เฟริสช้อย,ยูเมะ,KTC เริ่มหยุดจ่ายเดือนแรก ขอคำแนะนำและเป็นกำลังใจให้ด้วยนะค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95557 โดย หมูใหญ่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95565 โดย cxszfa59
6/7/2560

อัพเดทวันนีีเอมันนี่โทรมา 8-9 สายติดๆกัน พอดีเราอยู่ห้องตรวจ รพ. เลยไม่ได้รับสาย แต่โทรมาติดๆๆๆๆกันอย่างหนักหน่วง เนื่องจากเรานัดชำระไว้เมื่อวาน แต่ไม่ได้ชำระ :wake:

ยูเมะ หลังจากยื่นข้อเสนอประบโครงสร้างหนี้มาแล้ว เราบอกจะติดต่อกลับไป ก็เงียบหูมาหลายวันเลยทีเดียว แต่อีกไม่นานคงโทรมาอีก...เตรียมรับสายต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95627 โดย หมูใหญ่
อัพเดทวันนี้ ยูเมะพลัส โทรมาถามเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ บอกแล้วนะว่าไม่ปรับ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95634 โดย aoithip

cxszfa59 เขียน: อัพเดท 3/7/2560

วันนี้ยูเมะเสนอปรับโครงสร้างหนี้มาให้
จากเดิม ยูเมะ ยอดหนี้ 55,000 บาท หยุดชำระเดือน พ.ค. 60

ยอดหนี้ ณ วันนี้ 58,XXX บาท

ยอดปรับโครงสร้างหนี้ อยู่ที่เงินต้น 53,XXX บาท
ดอก 15% ต่อปี
จ่ายเดือนละไม่เกิน 1400 บาท 58 งวด

:upset: :upset: :upset: :upset:

ของเราก็ได้เสนอเหมือนกันนะคะแล้วมีเสนอยอดH/C มาด้วย จาก 4700 เหลือ 32000 ทั้งทีหยุดเดือนเดียว งงเลย แต่ยังไม่รับทั้ง 2 อย่าง ยังไม่พร้อมเลย รอส่วนลดมากกว่านี้ก่อนล่ะดัน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95688 โดย cxszfa59
อัพเดท 12/7/2560

ผ่านมาช่วงวันหยุด มีการโทรมาอย่างต่อเนื่อง ทั้ง FC ยูเมะ เอมันนี่ แต่ที่เงียบที่สุดไม่ติดต่ออะไรมาเลย คือ KTC

เมื่อวาน 11/7/60 ยูเมะเสนอ ปิดบัญชี จากยอด 58,XXX (ยอด ณ ปัจจุบัน) ปิดที่ยอด 43,000 บาท ผ่อนได้ 6 เดือน และไม่มีดอกเบี้ยอะไรเพิ่ม แต่เรายังไม่มีเงินปิด และดูแล้วยอดยังสูงอยู่ เลยปฏิเสธไปก่อน

เอมันนี่ และ fc โทรมาให้ชำระยอดภายในวันนี้ ซึ่ง FC เข้ารอบการชำระเดือนที่ 3 แล้ว ยังไม่มีการเสนอใดๆเลยค่ะ

สู้ต่อไป สักวัน ฉันจะปลดหนี้ทั้งหมดให้ได้ ขอบคุณแนวทางของเวปนี้มากๆค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95700 โดย cxszfa59
อัพเดท 12/7/2560

วันนี้ธนชาต โทรมา ยอดเงินต้นคงเหลือ 9,8XX บาท (จากยอดเงินต้น 10,000 บาท จ่ายตรงมาแล้ว 4 เดือนๆ ละ 500 บาท ก่อนหน้านี้จ่ายไม่ตรงเรทตลอด ดอกเบี้ยเพิ่มมาเป็น 13,XXX บาท)

วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า ยอดเรียกเก็บ จาก 500 เป็น 1,000 บาท เนื่องจากมีดอกเบี้ยย้อนหลังที่จ่ายเรท จึงมีการเรียกเก็บเงินเพิ่ม ตั้งแต่เดือนนี้เป็นต้นไป

ชิบหาย อุตส่าเลือกที่จะจ่ายเจ้าหนี้รายนี้ตรง ไม่หยุดจ่าย เพราะยอดน้อยที่สุด แล้วมาเกิดแบบนี้ เอาไงต่อละทีนี้ จ่ายๆไป เงินต้นก็ลดลงมานิดเดียว เริ่มท้อแล้วสิ จะหยุดจ่ายไปเลยดีมั้ย รอเก็บเงินปิดยอดทีเดียว มีเมื่อไหร่ก็ค่อยปิด

ไปต่อยังไงดี ใครช่วยแนะนำทีค่ะ จะขอบพระคุณมากๆ (กราบ)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95706 โดย atcharos
ยูเมะเพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกค่ะ โทรกระหน่ำมาก สอบถามหน่อยค่ะถ้าเค้าโทรตามกับเราแล้วเราหาจ่ายไม่ได้ เค้าจะไปตามทวงกับบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้ชื่อไว้มั้ยคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95711 โดย cxszfa59

atcharos เขียน: ยูเมะเพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกค่ะ โทรกระหน่ำมาก สอบถามหน่อยค่ะถ้าเค้าโทรตามกับเราแล้วเราหาจ่ายไม่ได้ เค้าจะไปตามทวงกับบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้ชื่อไว้มั้ยคะ

ถ้าโทรติดต่อเราไม่ได้ เค้าก็โทรไปหาบุคคลที่ 3 หรือที่ทำงานค่ะ แต่เขาไม่น่าจะโทรไปทวงหนี้กับบุคคลที่ 3 ได้นะค่ะ เพราะเขาไม่ได้เป็นคนค้ำให้เรา เขาจะสามารถโทรทวงหนี้กับลูกหนี้ได้เท่านั้นนะค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95712 โดย cxszfa59
อัพเดท 13/7/2560

สายแรกของวันนี้ พี่เอมันนี่ค่ะ โทรมาสวดยับเลย เพราะนัดชำระมาหลายครั้งแล้ว ก็ยังไม่ได้ชำระ
บอกเราว่า คุณก็มีเงินเดือน แฟนคุณก็มีเงินเดือน ไหนจะลุกคุณอีก คุณบอกว่าไม่มีเงินจ่ายหนี้ แต่คุณมีเงินกินข้าว ใช้จ่าย ค่าน้ำมันรถ แล้วทำไมไม่แบ่งมาชำระหนี้ บลาๆๆๆๆ...

แล้วถามเราว่า ตอนนี้เรามีเงินเท่าไหร่ เราก็ตอบตามจริงไปว่า มีร้อยกว่าบาท พนง.ก็บอกว่า ถ้าคุณยืนยันที่จะชำระ วันนี้ขอมียอด 100 บาท แบ่งมาชำระเพื่อเดินบัญชีก่อนได้ไหม และตบท้ายด้วยว่า ดิฉันจะรอยอดชำระเข้ามานะค่ะ หึหึ..

มีเงินร้อยกว่าบาท จะต้องใช้ถึงสิ้นเดือน ค่านมลูก ค่าน้ำมันรถ คิดแล้วยังไม่รู้จะพอหรือเปล่าเลย จะให้ชำระเข้าไป แล้วจะเอาไหนกินละ เห้อ...ตามติดชีวิตคนเป็นหนี้ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95717 โดย atcharos

cxszfa59 เขียน:

atcharos เขียน: ยูเมะเพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกค่ะ โทรกระหน่ำมาก สอบถามหน่อยค่ะถ้าเค้าโทรตามกับเราแล้วเราหาจ่ายไม่ได้ เค้าจะไปตามทวงกับบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้ชื่อไว้มั้ยคะ

ถ้าโทรติดต่อเราไม่ได้ เค้าก็โทรไปหาบุคคลที่ 3 หรือที่ทำงานค่ะ แต่เขาไม่น่าจะโทรไปทวงหนี้กับบุคคลที่ 3 ได้นะค่ะ เพราะเขาไม่ได้เป็นคนค้ำให้เรา เขาจะสามารถโทรทวงหนี้กับลูกหนี้ได้เท่านั้นนะค่ะ

ขอบคุณนะคะ แต่ก็หวั่น ๆ กลัวจะโทรไปหาแฟนอ่ะค่ะ เพราะเราไม่ได้บอกแฟนว่าเราติดบัตรยูเมะอยู่ วันนี้ก็โทรมาตั้งแต่เช้า 3-4 สายแล้วค่ะ ทั้งที่บอกแล้วไม่สะดวกรับเวลาทำงาน แจ้งเวลาที่สะดวกไปแล้วแต่ก็ยังโทรเวลางานอยู่นั่นแหละ มีวิธีอะไรที่จะทำให้เค้าไม่โทรตามในเวลางานที่เราไม่สะดวกได้มั้ยคะ ไม่เป็นอันทำงานเลยอ่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95725 โดย cxszfa59

atcharos เขียน:

cxszfa59 เขียน:

ขอบคุณนะคะ แต่ก็หวั่น ๆ กลัวจะโทรไปหาแฟนอ่ะค่ะ เพราะเราไม่ได้บอกแฟนว่าเราติดบัตรยูเมะอยู่ วันนี้ก็โทรมาตั้งแต่เช้า 3-4 สายแล้วค่ะ ทั้งที่บอกแล้วไม่สะดวกรับเวลาทำงาน แจ้งเวลาที่สะดวกไปแล้วแต่ก็ยังโทรเวลางานอยู่นั่นแหละ มีวิธีอะไรที่จะทำให้เค้าไม่โทรตามในเวลางานที่เราไม่สะดวกได้มั้ยคะ ไม่เป็นอันทำงานเลยอ่ะ

เราก็โทรตอนทำงานค่ะ เราก็แจ้งไป ตอนนี้ไม่สะดวกรับสายค่ะ โทรมาตอนเที่ยง หรือหลังเลิกงานนะค่ะ พนง.ก็วางสายไป เที่ยงตรงแปะ เขาก็โทรมาอีก ทำใจเลยค่ะ จะโดนโทรตามบ่อยมาก ตอนนี้เข้ารอบบิลที่ 3 แล้วค่ะ เริ่มโทรห่างๆ แต่ก็ยังโทรมาเพื่อให้ได้คำตอบว่าจะชำระเมื่อไหร่ค่ะ o_) o_) o_)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95748 โดย atcharos

sskm เขียน: วิธีรับมือเรา

1. แจ้งเขาให้ชัดเจนโทรมาได้ตั้งแต่กี่โมง ถึงกี่โมง และแจ้งว่า โทรเข้าออฟฟิตจะไม่คุยอะไรทั้งนั้น แต่ต้องแจ้งให้ชัดเจน

2. ถ้าแจ้งชัดเจนแล้ว ยังโทรเข้าออฟฟิต ถ้ามันโทรมาอีก พูดไปเลยว่า โทรเข้าออฟฟิตไม่คุยอะไรทั้งนั้น ให้โทรเข้ามือถือเท่านั้น

3. มือถือ ถ้าเวลางาน รับไม่ไเด้ ไม่สะดวกรับ อย่างที่บอกไป ให้บอกมันไปเลย ว่าโทรกี่โมงถึงกี่โมง

ทั้งนั้นทั้งนั้น ต้องแจ้งให้ชัดเจน ค่ะ

เราทำตามคำแนะนำของคุณ sskm นะคะ ว่าแจ้งเวลาติดต่อให้ชัดเจนว่าสามารถติดต่อได้ตอนไหนบ้าง บอกเป็นสิบรอบแล้วค่ะ แต่เจ้าหน้าที่ที่โทรตามไม่เห็นจะทำตามเลยค่ะ โทรจิกจนเราทำงานแทบไม่ได้ และยังบอกอีกว่าถ้าคุณจ่ายก็จะไม่มีใครโทรหาคุณอีกค่ะ แหม ก็ถ้ามีก็จ่ายไปนานแล้วอ่ะค่ะ เฮ้อ !!

เป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95749 โดย atcharos

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95800 โดย cxszfa59
อัพเดท 21/7/60

วันนี้ ยูเมะโทรมาทวงข้อเสนอ ปรับโครงสร้างหนี้ใหม่ แต่ยังไม่ได้สนใจ พนงงานเลยบอกว่า งวดที่ 3 แล้วที่หยุดจ่าย ดังนั้นมียอดเรียกเก็บ 5000+ ให้ชำระภายในวันที่ 27/7/60 นี้เท่านั้น ฉันเลยตอบไปว่า จะขอเก็บเงินปิดยอดทีเดียวค่ะ รอไปก่อนนะค่ะ พนง.บอกว่ารอแบบไม่มีกำหนดไม่ได้ค่ะ คุณต้องระบุให้ชัดเจนว่าจะชำระเมื่อไหร่ ถือถามอยู่นั้นแหละว่าจะให้ชำระเมื่อไหร่ วันไหน ระบุวันมา เราก็ตอบว่าไม่รู้ ตอนนี้ยังไม่มีค่ะ แต่กำลังเก็บเงินให้ได้มากที่สุด พนง.ก็เซ้าซี้ ถามทำไมไม่รับข้อเสนอของเราค่ะ มันดีที่สุดสำหรับคุณตอนนี้เลยนะ คุยกันไม่รู้เรื่องอยู่ครึ่งชั่วโมง เห้ออออ.... ตัดบท แล้วจะติดต่อกลับไปนะค่ะ วางสาย ค่ะ

เอมันนี่ก็โทรเข้ามาอีกสาย ให้ชำระภายในวันนี้ เพราะเข้างวดที่ 3 แล้วเหมือนกัน รายนี้พูดดีหน่อย แจ้งยอดแล้ววางสายไป (ก่อนหน้านี้ พนง.อีกคนโทรมา คุยไม่ดีเลย)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95815 โดย atcharos
ของเราพอเข้ารอบบิลที่สองเริ่มโทรน้อยลงค่ะ ล่าสุดโทรมาบอกว่าบัญชีของคุณเข้ารอบบิลที่สองแล้วนะคะ ยอดชำระ 4,xxx บาท สามารถชำระได้ตามยอดมั้ยคะ เราก็เลยแจ้งปัญหาไปว่าเราต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างคงไมาสามารถชำระได้ทั้งสองงวดหรอกค่ะ เด๋ววันที่ 25 เงินเดือนออกเราจะดูให้นะคะว่าพอมั้ย จนท.ก็แสดงความเห็นใจนะคะ ว่าถ้าลูกค้ามีปัญหาจะชำระเข้ามาก่อน 1,900 บาทก็ได้ค่ะ แล้วเราค่อยมาแก้ปัญหากันต่อไป เอางวดนี้ก่อนละกัน ไม่ทราบว่าลูกค้าจะรับปากเราได้เต็ม 100 % มั้ยคะ เราตอบไปเคยค่ะไม่รับปากค่ะเพราะไม่รู้ว่าจะมีพอมั้ย นี่ก็เงียบหูมาหลายวันแล้วค่ะสบายมาก แต่เด๋ววันที่ 25 คงโทรมาอีกแล้วถ้าไม่มียอดชำระไปก็คงจะโทรจิกอีกล่ะค่ะ เฮ้อ !!!

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95830 โดย aoithip
พนักงานคนเดียวกันรึเปล่านิของยูเมะ ของเราหยุด1เดือน มาทั้งประนอมหนี้และH/C แต่ยอดยังสูง แถมเพิ่งหยุด1เดือนเอง ยังไม่มีเก็บเลย เราไม่รับข้อเสนอก็จะบังคับให้จ่ายเลย บอกไม่มีตอนนี้ ถ้ามีก็จะเข้าไปชำระเลย เรารอไม่ได้ค่ะ กำหนดวันมา ก็มันบอกไม่ได้ เก็บเงินอยู่ เก็บรอปิดยอดที่ไว้ตามเงินตัวเองอยู่ กว่าจะวางสายได้นี้เครียดเลย

cxszfa59 เขียน: อัพเดท 21/7/60

วันนี้ ยูเมะโทรมาทวงข้อเสนอ ปรับโครงสร้างหนี้ใหม่ แต่ยังไม่ได้สนใจ พนงงานเลยบอกว่า งวดที่ 3 แล้วที่หยุดจ่าย ดังนั้นมียอดเรียกเก็บ 5000+ ให้ชำระภายในวันที่ 27/7/60 นี้เท่านั้น ฉันเลยตอบไปว่า จะขอเก็บเงินปิดยอดทีเดียวค่ะ รอไปก่อนนะค่ะ พนง.บอกว่ารอแบบไม่มีกำหนดไม่ได้ค่ะ คุณต้องระบุให้ชัดเจนว่าจะชำระเมื่อไหร่ ถือถามอยู่นั้นแหละว่าจะให้ชำระเมื่อไหร่ วันไหน ระบุวันมา เราก็ตอบว่าไม่รู้ ตอนนี้ยังไม่มีค่ะ แต่กำลังเก็บเงินให้ได้มากที่สุด พนง.ก็เซ้าซี้ ถามทำไมไม่รับข้อเสนอของเราค่ะ มันดีที่สุดสำหรับคุณตอนนี้เลยนะ คุยกันไม่รู้เรื่องอยู่ครึ่งชั่วโมง เห้ออออ.... ตัดบท แล้วจะติดต่อกลับไปนะค่ะ วางสาย ค่ะ

เอมันนี่ก็โทรเข้ามาอีกสาย ให้ชำระภายในวันนี้ เพราะเข้างวดที่ 3 แล้วเหมือนกัน รายนี้พูดดีหน่อย แจ้งยอดแล้ววางสายไป (ก่อนหน้านี้ พนง.อีกคนโทรมา คุยไม่ดีเลย)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95831 โดย cxszfa59
อัพเดท 24/7/60

เอมันนี่โทรมาแจ้งยอด เข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว เราก็บอกปัญหาไปว่าเกิดอะไรขึ้น พนง.ใจดีมาก แนะนำให้เราไปกู้แบงค์ โครงการของรัฐ ธนาคารออมสินมาเพื่อปิดบัญชี เขาบอก ข้อดีคือ จะได้มีหนี้ก้อนเดียว

แต่เราเคยไปยื่นกู้ก่อนที่จะตัดสินใจหยุดจ่ายแล้วละ แต่ไม่ผ่าน เนื่องจากเงินเดือนเราไม่พอ

เงินเดือนเรา 14,000
ค่ารถ 8000
ค่าบ้าน 5000 (จริงๆค่าบ้านหักจากบัญชีแฟน แต่เราเป็นผู้กู้ร่วม เลยคิดเป็นค่าใช้จ่ายเราด้วย)
KTC 4200
FC 3500
ยูเมะ 1800
เอมันนี่ 1400
ธนชาต ตอนนี้เรียกเก็บ 1000

เงินเดือนแฟนเหลือ 3000
อิออน 2000
FC 2000

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95842 โดย หมูใหญ่
update ยูเมะของเราเงียบมา 2 อาทิตย์หล่ะ ไม่รู้จะยังไง ตั้งแต่เสนอประนอมหนี้แล้วเราปฏิเสธ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95884 โดย cxszfa59
อัพเดท 26/7/60

ยูเมะโทรมาแจ้งว่า ถ้าไม่ชำระภายในสิ้นเดือนนี้ จะมีหนังสือแจ้ยกเลิกสัญญา และขอเงินต้นคืนทั้งหมด กรุณาชำระเงินบางส่วน เพื่อเดินบัญชีต่อด้วยค่ะ

:pray: :pray: :pray: :pray:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95897 โดย cxszfa59
อัพเดท 26/7/2560

FC เสนอปรับโครงสร้างหนี้มาแล้ว ยอดเงินต้น 50,000 ดอกเบี้ยรวม ณ วันนี้ 53,XXX บาท

จ่ายเดือนละ 1,2XX จำนวน 60 งวด จ่ายก่อนวันที่ 31/7/60 นี้เท่านั้น

ตอบไปว่า ขอคิดดูก่อนนะค่ะ พนง.บอกก่อนวางสายว่า ถ้าคุณไม่จ่ายยอดนี้ คุณก็ต้องจ่ายยอดขั้นต่ำจำนวน 2,500 บาท เพื่อรักษาบัญชีไว้อยู่ดี ไม่อย่างงั้น คุณก็ต้องจ่ายยอดค้างชำระ ณ ตอนนี้ 3 งวด 8,XXX บาท อยู่ที่คุณจะเลือกจ่ายแบบไหนแค่นั้นเองค่ะ

:shy: :shy: :shy: :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.680 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena