหยุดหมดก็แข็งใจกัดฟันจ่ายของ Amoney ไปเพราะเหลือแค่ 10,000 บาทเอง
ของกสิกรเหลือผ่อนของอยู่และอยากเก็บบัตรไว้ใช้อยู่ก็ต้องกัดฟันจ่ายอีกเช่นกัน
ส่วนสามอันที่เหลือถ้าหยุดแล้วต้องทำใจเรื่องของการถูกโทรทวงโทรจิกและเตรียมรับมือไว้ให้ดีนะคะ
สู้ๆค่ะเดี๋ยวมันก็ผ่านไป :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 13 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94179 โดย TongPilot

superrich เขียน: ถ้าไม่ไหวก็หยุดเถอะค่ะ
แต่ถ้าไม่อยากหยุดหมดก็แข็งใจกัดฟันจ่ายของ Amoney ไปเพราะเหลือแค่ 10,000 บาทเอง
ของกสิกรเหลือผ่อนของอยู่และอยากเก็บบัตรไว้ใช้อยู่ก็ต้องกัดฟันจ่ายอีกเช่นกัน
ส่วนสามอันที่เหลือถ้าหยุดแล้วต้องทำใจเรื่องของการถูกโทรทวงโทรจิกและเตรียมรับมือไว้ให้ดีนะคะ
สู้ๆค่ะเดี๋ยวมันก็ผ่านไป :สู้ๆ:

:love: ขอบคุณมากๆครับ คุณ superrich สำหรับคำแนะนำ (o_O)

7 ปี 6 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94182 โดย daybearing
ถ้าไม่ใหวก็หยุดครับพี่ เหมือนผมละครับหมุนไปหมุนมา ปาเข้าไป 8 หมื่นกว่าบาทไม่ใหวเลยจำเป็นต้องหยุดครับ สู้ไปพร้อมกันครับพี่

7 ปี 6 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94184 โดย Kigyakuza
ค่อยๆคิดค่อยๆตัดสินใจค่ะ ยิ้มสู้หนี้ เข้าไว้ค่ะ ที่สำคัญคือต้องทนรับมือกับการทวงหนี้ค่ะถ้าตัดสินใจหยุดเพื่อดำเนินการตามแนวทางที่2ของชมรม

7 ปี 2 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #94198 โดย TongPilot
ขอบคุณมากๆครับ สู้ไปพร้อมกันครับ ยิ้มสู้หนี้ ^_^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.416 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena