สอบถามเรื่องดอกเบี้ย

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94600 โดย plane133
ได้รับหมายของธนาคารทหารไทย ในหนังสือแจ้งว่า ปรากฏยอดหนี้ค้างชำระประกอบด้วยต้นเงิน (เขียนยังงั้นจริงๆ)80000 ดอกเบี้ยจำนวน60000 รวมเป็นเงินทั้งสิ้น140000 พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ26ต่อปี จากต้นเงินจำนวน80000 และดอกเบี้ยคำนวนถึงวันฟ้องเป็นเงินจำนวน11000 :sweat: :sweat: :sweat: รวมเป็นเงินทั้งสิ้น150000(ทั้งหมดคือตัวเลขกลมๆให้คิดง่าย) อยากทราบว่าเราสามารถขอลดดอกเบี้ยลงได้มั้ย หรือคำแนะนำอื่นๆที่พอจะเป็นแนวทางให้ยอดลดลงกว่านี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94619 โดย plane133
นัดไกล่เกลี่ยเดือนก.ค แต่ขื้นศาลเดือนตุลาคม เราควรไปตามนัดไกล่เกลี่ยดีมั้ยครับ หรือรอไปขึ้นศาลทีเดียวเลย แล้วเราสามารถยกข้ออ้างเรื่องธนาคารคิดดอกเบี้ยเรา26%กับศาลเพื่อให้ท่านเห็นใจได้มั้ยครับ เพราะดอกเบี้ยกับเงินต้นเกือบเท่ากันเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94623 โดย jackTs

plane133 เขียน: นัดไกล่เกลี่ยเดือนก.ค แต่ขื้นศาลเดือนตุลาคม

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

plane133 เขียน: เราควรไปตามนัดไกล่เกลี่ยดีมั้ยครับ หรือรอไปขึ้นศาลทีเดียวเลย

นัดไกล่เกลี่ยเดือนก.ค แต่ขื้นศาลเดือนตุลาคม เราควรไปตามนัดไกล่เกลี่ยดีมั้ยครับ

ไม่แน่ใจว่า เป็นงาน"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยหรือเปล่าครับ? (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)

มีเพื่อนๆ พี่สมาชิกท่านใดที่ได้รับเอกสารฉบับนี้แนบกับหมายศาลบ้างครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42655&Itemid=64#94314

plane133 เขียน: แล้วเราสามารถยกข้ออ้างเรื่องธนาคารคิดดอกเบี้ยเรา26%กับศาลเพื่อให้ท่านเห็นใจ ได้มั้ยครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94629 โดย Rujira
คุณ plane133 หยุดจ่ายมานานหยังคะถึงได้ขึ้นศาล

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94635 โดย plane133
หยุดจ่ายนานแล้วครับ จนลืมไปแล้วว่ากี่ปีกี่เดือน แต่คงยังไม่ถึง2ปี เค้าก็ไม่ค่อยได้ติดต่อมานะนานๆที ส่วนเราก็รอหมายศาลทีเดียว แล้ววันนี้ก็มาถึง :crying:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.378 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena