ไปศาลมานัดแรก ทหารไทย ขอคำแนะนำค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94334 โดย Liny
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่เข้ามาเก็บข้อมูลในห้องนี้มาบ้างแล้วจนปิดของUOB,CITIBANK ไปได้แล้วและยังเหลืออีก1 ของTMB
ตอนนี้มีหนี้สินเชื่อบุคคลของTMBและเมื่อวานได้ไปขึ้นศาลนัดแรกมาค่ะ
หนี้สินเชื่อบุคคลยอดหยุด 44,770 ธ.ค.58 ยอดฟ้อง 61,000
ทนายTMBยื่นข้อเสนอ ผ่อน 30 เดือนๆละ 2,100 เลยถามทนายว่าถ้าปิดยอดเดียวจะมีส่วนลดให้ไหมค่ะทนายเลยโทรไปถามกับทางแบงก์ แบงก์แจ้งมาว่า 50,000
เลยบอกทนายไปหนูมีเงินไม่พอค่ะ ลดอีกนิดไม่ได้หรอสัก40,000ค่ะ
แต่ทนายบอกว่าถ้าจะปิดจบต้องทำยอมความจ่ายผ่อนไปก่อน แล้วไปปิดจบทีหลัง (คิดในใจ ทนายกำลังหลอกชั้นสินะ)บอกไปไม่ค่ะ จะขอเลื่อนนัดกับศาลขอไปคุยกับแบงก์ก่อนแล้วกันค่ะ
ทนายบอกงั้นโทรคุยเลยละกัน คุยยังไงก็ไม่ยอมขอปิดจบ ที่45,000ก็ไม่ยอม
บอกลดน้อยกว่า50,000ไม่ได้แล้ว(ไม่รู้คนที่ทนายให้คุยนี่คนที่แบงก์หรือคนในบริษัททนายกันแน่)
ทนายก็แจ้งเจ้าหน้าที่หน้าศาลว่าขอเลื่อนนัด พอศาลท่านลงนั่งบังลังค์ศาลท่านเรียกเข้าไปถามว่าขอเลื่อนใช่ไหม เลยบอกค่ะขอไปคุยกับทางแบงก์ก่อนค่ะ ศาลดูในหมายศาลแล้วก็พูดออกมาว่าดอกสูงมากศาลท่านบอกแบบนั้น ก็ลองคุยกับแบงก์ก่อนถ้าคุยกันโอเคตกลงกันได้นัดหน้าก็ไม่ต้องมาอีก
แล้วศาลท่านก็พูดเพิ่มเติมว่า.. ถ้าให้ศาลพิพากษา ศาลก็ลดให้ได้พอสมควร ก็ต้องอยู่ในดุลยพินิจ.

นัดแรกผ่านไปยังไม่เป็นผลมีเวลาอีก1เดือน อยากจะขอแบงก์ปิดจบที่ยอด45,000ไม่รู้แบงค์จะใจอ่อนหรือเปล่าหรือว่าจะให้ศาลพิพากษาไปเลยดีไหมค่ะ ไม่รู้ว่าที่ศาลท่านบอกลดให้ได้พอสมควร คำว่าพอสมควรของศาลท่าน ยอดลดจะน้อยกว่า50,000หรือเปล่า ขอคำแนะนำหน่อยค่ะเริ่มลังเลค่ะ

ขอบคุณค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94346 โดย AlexanderErk
ของผมอาทิตย์หน้าก็ขึ้นศาลของ TMB เหมือนกัน ตอนนั้นกู้มารีไฟแนซ 1 แสนบาท จ่ายไปได้สามหมื่นกว่ามั้งเหลือ 7 หมื่นนิดๆ ไม่ได้ส่งปีเศษๆ ดอกเบี้ย+ค่าธรรมเนียมซัดไปที่แสนเศษๆ รู้สึกดีมากๆเลยที่ตัดออกไม่จ่าย ผมไปขึ้นศาลผมคงให้ศาลตัดสินไปเลยครับ อย่างน้อยก็เริ่มจ่ายเท่าที่ก่อนหยุดส่ง แล้วตามด้วยดอกเบี้ย เพราะของเทสโก้ ปีก่อนศาลก็ช่วยผมตัดส่วนเกินมา แล้วให้จ่ายดอก 12% ต่อปีแทน แต่ยังไม่ได้จ่ายเลย :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94356 โดย Liny

AlexanderErk เขียน: ของผมอาทิตย์หน้าก็ขึ้นศาลของ TMB เหมือนกัน ตอนนั้นกู้มารีไฟแนซ 1 แสนบาท จ่ายไปได้สามหมื่นกว่ามั้งเหลือ 7 หมื่นนิดๆ ไม่ได้ส่งปีเศษๆ ดอกเบี้ย+ค่าธรรมเนียมซัดไปที่แสนเศษๆ รู้สึกดีมากๆเลยที่ตัดออกไม่จ่าย ผมไปขึ้นศาลผมคงให้ศาลตัดสินไปเลยครับ อย่างน้อยก็เริ่มจ่ายเท่าที่ก่อนหยุดส่ง แล้วตามด้วยดอกเบี้ย เพราะของเทสโก้ ปีก่อนศาลก็ช่วยผมตัดส่วนเกินมา แล้วให้จ่ายดอก 12% ต่อปีแทน แต่ยังไม่ได้จ่ายเลย :ไม่ยอม:

ขอบคุณมากๆค่ะ เจรจาจ่ายต้นอย่างเดียวไม่เป็นผล นัดสองคงให้ศาลตัดสินเลยค่ะ ขอให้โชคดีเช่นกันนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94357 โดย kichanchai
TMB จากขอผมเองที่โดนฟ้อง ไม่มีส่วนลดเงินต้นนะครับ ยอมความได้ ผ่อนชำระ ได้ดอก 12% ผิดชำระปรับเป็น 15%

เห็นเงียบๆ โหดนะครับ TT

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94372 โดย AlexanderErk
เงินต้นศาลคงตัดสินให้ลดไม่ได้หรอกครับ เห็นในกระทู้แนะนำบอกผิดกฎ เท่าที่ทำได้คือให้คิดอัตราดอกใหม่ นอกนั้นเจรจาว่าจะได้ยังไง ธนาคารค่ายนี้เขี้ยวครับ ทิ้งระยะฟ้องนาน กะเอาดอกเรา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94378 โดย Liny

kichanchai เขียน: TMB จากขอผมเองที่โดนฟ้อง ไม่มีส่วนลดเงินต้นนะครับ ยอมความได้ ผ่อนชำระ ได้ดอก 12% ผิดชำระปรับเป็น 15%

โหดจริงค่ะ ก่อนหน้าที่จะฟ้อง หยุดจ่ายมาปีกว่า น้อยมากที่จะโทรมา ไม่เคยได้คุยกันเรื่อง H/C เลย โทรมาอีกที ขึ้นศาลเลยจ้าาาา :cry2:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94379 โดย kichanchai

AlexanderErk เขียน: เงินต้นศาลคงตัดสินให้ลดไม่ได้หรอกครับ เห็นในกระทู้แนะนำบอกผิดกฎ เท่าที่ทำได้คือให้คิดอัตราดอกใหม่ นอกนั้นเจรจาว่าจะได้ยังไง ธนาคารค่ายนี้เขี้ยวครับ ทิ้งระยะฟ้องนาน กะเอาดอกเรา

ผมไม่ได้หมายถึงให้ศาลลดให้นะครับ หมายถึงก่อนขึ้นศาล การเจรจาขอส่วนลด HC ซึ่งเจ้าหนี้จะลดให้แต่ดอกครับแล้วให้ผ่อนให้หมดในระยะสั้น 3-4เดือน ส่วนไปที่ศาลก็มีแค่สองทางคือ

1. ให้ศาลตัดสิน (ถ้าเลือกให้ตัดสิน ก็คงแล้วแต่เจ้าหนี้ละครับว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อ)
2. ยอมความ(ผมเลือกยอมความครับ) โดยผ่อนชำระ ดอก 12% ผิดชำระปรับเป็น 15%

แต่แนวทางแต่ละคนคงต่างกันไปนะครับแล้วแต่ความสะดวกความพร้อมหลายๆ อย่างเพราะถ้ามีเจ้าหนี้หลายเจ้าคงยอมทุกเจ้าไม่ได้

Liny เขียน:

kichanchai เขียน: TMB จากขอผมเองที่โดนฟ้อง ไม่มีส่วนลดเงินต้นนะครับ ยอมความได้ ผ่อนชำระ ได้ดอก 12% ผิดชำระปรับเป็น 15%

โหดจริงค่ะ ก่อนหน้าที่จะฟ้อง หยุดจ่ายมาปีกว่า น้อยมากที่จะโทรมา ไม่เคยได้คุยกันเรื่อง H/C เลย โทรมาอีกที ขึ้นศาลเลยจ้าาาา :cry2:

ใช่ครับ TMB ติดตามทวงน้อยมากครับจะคล้ายกับ KTC ฟ้องเลย การเจรจะส่วนลดไม่ค่อยมีให้ลดแต่ดอกเท่านั้น หรือใครได้ส่วนลดเยอะช่วยบอกทีว่าคุยยังไง :shy:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94382 โดย Liny

AlexanderErk เขียน: เงินต้นศาลคงตัดสินให้ลดไม่ได้หรอกครับ เห็นในกระทู้แนะนำบอกผิดกฎ เท่าที่ทำได้คือให้คิดอัตราดอกใหม่ นอกนั้นเจรจาว่าจะได้ยังไง ธนาคารค่ายนี้เขี้ยวครับ ทิ้งระยะฟ้องนาน กะเอาดอกเรา

ขอลดดอกบ้างก็ยังดี ดอกโหดมากๆๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.500 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena