ได้รับหมายเรียก แบบปิดหมายให้มีผลทันที

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94260 โดย daomalarin
:bye:
สวัสดีค่ะ

ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดหลายธนาคาร ยอดรวมประมาณ 400,000+ ได้ทำการหยุดชำระทุกบัตรแล้วค่ะ เนื่องจากขณะนี้ตกงานประกอบกับอายุเยอะทำให้ว่างงานมาประมาณ 1 ปีแล้วค่ะ เลยมาเปิดซุ้มน้ำขายกาแฟโบราณรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 10,000 - 15,000 ต่อเดือน ซึ่งก็นำมาใช้จ่ายภายในครอบครัวมีค่าผ่อนบ้าน 3100 บาท ค่าผ่อนรถ 4000 บาท ค่าเช่าร้าน 2500 บาท ที่เหลือก็ให้คุณแม่หมดค่ะ

เมื่อวันที่ 19 มีนาคม 60 ได้รับหมายศาลแบบปิดหมาย จากธ. CIMB ยอดหนี้ 150,000 บาท นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 29 มีนาคม และ สืบพยานวันที่ 11 เมษายน 60 ดิฉันไม่ได้ไปตามนัดเนื่องจากคิดว่าไม่มีรายได้ ไม่รู้จะเสียค่าใช้จ่ายได้อย่างไร

ต่อมาดิฉันได้รับคำแนะนำให้เข้ามาศึกษาข้อมูลจากชมรมนี้ และทำให้ทราบว่าถึงดิฉันไม่มีรายได้แต่มีทรัพย์สินดังนี้
1. ทาวน์เฮ้าส์ กู้ร่วมกับคุณพ่อ คุณพ่อเป็นผู้กู้+เจ้าของบ้าน ดิฉันเป็นผู้กู้ร่วม+ผู้อาศัย ปัจจุบันคุณพ่อเสียชีวิตแล้วให้คุณแม่เป็นเจ้าบ้านแทน บ้านยังคงผ่อนชำระกับทาง ธนาคาร
2. รถยนต์เป็นชื่อของดิฉัน แต่นำไปรีไฟแนนซ์ ผ่อนชำระกับทาง ธนาคารอีก 3 ปี
3. ดิฉันไม่มีเงินฝากในธนาคารใดๆค่ะ

ดิฉันคาดว่าทาง CIMB คงจะมีเอกสารมาแจ้งยึดทรัพย์จึงรบกวนสอบถามว่าทางเค้าสามารถยึดบ้านและรถได้หรือไม่ค่ะ

รบกวนสอบถามเพื่อประกอบการตัดสินใจเนื่องจากดิฉันจะได้หาทางออกว่าควรจะรีบขายบ้านหรือไม่ค่ะ
เนื่องจากบ้านมียอดคงค้างจำนวน 270,000 บาท จะได้นำส่วนต่างมาชำระหนี้ที่มีอยู่ค่ะ

ขอคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94261 โดย Kigyakuza
ถ้ามีเวลาว่างๆรบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดหลายๆกระทู้มีคำตอบให้ค่ะลองดูเป็นแนวทางนะคะ เอาใจช่วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.315 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena