เริ่มต้น ขบวนการ "ปลดแอก"

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4867 โดย Skynine

Badgirl เขียน: อยากสอบถามพี่ๆคะ

ในกรณีที่เราหยุดจ่าย แล้วเจ้าหนี้กระหน่ำโทรมาถ้าเราเลือกเปลี่ยนเบอร์ แทนการรับสาย หรือไม่รับสายเค้าเลย เค้าก็คิดว่้าเราหนี้ชัวร์อยู่แล้ว แต่ใจเรารู้ว่ามีแล้วค่อยจ่าย แบบไหนถึงจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดคะ เพราะบางครั้งโทรมาวันนึงทุกชั่วโมง ถ้ารับได้ พยามรับทุกสายคะ แต่เจ้าหนี้เยอะจัดก็ทำให้รู้สึกว่าไม่รับจะง่ายกว่าไหม พร้อมก็ค่อยรับสาย .... ยังไงดีคร้าาาาาา (o_O)

ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเบอร์ จัดเวลาให้พวกทวงหนี้ซะ เช่น จ.-ศ. เวลา 13.00-15.00 น. หรือช่วงที่เราสะดวกรับ
เสาร์-อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ วันพักร้อน บอกมันห้ามโทรมากวน โทรมาจัดหนัก หากว่ามันโทรมากวนบ่อย หลังรับวางสายบนโต๊ะให้
มันคุยกับโต๊ะแทน ถ้าสะดวกรับก็รับไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ อย่าไปสนใจหรือกังวลนะ เดือนที่ 5 จะเบาหู
และคิดถึงว่าเมื่อไรมันจะโทรมาหา เหงาปากเลย
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4894 โดย kang3610
ขอบคุณพี่อังคนสวยนะคะ ที่แนะนำ หนูจะปฏิบัติตามคำแนะนำ และอ่านบทความบ่อยๆเพื่อให้เกิดความเข้าใจอย่างถ่องแท้นะคะ ...

แต่มีคำถามอีกนิดคะ ในกรณีที่เปลี่ยนที่ทำงานใหม่จำเป็นต้องอัพเดทรายงานให้เจ้าหนี้ทราบไหมคะ หรือว่าเจ้าหนี้สามารถเช็คได้ไหมว่าเราทำงานที่ไหน ก็แอบกลัวว่าเค้าจะเช็คได้ว่าเราย้ายงาน แล้วไม่บอก เพิ่งเข้าทำงานที่ใหม่ได้ 2 เดือน ยังไม่ผ่านโปรเลยคะ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4915 โดย Nok2865
หนูไม่ต้องห่วงหรอกว่าเจ้าหนี้มันจะไม่รู้ว่า หนูทำงานที่ไหน
มันค้นเจอจาก "เลขประกันสังคม" ไงหล่ะ
พวกนี้ เขาสืบเก่งจะตาย หนูจะไปมีกิ๊กมากี่คน มีพ่อแม่ปู่ย่าตายายที่ไหน มันรู้หมดแร๊ะ...
ตั้งใจอ่านปักหมุดให้มากๆ แล้วก็รับมือด้วยความเข็มแข็ง
บอกตัวเองว่า มันจะผ่านไป...นะคะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4971 โดย kang3610
ขอบคุนพี่กอบัวนะคะ หนูจะอ่านอ่านบทความปัหมุดมากๆคะ เอาให้ซึมเข้ากระดูก
ตอนนี้เจ้าหนี้โทรมาเค้ายังพูดดีคะ แต่วันนี้เฟิร์สช้อยโทรมาว่าถ้าไม่จ่ายภายในวันที่ 16 ก.พ. นี้
เค้าจะส่งเรื่องไปยังแผนกค้างชำระ .. (o_O)

หนูก็เลยบอกว่าส่งได้เลยนะคะ เพราะหนูไม่มีจ่ายจริงๆ

เงียบ ... งั้นวันที่ 16 ก.พ. จะโทรมาเช็คอีกรอบนะคะ สวัสดีคะ ... ตู๊ดๆๆ

เอาว่ะ .... สู้เว๊ยยยยยย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4986 โดย Skynine
o_) พี่อังจะเป็นกำลังใจให้เสมอ อย่าท้อ อย่าถอย ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหารo_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5349 โดย kang3610
สวัสดีพี่ๆน้องๆในชมรมคะ

วันนี้อยากจะเล่าสู่ความรู้สึกให้ฟังบ้างนิดนึงกร๊าบ ...

ฝนนั่งอ่านกระทู้ต่างๆมาหลายวันบอกตรงๆว่าไม่ค่อยซึมเข้าสมองเลย (นี่หรือป่าวที่เค้าเรียกว่าสมแงหมาปันยาควาย ... กร๊ากก) รู้แต่ว่าเรามีความตั้งใจที่จะหยุดหนี้หยุดวงจรอุบาทว์ที่ตัวเองสร้างขึ้น วันนี้วันที่ 21 ก.พ. 16 วันที่โดนเจ้าหนี้โทรมาทวงเงินทุกวัน แรกๆตั้งใจมากคะโทรมามากๆจะด่าแหลก ทำไปทำมามันไม่ใช่สไตล์เราเพราะไม่ชอบด่าใคร ก็เลยเลือกที่จะรับสายบ้าง ไม่รับบ้าง ตามยะถากรรมของเจ้าหนี้รายนั้นๆ

อึดอัดมากคะ ... แต่อย่างน้อยก็รู้สึกสบายใจที่เราตัดสินใจทำสิ่งที่คิดว่าดีสำหรับตัวเอง ก็แอบกลัวนะคะ กลัวเค้าจะมารังควานกับคนใกล้ตัวอย่างที่กระทู้พี่ๆโพสต์ให้อ่านเป็นตัวอย่าง แต่สู้คะ ... อ่านกระทู้ทุกวันเท่าที่มีเวลาอ่าน ถึงแม้มันจะไม่ซึมเข้าสมอง ^^

ยังก็เป็นกำลังใจให้พี่ๆน้องๆในชมรมผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยนะคะ สู้เว๊ยยยยยย :hurt:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5357 โดย Skynine
[
code]ค่อยๆ อ่านทำความเข้าใจไป ตรงไหนไม่เข้าใจก็อ่านซ้ำอีกครั้ง หรือไม่ก็พิมพ์ถามมาให้กระทู้เดิมของคุณ อย่าสร้างกระทู้ใหม่ สักพักนะหลังอ่านแล้วเราจะเข้าใจ จะเข้าใจมากขึ้นเมื่อเราได้ประสบการณ์ตรง เช่น การโดนทวงหนี้ทางโทรศัพท์ แรกๆ อาจตอบไม่ค่อยเป็น สักพักจะชำนาญขึ้น โต้ตอบได้เอง แต่อย่างไรก็บอกที่บ้าน (พ่อแม่ลูกหรือแฟน) ให้เข้าใจว่าเราเป็นหนี้
เราพลาด เรากำลังแก้ไขอยู่ด้วยเงินเดือนของตัวเอง จะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินที่บ้าน ที่ต้องบอกเผื่อว่าพวกทวงหนี้โทรมา ที่บ้านจะได้ไม่ตกใจและรับมือได้พร้อมทั้งยังให้กำลังใจเราได้ด้วย การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไร เพราะว่าเราไม่ได้ไปขโมยของใครมาเป็นของเรา หรือฆ่าใครตาย เราเก็บเงินได้เมื่อไร หนี้เราหมดเมื่อนั้น
ความกลัว ความเครียด ฯลฯ ไม่สามารถช่วยอะไรเราได้ เพียงเราตั้งสมาธิสักหน่อยให้เวลากับตัวเราเองบ้าง เดี๋ยวสติจะมา แล้วปัญญาจะเกิด การรับสายสะดวกรับก็รับ ไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ หากกวนบ่อยหลังรับสายวางไว้กับโต๊ะให้ทวงหนี้คุยกับโต๊ะแทนเรา...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ อย่าท้อ อย่าถอย สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)[/code]

เอามาฝาก...

หลังจากหยุดจ่ายสิ่งที่จะโดนกันทุกคนคือการโดนทวงหนี้

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ กรุณาคลิกเพื่ออ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Ite

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5362 โดย Ly89

Badgirl เขียน: สวัสดีพี่ๆน้องๆในชมรมคะ

วันนี้อยากจะเล่าสู่ความรู้สึกให้ฟังบ้างนิดนึงกร๊าบ ...

ฝนนั่งอ่านกระทู้ต่างๆมาหลายวันบอกตรงๆว่าไม่ค่อยซึมเข้าสมองเลย (นี่หรือป่าวที่เค้าเรียกว่าสมแงหมาปันยาควาย ... กร๊ากก) รู้แต่ว่าเรามีความตั้งใจที่จะหยุดหนี้หยุดวงจรอุบาทว์ที่ตัวเองสร้างขึ้น วันนี้วันที่ 21 ก.พ. 16 วันที่โดนเจ้าหนี้โทรมาทวงเงินทุกวัน แรกๆตั้งใจมากคะโทรมามากๆจะด่าแหลก ทำไปทำมามันไม่ใช่สไตล์เราเพราะไม่ชอบด่าใคร ก็เลยเลือกที่จะรับสายบ้าง ไม่รับบ้าง ตามยะถากรรมของเจ้าหนี้รายนั้นๆ

อึดอัดมากคะ ... แต่อย่างน้อยก็รู้สึกสบายใจที่เราตัดสินใจทำสิ่งที่คิดว่าดีสำหรับตัวเอง ก็แอบกลัวนะคะ กลัวเค้าจะมารังควานกับคนใกล้ตัวอย่างที่กระทู้พี่ๆโพสต์ให้อ่านเป็นตัวอย่าง แต่สู้คะ ... อ่านกระทู้ทุกวันเท่าที่มีเวลาอ่าน ถึงแม้มันจะไม่ซึมเข้าสมอง ^^

ยังก็เป็นกำลังใจให้พี่ๆน้องๆในชมรมผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยนะคะ สู้เว๊ยยยยยย :hurt:

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่ว่าอ่านแล้วไม่ซึมเข้าสมองน่ะ....คุณยังจับใจความ จับประเด็น

ของตัวเองไม่ได้ต่างหากล่ะ....คุณต้องเอาปัญหาของคุณเป็นโจทย์ แล้วก็ไล่หาคำตอบในเว็ป

กระทู้ปักหมุดน่ะ มีเกือบทุกคำตอบครับ เพียงแต่ต้องไล่หาตามข้อสงสัยเอาครับ...

ส่วนที่โพสต์ถามตอบกันทุกวันนั้น มันเป็นประสบการณ์ที่เอามาแชร์กันและแฝงด้วยความรู้

ทั้งเก่าและใหม่ครับ......

ท้อได้ แต่อย่าถอย.....สู้ๆๆๆๆ.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5365 โดย Pachiby8
ไม่มีคำว่าสายไปนะคะ ขนาดคุณแม่ดิฉันยังจบป.ตรี ด้วยวัย 53 แต่คุณแม่ดิฉันเกษียณราชการแล้ว แต่มีหนี้ก้อนโตที่เอาไปรวมไว้กับธนาคารออมสิน จากที่ต้องได้รับเงินบำนาญแบบเต็มๆ แต่ก็ต้องแบ่งจ่ายหนี้เกือบครึ่ง ปี 60 ค่ะกว่าจะหมดหนี้ แต่อันนี้คือ ทางเดินที่คุณแม่เลือก ทุกเรื่องเราสามารถเรียนรู้ และนำมาปรับแก้ ประยุกต์ใช้กับชีวิตของเราได้เสมอ บทเรียนที่เดินเข้ามาในชีวิต ทุกสิ่ง ทุกอย่างล้วนแต่มีความหมาย และสอนให้เรารู้จะดำเนินชีวิตที่เหลืออยู่ต่อไปอย่างไร เมื่อวันนี้เราไม่ไหว เราก็หยุดแบกภาระในส่ิงที่แบกไว้ไม่ไหว ไม่ใช่หนี้ปัญหา แต่หยุดเรื่องที่ไม่้ไหวเพื่อมาคิดทบทวนว่าจะรับมือและแก้ปัญหาอย่างไร ดิฉันอายุ 29 แล้วค่ะ เป็นหนี้มาตลอด 5 ปี หนี้ทั้งหมด 3 แสน ตอนนี้ปิดไปได้แล้วบางส่วนหลังจากที่หยุดมา 8 เดือน ช่วงเดือนแรก - 3 เดือน เรียกได้ว่า "โทรจิกอยู่นั่นล่ะ โทรจิกอยู่นั่นล่ะ" คิดเสียว่าชิวๆ ค่ะ ตอบไปเลยว่า ไม่มี ขอเก็บเงินก่อน แต่ถ้าเจ้าหนี้พูดจาไม่ดี ก็โต้กลับค่ะ อาจจะ ด่าแล้วจะได้เงินคืนเหรอ พูดจาให้มันดีๆหน่อย ใช้ปัญญาในการคุยหน่อย แต่ถ้ารำคาญก็ปล่อยให้มันพร่ำๆ ไป เดี๋ยวมันก็วางไปเองค่ะ แต่พอผ่านช่วงนี้ไปได้ โอโห ฟ้องก็มี ง้อก็มี ถ้าฟ้องก็ไปศาลค่ะ ถ้าเขาง้อแล้วไม่ไหว ก็งอลไปก่อนนะคะ แต่ที่สำคัญที่สุดคือ พอเพียง พอใช้ อดออม เหลือเก็บให้มากที่สุดค่ะ ไม่นานค่ะ คำว่าหนี้ๆๆๆๆ จะเหลือแต่คำว่า เก็บเงินๆๆๆๆ ซื้อสดๆๆๆๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ ^_^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5370 โดย kang3610
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำและทุกๆกำลังใจนะคะ จะทำให้ดีที่สุดคะ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6328 โดย kang3610
สวัสดีคะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรม

วันนี้โทรไปกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์เพื่อขอยกเลิกการชำระค่างวดค่าบัญชีเงินฝาก พนักงานพูดจาสุภาพคะ
ให้คำแนะนำดี และเช็คประวัติก็แจ้งว่าเรามียอดค้างชำระอยู่ 1 งวด (กุมภาพันธ์ 55) เพราะเพิ่งหยุดจ่าย
ทางแผนกบัญชียื่นขอเสนอปรับโครงสร้างหนี้ ยอดเงินที่ค้างประมาณ 46,000 บาท (แต่เป็นเลขกลมๆนะคะ)
ชำระเดือนละ 4,360 บาท/เดือน เหลือเดือนละ 1,260 บาท/เดือน จำนวน 60 งวด .... :shy:

แต่พี่เค้าบอกว่าถ้าสนใจจะรีบทำเรื่องให้ แต่ไม่การันตีว่าจะผ่านรึป่าวขึ้นอยู่กับการพิจารณาของผู้ใหญ่ ... ซะงั้น เค้าบอกว่าข้อเสนอนี้มีทั้งข้อดีและข้อเสีย คือบัญชีนี้จะถูกปิดไปเลยไม่สามารถใช้ได้อีก (ไม่ใช้แย้วกร๊าบ) แต่ข้อดีคือสามารถแก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ในระยะยาวหรือในระยะที่ลูกค้าประสบกับปัญหาทางการเงิน ...ถ้าสนใจยังไง ติิดต่อกลับที่หมายเลข ...... ได้เลยนะคะ สวัสดีคะ ....

พี่ๆว่าอย่างไรดีคะ คิดไม่ตก

อีซี่บาย โทรหาหนูทุกวันวันละ 4 เวลา เช้า 09.00 น. ตรงเวลามาก สาย 11.00 น. บ่าย 14.00 น. เย็น 19.00 น. แรกๆคุยดีนะคะ วันนี้เสียงดุมากกกกกก ... ไว้ถ้าเค้าเสียงดุกว่านี้หนูจะใช้วิธีพี่ๆจัดการเลยคะ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6335 โดย Ly89

Badgirl เขียน: สวัสดีคะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรม

วันนี้โทรไปกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์เพื่อขอยกเลิกการชำระค่างวดค่าบัญชีเงินฝาก พนักงานพูดจาสุภาพคะ
ให้คำแนะนำดี และเช็คประวัติก็แจ้งว่าเรามียอดค้างชำระอยู่ 1 งวด (กุมภาพันธ์ 55) เพราะเพิ่งหยุดจ่าย
ทางแผนกบัญชียื่นขอเสนอปรับโครงสร้างหนี้ ยอดเงินที่ค้างประมาณ 46,000 บาท (แต่เป็นเลขกลมๆนะคะ)
ชำระเดือนละ 4,360 บาท/เดือน เหลือเดือนละ 1,260 บาท/เดือน จำนวน 60 งวด .... :shy:

แต่พี่เค้าบอกว่าถ้าสนใจจะรีบทำเรื่องให้ แต่ไม่การันตีว่าจะผ่านรึป่าวขึ้นอยู่กับการพิจารณาของผู้ใหญ่ ... ซะงั้น เค้าบอกว่าข้อเสนอนี้มีทั้งข้อดีและข้อเสีย คือบัญชีนี้จะถูกปิดไปเลยไม่สามารถใช้ได้อีก (ไม่ใช้แย้วกร๊าบ) แต่ข้อดีคือสามารถแก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ในระยะยาวหรือในระยะที่ลูกค้าประสบกับปัญหาทางการเงิน ...ถ้าสนใจยังไง ติิดต่อกลับที่หมายเลข ...... ได้เลยนะคะ สวัสดีคะ ....

พี่ๆว่าอย่างไรดีคะ คิดไม่ตก

อีซี่บาย โทรหาหนูทุกวันวันละ 4 เวลา เช้า 09.00 น. ตรงเวลามาก สาย 11.00 น. บ่าย 14.00 น. เย็น 19.00 น. แรกๆคุยดีนะคะ วันนี้เสียงดุมากกกกกก ... ไว้ถ้าเค้าเสียงดุกว่านี้หนูจะใช้วิธีพี่ๆจัดการเลยคะ :สู้ๆ:

เก็บเงิน 1260 ต่อเดือนไว้กับตัวดีกว่านะ.....

อย่าปรับโครงสร้างหนี้เด็ดขาด

ปล่อยให้หนี้มันเน่าไปเลยครับ......อ้อ...กลับไปอ่านปักหมุดอีกสัก 2 รอบนะ......

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6380 โดย meawpung
ปรับโครงสร้างหนี้ อย่าทำเลย เรามีแต่จะเสียเปรียบครับ

เอาดอกเก่า บวกค่าธรรมเนียม บวกต้น มาเป็นต้นใหม่ แล้วทำเป็นคิดดอกเบี้ยถูกต้อง ถ้าผิดชำระก็จะฟ้องได้เร็วขึ้น

อย่าหลวมตัวไปทำล่ะครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6385 โดย kang3610
ขอบคุณ คุณ batk คะ เพิ่งมาอีกรอบ จับใจความสำคัญๆได้คะ แต่จะอ่านอีกหลายๆรอบคะ แต่จะพยามอ่านทุกหมุดที่พี่ๆปักไว้คะ

ขอบคุณ คุณ Narasingh คะ ตอนแรกที่เค้าเสนอตัวเลขมา 1260 บาท/เดือน โอ้โห้ ... ดีใจนะ แต่พอบอกว่า 60 งวด :sweat: ... คิดได้ไง เอาคร่าวๆแค่คำนวณแบบเด็ก 1260*60 มันมากกว่าหนี้ในปัจุุบันที่าเราเสียอีก

ตอนนี้จะทำความเข้าใจกับหนี้ทุกตัวให้มาก และขอบคุณพี่ๆน้องๆในชมรมทุกท่านที่มห้ความรู้และกำลังใจนะคะ :laughing:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6455 โดย นู๋ชม
จะเริ่มหยุดจ่ยเดือนนี้เดือนแรกเหมือนกัน ไม่ค่อยเรื่องโทรมาที่ทำงานค่ะ เพราะย้ายที่ทำงานหใม่และไม่ได้เข้าประกันสังคม เนื่องจากบริษัทเค้าทำเป็นประกันให้แทนค่ะ บอกแม่แล้ว แม่ว่าทำไรก็ทำลูก ฮ่าๆๆๆ คุณแม่ได้ใจมาก ส่วนแฟนบอกว่าเอาเลย อยากให้ลองพูดเหมือนในหนังสือดูบ้างจะเป็นไง (หนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพฯอ่ะค่ะ) จะเอาตังค์ไปซื้อล็อตเตอรรี่ถูกรางวัลที่ 1 จะจ่ายแบบไม่ขอลดสักบาท กะจะเอาตังค์ไปทำนม เพราะนมน้อยค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ ^^ มาสู้ๆไปด้วยกันนะคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6463 โดย Nok2865
ไปอ่านนี้นะ พี่นกอุตส่าห์พิมพ์และปรับให้อีกรอบเพื่อสมาชิกทุกๆคน (เพราะอันเก่าเว็บล่มหายโหม๊ดดด)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29#6343 สัญญานรกคืออะไร

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6465 โดย นู๋ชม
แอบมาเอาความรู้จากกระทู้คุณ Badgirl ค่ะ ขอบคุณพี่กอบัวที่เอาสิ่งดีๆมาให้อ่านค่ะ
อยากจะบอกว่า ชมดันไปทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ก้อิออนไปเมื่อปลายเดือนที่แล้วเองค่ะ
ตอนนั้นยังอ่านหนังสือไม่จบ และยังไม่ได้เข้ามาอ่านในเว็บ พออ่านไปถึงรื่องนี้ ใจหายว๊าบเลยค่ะ
คิดในใจดังๆๆๆๆ "ซวยแล้วกรุ" แต่พอมาอ่านๆๆ มีท่านสมาชิกแนะนำว่า ถ้ายังไม่ได้จ่าย สัญญานั้นจะเป็นโมฆะ ก็ค่อยสบายใจขึ้นนิดนึ่ง เพราะยังไม่ได้เริ่มจ่ายค่ะ จะต้องจ่ายงวดแรก 2 เมษายน 2555 นี้ค่ะ แต่จะไม่จ่ายค่ะ จะตั้งหน้าตั้งตา เก็บเงิน รอปิดทีเดียวค่ะ จะสู้ตาย เพื่อนคนที่รักค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6674 โดย kang3610
สวัสดีคะพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรม

วันนี้วันที่ 5 มีนาคม 2555 ไม่มีเจ้าหนี้โทรมาทวงเลย สบายหู ... แต่ไม่รู้จะสบายหูกี่วัน อิอิ

อ่านบทความปักหมุดทุกครั้งที่มีโอกาส อ่านมันให้น็อกกันไปข้างนึง เอาให้เข้ากระดูกคะ :laughing:

เป็นกำลังให้คุณนู๋ชมนะคะ เราจะฝ่าวิฤกตนี้ไปด้วยกัน ไม่ยอมแพ้คะ :สู้ๆ:

ขอบคุณพี่กอบัวอีกครั้งนะคะ :love:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14834 โดย kang3610
สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆนะคะ

หายหน้าหายตาไปนานหลังจากที่ได้เข้าอบรมเมื่อเมษาที่ผ่านมา ได้ความรู้มากมายจดเยอะมาก แอบนึกว่าตัวเองอยู่ในห้องเรียนมหาลัยนั่งจดเลตเชอร์ ...

หลังจากเริ่มหยุดจ่ายเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมานั้น ชีวิตกินดีอยู่ดี เก็บเงินดี จากที่ไม่มีเงินเหลือส่งให้แม่กับน้อง ตอนนี้มีเงินก้อนส่งน้องเข้ามหาวิทยาลัยได้แล้วคะ และจะตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเพื่อไปปลดหนี้ให้ได้

หลังจากเจ้าหนี้หายหน้าหายตาไปเกือบ 3 เดือน และแล้วฝันก้เป็นจริงคะ เจ้าหนี้โทรมามาบริษัทใหม่ คือ ทางเลือกอันดับ 1 และ อีนี่บาย เขาคงเช็คจากประกันสังคม พอดีวันนั้นไม่อยู่ออฟฟิศ น้องประชาสัมพันธืถามว่าจากไหนเขาบอกว่าเรื่องด่วนมากจะส่งเอกสารให้คุณอรศิริ ให้ติดต่อกลับด่วนนะครับ น้องเขาบอกว่าเสียงดุมาก เลยทำตามที่พี่ๆแนะนำว่าให้บอกฝ่ายบุคคลกับฝ่ายบัญชีไว้ ก็เลยดำเนินการซะเรียบร้อย พี่ๆเขาเข้าใจคะ ใจดีมากๆ บอกว่ามีอะไรเดี๋ยวพี่ๆช่วยเอง ให้ตั้งใจทำงานให้ดี โล่งใจที่สุด

แต่ก็โทรกลับไปตามเบอร์เป็นของทางเลือกที่ 1 นางบอกว่าให้หามาจ่ายก่อนได้ไหม 2500 แล้วจะดูแลบัญชีคุณพี่ให้อย่างดี วันศุกร์จะติดต่อกลับมาอีกครั้งนะคะ ...

แล้ววันศุกร์นางก็โทรมา
fc : คุณพี่คะ ตกลงคุณพี่จ่ายมารึยังคะ ยังไม่เห็นมียอดเข้าเลย
me : ไม่ได้รับปากว่าจะจ่ายวันศุกร์นะคะ บอกว่าถ้ามีแล้วจะชำรัให้ ตอนนี้ยังไม่มี
fc : คุณพี่ผิดคำพูดได้ยังไงคะ ตอนนี้หนูส่งเรื่องไปที่หัวหน้าหมดแล้ว แล้วแบบนี้หนูจะทำยังไง
คุณพี่ไม่พยามจ่ายอย่างที่คุณพี่พูด คุณพี่ลองหยิบยืมใครก่อนได้ไหมคะ ใครก็ได้นะคะคุณพี่
me : ดิฉันยืมคุณได้ไหม แล้วคุณว่าดิฉันผิดคำพูดได้อย่างไร พูดแบบนี้ไม่สวยนะคะ
fc : คุณพี่ทำแบบนี้แย่มากคะ ทางเราคิดว่าถ้าคุณพี่จ่ายมาก่อนจะทำเรื่องปรับโครงสร้างนี้ให้ เป็นโอกาส
ที่ดีที่คุณพี่จะได้ปรับสถานะบัญชีให้อยู่ในสถานะปกติ
me : ทุกอย่างเจ้าก็เสนอมาแบบนี้ทุกเจ้าละคะ มีคุณนี่แหละพูดไม่รู้เรื่องว่ายังไม่มีจ่าย คุณจะให้ดิฉันไปยืม
ใคร สมองอะคิดบ้าง ว่าถ้ามีจ่ายแล้วจะมานั่งในคุณทวงแบบนี้หรอ คุณไปฟ้องแล้วกัน .... ตู๊ดๆๆๆๆ

วางไปซะงั้น ปกติฝนไม่ชอบมีเรื่องหรือด่าใครแต่เขามาขึ้นเสียงก่อน แอบปี๊ดคะ เลยขอสักที

งั้นก้เป็นกำลังใจให้พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านะคะ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14835 โดย meawpung

Badgirl เขียน: สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆนะคะ

หายหน้าหายตาไปนานหลังจากที่ได้เข้าอบรมเมื่อเมษาที่ผ่านมา ได้ความรู้มากมายจดเยอะมาก แอบนึกว่าตัวเองอยู่ในห้องเรียนมหาลัยนั่งจดเลตเชอร์ ...

หลังจากเริ่มหยุดจ่ายเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมานั้น ชีวิตกินดีอยู่ดี เก็บเงินดี จากที่ไม่มีเงินเหลือส่งให้แม่กับน้อง ตอนนี้มีเงินก้อนส่งน้องเข้ามหาวิทยาลัยได้แล้วคะ และจะตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเพื่อไปปลดหนี้ให้ได้

หลังจากเจ้าหนี้หายหน้าหายตาไปเกือบ 3 เดือน และแล้วฝันก้เป็นจริงคะ เจ้าหนี้โทรมามาบริษัทใหม่ คือ ทางเลือกอันดับ 1 และ อีนี่บาย เขาคงเช็คจากประกันสังคม พอดีวันนั้นไม่อยู่ออฟฟิศ น้องประชาสัมพันธืถามว่าจากไหนเขาบอกว่าเรื่องด่วนมากจะส่งเอกสารให้คุณอรศิริ ให้ติดต่อกลับด่วนนะครับ น้องเขาบอกว่าเสียงดุมาก เลยทำตามที่พี่ๆแนะนำว่าให้บอกฝ่ายบุคคลกับฝ่ายบัญชีไว้ ก็เลยดำเนินการซะเรียบร้อย พี่ๆเขาเข้าใจคะ ใจดีมากๆ บอกว่ามีอะไรเดี๋ยวพี่ๆช่วยเอง ให้ตั้งใจทำงานให้ดี โล่งใจที่สุด

แต่ก็โทรกลับไปตามเบอร์เป็นของทางเลือกที่ 1 นางบอกว่าให้หามาจ่ายก่อนได้ไหม 2500 แล้วจะดูแลบัญชีคุณพี่ให้อย่างดี วันศุกร์จะติดต่อกลับมาอีกครั้งนะคะ ...

แล้ววันศุกร์นางก็โทรมา
fc : คุณพี่คะ ตกลงคุณพี่จ่ายมารึยังคะ ยังไม่เห็นมียอดเข้าเลย
me : ไม่ได้รับปากว่าจะจ่ายวันศุกร์นะคะ บอกว่าถ้ามีแล้วจะชำรัให้ ตอนนี้ยังไม่มี
fc : คุณพี่ผิดคำพูดได้ยังไงคะ ตอนนี้หนูส่งเรื่องไปที่หัวหน้าหมดแล้ว แล้วแบบนี้หนูจะทำยังไง
คุณพี่ไม่พยามจ่ายอย่างที่คุณพี่พูด คุณพี่ลองหยิบยืมใครก่อนได้ไหมคะ ใครก็ได้นะคะคุณพี่
me : ดิฉันยืมคุณได้ไหม แล้วคุณว่าดิฉันผิดคำพูดได้อย่างไร พูดแบบนี้ไม่สวยนะคะ
fc : คุณพี่ทำแบบนี้แย่มากคะ ทางเราคิดว่าถ้าคุณพี่จ่ายมาก่อนจะทำเรื่องปรับโครงสร้างนี้ให้ เป็นโอกาส
ที่ดีที่คุณพี่จะได้ปรับสถานะบัญชีให้อยู่ในสถานะปกติ
me : ทุกอย่างเจ้าก็เสนอมาแบบนี้ทุกเจ้าละคะ มีคุณนี่แหละพูดไม่รู้เรื่องว่ายังไม่มีจ่าย คุณจะให้ดิฉันไปยืม
ใคร สมองอะคิดบ้าง ว่าถ้ามีจ่ายแล้วจะมานั่งในคุณทวงแบบนี้หรอ คุณไปฟ้องแล้วกัน .... ตู๊ดๆๆๆๆ

วางไปซะงั้น ปกติฝนไม่ชอบมีเรื่องหรือด่าใครแต่เขามาขึ้นเสียงก่อน แอบปี๊ดคะ เลยขอสักที

งั้นก้เป็นกำลังใจให้พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านะคะ :สู้ๆ:

เยี่ยมไปเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.865 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena