มือใหม่หัดหยุดจ่าย แต่รบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95264 โดย Matsuo
เราเป็นหนี้ของ
First Choice ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 48xxx
กับอีกใบอันที่จริงมันเป็นของ PowerBuy แต่เหมือนเปลี่ยนไปเป็นของ
the one First Choice อันนี้ก็ 45xxx ได้คะ

ตอนนี้เราหยุดของ
First Choice มา 70 วัน(ตามจดหมาย)
Power buy มา 2 เดือน

เราได้รับจดหมายแจ้งยกเลิกสมาชิกของบัตรทั้ง 2 ใบแล้ว แต่ยังต้องชำระ
เรากำลังรวบรวมเงินก้อน ทีนี้มีปัญหาขึ้นมาคือ

เราได้เปลี่ยนชื่อมา 3 ปี และเปลี่ยนเบอร์โทรมา 9 เดือน ก่อนหยุดจ่าย
เราไม่ได้ทำงานบริษัทแล้ว ตอนนี้รับจ้างดูแลคอนโดอยู่ รายได้ลดลงมากคะ
แล้วเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เรามีชื่อกู้ร่วมซื้อบ้านกับพ่อ แต่พ่อผ่อนอยู่เราแค่เอาชื่อไปใส่กู้ คุณพ่ออายุเกินกู้คะ

หนี้ 2 ตัวนี้จะไปกระทบกู้ร่วมคุณพ่อไหมคะ? ที่เราจะหยุดจ่ายเพื่อทำ แฮร์คัท
เราจะติดต่อเพื่อขอแฮร์คัทเองได้ไหมคะ เพราะเราไม่มีเบอร์โทรทวงมา
คือเราได้รับอีเมล์แจ้งทวงมา แต่พอเราเมล์กลับ เงียบไปนะคะ
ถ้าได้ต้องติดต่อที่ไหนคะ พอมีใครมีประสบการณ์ไหมคะ

คือตั้งใจจะพยายามเก็บเงินให้ได้ก้อนนึงหมายมั่นว่าจะให้ได้สัก 2 ก้อนๆ ละ 25xxx เพื่อทำคะ
เดือนหน้าจะได้ 2xxxx แล้วคะ เลยจะตั้งใจอีก 2-3 เดือนมันจะเข้่สู่เดือน 6-7 ที่หยุด
กังวลเรื่องจดหมายฟ้องศาลมากคะ ไม่อยากให้คุณแม่ทราบ เลยตั้งใจมากๆ คะ
First Choice โดยปกติจะโดนฟ้องศาลกันนานไหมคะกว่าจดหมายจะมา?
ช่วงเวลาที่จะฟ้อง(ไม่อยากได้จดหมายอันนี้มากเพราะเกรงที่บ้านจะทราบ)

ขอบคุณมากคะ

ปล.เราพยายามอ่านทุกข้อที่ปักหมุดแล้ว
เข้าใจว่า แฮร์คัทดีมี่สุดคือ 6 เดือนอัพ เราจึงตั้งใจเก็บเงินมากคะ แต่ไม่ค่อยแน่ใจในส่วนประกอบอื่นๆ
เลยมาขอรบกวนสอบถามเผื่อหลงตาเราที่อ่านไม่เจอ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95265 โดย jackTs

Matsuo เขียน: เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เรามีชื่อกู้ร่วมซื้อบ้านกับพ่อ แต่พ่อผ่อนอยู่เราแค่เอาชื่อไปใส่กู้ คุณพ่ออายุเกินกู้คะ

หนี้ 2 ตัวนี้จะไปกระทบกู้ร่วมคุณพ่อไหมคะ? ที่เราจะหยุดจ่ายเพื่อทำ แฮร์คัท

เจ้าหนี้สามารถยึด บ้าน/คอนโด/ที่ดิน ของลูกหนี้

ที่ยังติดผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารฯได้หรื​อไม่?

*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

Matsuo เขียน: เราจะติดต่อเพื่อขอแฮร์คัทเองได้ไหมคะ เพราะเราไม่มีเบอร์โทรทวงมา

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

Matsuo เขียน: กังวลเรื่องจดหมายฟ้องศาลมากคะ ไม่อยากให้คุณแม่ทราบ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

Matsuo เขียน: ช่วงเวลาที่จะฟ้อง(ไม่อยากได้จดหมายอันนี้มากเพราะเกรงที่บ้านจะทราบ)

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลาย พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

Matsuo เขียน: เราไม่ได้ทำงานบริษัทแล้ว ตอนนี้รับจ้างดูแลคอนโดอยู่

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

Matsuo เขียน: ปล.เราพยายามอ่านทุกข้อที่ปักหมุดแล้ว
ไม่ค่อยแน่ใจในส่วนประกอบอื่นๆ
เลยมาขอรบกวนสอบถามเผื่อหลงตาเราที่อ่านไม่เจอ

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95299 โดย cxszfa59
สู้ๆนะค่ะ มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เราก็เพิ่งหยุดจ่ายไปค่ะ ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนโดนโทรทวงหนี้อย่างหนัก
เราก็กำลังศึกษาอยู่ค่ะ ว่าจะต้องทำยังไงต่อไป

อ่านเจอหลายกระทู้ เกี่ยวกับการยึดทรัพย์บ้าน เราก็ตกใจเหมือนกัน ยังหาอ่านต่อไปค่ะว่าต้องทำยังไงต่อไปหลังจากนี้

สู้ไปด้วยกันนะค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96932 โดย Matsuo
มาอัพเดทบ้างคะ
หลังจากได้การตอบและศึกษาเพิ่มเติมแล้ว ปัจจุบันได้ปลดหนี้ไป 2 ใบแล้วคะ
เหลือ กสิกร กับ ktc อันนี้คงต้องจ่ายต่อไปเรื่อยๆ ก่อนเพราะจำเป็นต้องใช้เครดิตอยู่ แต่จะพยายามปิดให้ได้

ในส่วนของปิดหนี้นะคะ
First Choice ยอดหนี้เรา 44,487.33 ต่อรองจนปิดได้ที่ 23,000 เท่ากับลดไปได้ประมาณ 48% เราพอสู้ไหวเลยตกลงจ่ายไปคะ
Power Buy ยอดหนี้เรา 50,049.43 ต่อรองจนปิดได้ที่ 26,000 เท่ากับลดไปได้ประมาณ 48% เท่ากัน เราเลยตัดสินใจจ่ายไปด้วยเลย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96933 โดย Matsuo
อันนี้ใบปิดหนี้คะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.464 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena