ใช้เงินเกินตัวเป็นล้าน จนหมุนเงินจ่ายหนี้ต่อเดือนไม่ทันคะ อยากทราบวิธีรวมหนี้คะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94538 โดย modernslave
สวัสดีคะ เพื่อนสมาชิกทุกคน

เราขออนุญาตนำเรื่องของตัวเองปรึกษาเพื่อนๆและผู้รู้ทุกคนนะคะ

เรื่องของเรื่องเลยคือเรามีหนี้รวมกันทั้งสินเชื่อบุคคลและบัตรเครดิตแล้วประมาณ ล้านหนึ่งกว่าๆคะ โดยที่เราเองมีเงินเดือนที่ได้รับต่อเดือนอยู่ที่ 58,000 บาท ไม่มีรายได้อื่น ไม่มีโบนัสนะคะ ซึ่งค่าใช้จ่ายที่ไว้จ่ายเฉพาะหนี้แต่ละแบงค์ขั้นต่ำปัจจุบันนั้ รวมถึงค่าผ่อนรถนั้น อยู่ที่ 71,000 บาท โดยประมาณคะ โดยเราขอแจกแจงรายละเอียดดังนี้นะคะ

ผ่อนรถเดือนละ 13,000 บาท

หนี้บัตรเครดิต
Kbank ยอด 110,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 12,000 บาท
UOB ยอด 80,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 8,000 บาท
SCB ยอด 35,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 3,500 บาท

สินเชื่อส่วนบุคคล
BAY ยอด 280,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 8,023 บาท
UOB ยอด 150,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 5,320 บาท
CIMB ยอด 220,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 6,800 บาท
TMB ยอด 150,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 5,500 บาท

บัตรกดเงินสด
FC ยอด 90,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 5,000 บาท
UOB ยอด 60,000 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 3,000 บาท

รวมยอดหนี้ทั้งหมด 1,175,000 บาท ภาระหนี้ทั้งหมดที่ต้องจ่ายเดือนละ 71,000 บาท

เราต้องบอกก่อนว่าหนี้ทั้งหมดมันเกิดจากบัตรเครดิตก่อนเลยคะ เราใช้เงินเกินตัวไปมากในหลายๆเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นการใช้จ่ายให้ตัวเอง รวมทั้งรู้ทั้งรู้ว่าตัวเองกำลังเงินมีเท่านี้ ด้วยความเป็นลูกคนเดียวเราเลยพาพ่อแม่ไปเที่ยว ไปกิน ซื้อของให้ โดยที่พ่อแม่ก็สงสัยนะคะว่าทำไมซื้อของให้เค้าแพงๆ พาไปกินแพงๆ เค้าก็พยายามปฎิเสธ เพราะเรารู้ว่าพ่อแม่เราค่อนข้างประหยัด เราเลยจัดแจงให้เค้าได้เที่ยว ได้กินดีบ้าง โดยที่เค้าไม่รู้เลยว่าเราสร้างหนี้จากสิ่งนี้เอาไว้ ถ้าเค้ารู้คือต้องเสียใจมาก ตัวเราเองก็ใช้เงินเกินตัวไปมาก คราวนี้พอเงินไม่พอจ่ายบัตรทำไงละ ก็กู้สินเชื่อบุคคลมาคะ เพื่อเอามาจ่ายบัตร รอบแรกจ่ายหมด ก็ใช้ใหม่เกิดหนี้ใหม่ แล้วก็ไปกู้ใหม่มาโปะใหม่ เป็นวงจรอุบาทว์แบบนี้มาตลอด 3-4 ปีนี้คะ จนตอนนี้หนี้มันมิดเพดานแล้ว ก่อนหน้านี้พอมีเงินเก็บบ้างก็เอามาโปะส่วนที่เกินเงินเดือน จนตอนนี้เงินเก็บหมดแล้วคะ และเงินเดือนที่ได้รับไม่สามารถ cover การจ่ายบัตรขั้นต่ำแต่ละเดือนได้แล้ว

ทั้งนี้หลังจากเราอ่านวิธีปลดหนี้ในกระทู้ปักหมุดที่มีอยู่สามวิธีทำให้เรารู้ว่าวิธีที่ 1 และ 2 เราไม่สามารถทำได้เนื่องจาก
วิธีที่ 1 จ่ายขั้นต่ำต่อเดือน >> เราไม่สามารถทำได้แล้วเนื่องจากหนี้เกินเงินเดือนที่ได้รับ
วิธีที่ 2 อดกลั้นทำ HC >> อันนี้เราไม่สามารถทำได้อย่างแน่นอนร้อยเปอร์เซนต์เช่นกันเนื่องจาก หนึ่ง เราทำงานที่บริษัทเพื่อนแม่คะ ซึ่งถ้ามีเจ้าหนี้โทรทวงหรือยังไงเรื่องถึงพ่อแม่แน่นอน และเราไม่อยากให้พ่อแม่เสียใจกับสิ่งที่เราทำไปคะ สอง ที่นี่เคยมีเคสพนักงานฉ้อโกงบริษัทอย่างร้ายแรงเนื่องจากเค้าติดหนี้นี่ละคะ เพราะฉะนั้นตอนนี้ถ้าพนักงานคนไหนมีชื่อเสียงไม่ดีเรื่องแบบนี้จะถูกเพ่งเล็งเป็นพิเศษเลยคะ คือมันโหดร้ายจริงๆคะ เพราะเนื่องานที่ทำอยู่ต้องข้องเกี่ยวกับการเสนอราคาของซัพพลายเออร์ โดนแน่นอนคะ เพราะฉะนั้นเราไม่สามารถให้เจ้าหนี้โทรเข้ามาป่วนได้แน่ๆ
วิธีที่ 3 การรวมหนี้ >> เราทราบดีคะว่าวิธีนี้จะแย่ที่สุดในทั้งหมด แต่ถ้ามันจำเป็นเราก็ต้องเลือกวิธีนี้ เราจึงอยากปรึกษาเพื่อนๆที่มีประสบการณ์หรือผู้รู้จากการปลดหนี้ด้วยวิธีนี้คะ

จากการที่เราเข้าไปดูพวกสินเชื่อรีไฟแนนซ์ในเว็บมันคำนวณคร่าวๆว่า ถ้าเราขอกู้สินเชื่อกับทางธนาคาร 1 ล้านบาท ผ่อนจำนวน 60 เดือน จะจ่ายขั้นต่ำตกเดือนละ 29,000++ คะ ดังนั้นเราอยากทราบว่า อย่างเราสามารถไปขอกู้สินเชื่อธนาคารได้หรือไม่คะ เพราะถ้าเราสามารถปิดทุกบัญชีหนี้ได้แล้วมาจ่ายแค่เจ้าเดียวมันจะดีกว่าเพราะเงินเดือนยังสามารถจ่ายได้และ เราต้องการเริ่มต้นชีวิตใหม่คะ ใช้เงินพอดีตัว มีสติมากขึ้น ไม่พยายามต้องทำอะไรเกินไป เพราะตอนนี้เข็ดแล้วคะ รบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะแนวทางให้ด้วยนะคะ หากเราคิดไม่รอบคอบหรือคิดรวบรัดเกินไป ยินดีรับฟังข้อเสนอทุกคนคะ ด่าเรามาก็ได้ เรารู้สึกผิดกับตัวเองมากๆคะ

ขอบคุณทุกคนที่สละเวลาอ่านนะคะ กระทู้ยาวมากเลยคะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94540 โดย newmong
ผมเคยทำ กู้ออมสินมาปิดหนี้ หนึ่งล้านบาท ส่ง 15 ปี ค่าประกันชีวิต หกหมื่น ส่งเดือนละ 10300 บาท
ปัจจุบันยังเหลืออีก หกปี คร่าวๆเอาใบแจ้งหนี้ทุกใบไปขอสินเชื่อครับ ดอกเท่าไหร่คูณเอาครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94541 โดย jackTs

modernslave เขียน: ใช้เงินเกินตัวเป็นล้าน จนหมุนเงินจ่ายหนี้ต่อเดือนไม่ทันคะ อยากทราบวิธีรวมหนี้คะ

รวมยอดหนี้ทั้งหมด 1,175,000 บาท ภาระหนี้ทั้งหมดที่ต้องจ่ายเดือนละ 71,000 บาท

ไม่มีธนาคารของเอกชนรายไหน ที่เขาจะยอมปล่อยเงินกู้ให้คุณถึงล้านกว่าบาทหรอกครับ ถ้าไม่มีหลักทรัพย์อะไรไปค้ำประกัน

แถมจะไปเข้าโครงการ"คลินิกแก้หนี้"ของธนาคารแห่งประเทศไทยก็ไม่ได้ด้วย เพราะคุณไม่ได้เป็น"หนี้สีย"(NPL) ตั้งแต่ก่อนวันที่ 1/พ.ค.60

เปิดแล้วคลีนิกแก้หนี้ เริ่ม 1 มิ.ย. 2560 นี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45293&Itemid=64

หากคุณคิดจะรวมหนี้(Third way out) หรือวิธีที่ 3...ลองไปติดต่อที่ธนาคารออมสิน ในโครงการ"สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์"ดูสิครับ
อัตราดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 7ต่อปี สามารถผ่อนระยะยาวได้ถึง 5-7ปี แต่บังคับให้ต้องมีผู้ค้ำประกันด้วย

www.gsb.or.th/products/loan/person/saitong.aspx

อยากทราบข้อมูลของธนาคารที่รับปิดหนี้อะค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44588&Itemid=64#88038

จะกู้ออมสินมาปิดบัตรเครดิต 3 ใบ จะดีไหมครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44362&Itemid=64#85460

จะปิดหนี้เพื้อกู้ซื้อบ้านต่อ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44194&Itemid=64#83161

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94544 โดย modernslave

newmong เขียน: ผมเคยทำ กู้ออมสินมาปิดหนี้ หนึ่งล้านบาท ส่ง 15 ปี ค่าประกันชีวิต หกหมื่น ส่งเดือนละ 10300 บาท
ปัจจุบันยังเหลืออีก หกปี คร่าวๆเอาใบแจ้งหนี้ทุกใบไปขอสินเชื่อครับ ดอกเท่าไหร่คูณเอาครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลและกำลังใจจากคุณ newmong นะคะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ ที่คุณ newmong กู้ออมสินมาปิดหนี้ หนึ่งล้านบาทนี่ ใช้แค่คนค้ำประกัน หรือมีหลักทรัพย์อะไรค้ำหรือเปล่าคะ? คือเนื่องจากเข้าไปดูรายละเอียดมาแล้ว ถ้าใช้คนค้ำจะได้วงเงินไม่เกิน 300,000 ก็จะไม่สามารถปิดทุกบัญชีได้อยู่ดี ส่วนหลักทรัพย์ส่วนตัวก็ไม่มีเลยคะ บ้าน ก็อยู่กับพ่อแม่ มีแค่รถที่เราซื้อเองเป็นเจ้าของเองคะ เครียด จิตตกมากเลยคะ ไม่รู้เดือนต่อไปจะทำยังไงต่อคะ รบกวนคุณ newmong แชร์ประสบการณ์ให้นิดนึงนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94545 โดย modernslave
หากคุณคิดจะรวมหนี้(Third way out) หรือวิธีที่ 3...ลองไปติดต่อที่ธนาคารออมสิน ในโครงการ"สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์"ดูสิครับ
อัตราดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 7ต่อปี สามารถผ่อนระยะยาวได้ถึง 5-7ปี แต่บังคับให้ต้องมีผู้ค้ำประกันด้วย

www.gsb.or.th/products/loan/person/saitong.aspx

ขอบคุณแอดมินมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำคะ จะลองไปติดต่อทางธนาคารออมสินดูนะคะ ส่วนในกรณีที่คนทั่วไปไม่สามารถขอกู้ได้วงเงินขนาดนั้น และตัวเราเองไม่มีหลักทรัพย์ไปค้ำ แต่ประวัติการชำระดีมาตลอด และมีรายได้จากงานประจำที่มั่นคง ไม่ทราบว่าพอมีแนวทางไหนที่พอเสนอแนะได้อีกหรือเปล่าคะ เงื่อนไขคือเรายังมีกำลังพอที่จะสามารถผ่อนได้ ไม่เกิน 30,000 บาทต่อเดือนคะ หลังหักจากเงินเดือนที่ได้รับและหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94547 โดย newmong
สงสัยมีการเปลี่ยนแปลงลดวงเงินลงครับ ผมก็กู้ ในโครงการ"สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์"
ตอนผมกู้ ใช้เพื่อนค้ำ 2 คน และหักในสลิปเงินเดือนเลย แต่ผมกู้ได้ 15 ปี

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94555 โดย jackTs

modernslave เขียน: ไม่ทราบว่าพอมีแนวทางไหนที่พอเสนอแนะได้อีกหรือเปล่าคะ เงื่อนไขคือเรายังมีกำลังพอที่จะสามารถผ่อนได้ ไม่เกิน 30,000 บาทต่อเดือนคะ หลังหักจากเงินเดือนที่ได้รับและหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วนะคะ

คุณก็ลองไปติดต่อกับ ธ.ออมสินดูก่อนสิครับ

อย่าเอาแต่ถามอย่างเดียว

ถ้าธนาคารออมสินเขายอมให้คุณกู้ได้ถึง 1ล้านบาท คุณอาจขอผ่อนได้นานถึง 15ปีก็ได้ (ถ้าออมสินเขายอมให้คุณกู้นะ)

ตกแล้วก็จะผ่อนเดือนละประมาณ 9,000 บาทเอง (ยังไม่รวมค่าทำประกันชีวิตที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก)
ผ่อนได้นานถึง 15ปี หรือ 180งวด
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94618 โดย siratirange
อ่านเรื่องของคุณแล้วเรารู้สึกเหมือนเรากำลังส่องกระจกเลยค่ะ 555 ใช้วีวิตแบบเดียวกันเลย ต่างกันแค่เราติดอยู่ในวงจรนี้มาเกือบ10ปี หลุดแล้วเข้ามาใหม่ แต่ละครั้งที่เข้ามาใหม่ก็จมลึกไปกว่าเดิม จนนาทีสุดท้ายก็ถึงทางตันที่ยอดหนี้(เครดิต+สินเชื่อ) แตะ2ล้าน คุณโชคดีที่เจอชมรมนี้ไวค่ะ
ตั้งสติ อ่านกระทู้ อย่าไปกลัว เชื่อเถอะค่ะคุณทำได้ เราเจอชมรมนี้มาได้ 7เดือน แล้วตอนนี้เราปิดหนี้มาได้เกือบครึ่งทางแล้ว โดยที่คนที่บรัษัทไม่รุ่เรื่องของเราเลย
ที่เหลือหลักๆตอนนี้คือ uob tmb บอกให้เตรียมใจกับ uob ไว้ก่อนเลยค่ะ เพราะคุณมี upb 3บัตรเหมือนเราและยอดเยอะ อาจได้หมายศาลเร็วถ้าหยุดจ่าย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.648 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena