เริ่มต้นใช้หนี้ รอบริษัทติดต่อเจรจา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95436 โดย แก้วตา
สวัสดีค่ะ เราเปนสมาชิกใหม่ ผิดพลาดยังไงแนะนำได้นะคะ ขอเล่ายาวหน่อยนะคะ
ต้องบอกก่อนว่าเราเปนหนี้บัตรสินเชื่อกดเงินสดอยุ่4ใบ พรอมมิตร , อิออน ยูเมะ, เฟริสช้อย แต่หยุดจ่ายมา4-5 ปีแล้ว เพราะเราตกงาน จนตอนนี้เริ่มพึ่งได้งานใหม่ ตั้งใจจะเก็บเงินใช้หนี้บัตรสินเชื่อทั้ง4ใบนี้ให้หมด เมื่อวันที่21 มิ.ย.ที่ผ่านมา พรอมมิตร โทรเข้ามาที่ทำงาน #แต่แอบสงสัยมันรู้เบอรได้ไง# เราไม่สะดวกคุยเลยให้เบอรมือถือไป เขาก็โทรเข้ามือถือเราบอกโทรมาจากสำนักงาน.....ซึ่งรู้ได้เลยว่าเขาจ้างมาทวงหนี้ เราก็คุยไปดีๆว่าตอนนี้ยังไม่มีจ่าย พึ่งได้งานใหม่ด้วย เขาก็เสนอมาว่าให้จ่าย19,333ก่อนจากยอดเต็ม4,9900 ซึ่งเราไม่ได้จ่ายมาหลายปี อันนี้จริงไม่เถียง ให้เวลาหาเงิน2วัน กับข้อเสนอที่2 ให้เราหาไปจ่าย ยอด24,000 ให้จ่ายได้ถึงวันที่26 มิ.ย.บอกตรงๆยอด19,333ยังไม่รู้จะหาจากไหนมาจ่าย แถมส่งท้ายก่อนวางสายมีการบอกเราด้วยถ้าไม่จ่าย ถ้าบริษัทจะดำเนินคดีตามขั้นตอนกฎหมาย :say: และค่าใช้จ่ายเรื่องทนายทางเราต้องเปนคนรับผิดชอบ (อันนี้ไม่รุ้ว่าเขาขู๋)ให้เรากลัวรึเปล่าแล้วก็ทิ้งเบอรติดต่อกับ ไอ้เราก็เครียดมาก จิตตกไปเลย กังวลกลัวจะติดคุก กลัวตกงาน จนตามมาเจอเพจนี้ ต้องขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากๆ ที่ลงวิธีรับมือกับวิธีการทวงหนี้ไว้ให้อ่าน ไม่งั้นคงได้ไปหายืมมาจ่ายเพราะกลัวติดคุกเปนแน่ ต้องขอบอกก่อนว่าไม่ได้ติดต่อไปตามเบอร์ที่เขาให้นะ เพราะจำเบอรไม่ได้ ผ่านเลยมาจนถึงวันเสารที่24 มิ.ย.เจ้าหน้าที่จากสำนักงานใหญ่พรอมมิตรโทรเข้ามือถือมาคะ แต่ยังไม่ได้คุยอะไรเพราะเรายุ่งมากในตอนเช้า จะว่างก็ช่วยเที่ยงๆเลยให้โทรมาใหม่ คนจากสำนักงานบอกผมลาครึ่งวัน วันจันตอนเที่ยงจะโทรมาใหม่ก็เงียบหายไปเลย จนวันนี้โทรมาอีกเราก็ติดทำบุญบริษัทใก้ลจะจบงานแล้ว เราบอกให้อีก5นาทีโทรมาใหม่ ทางเจ้าหน้าที่ก็คับๆอีก5นาที่จะโทรมาใหม่ จนเลิกงานก็เงียบหายไปเลย สรุปไม่ได้คุยอีกตามเคย :shy:
ขอถามผู้รุ้ว่า 1)ถ้าเปนแบบนี้เราจะต้องโทรไปเจรจากับทางบริษัทหรือรอให้ทางบริษัทติดต่อมาเองคะ เพราะแอบหวังเล็กๆว่าน่าจะลดได้อีกสักหน่อยก็น่าจะดี ใครมีกลเม็ดเคล็ดไม่รับในการเจรจาลดหนี้ ช่วยกระซิบบอกกันบ้างนะคะ อยากหมดหนี้เร็วๆ 2)เราจะมีความผิดอะไรไหมในเมื่อทางเจ้าหน้าที่เขาไม่ติดต่อกับมาเอง เขาสามารถเอาเปนข้อฟ้องร้องต่อศาลได้ไหม ถ้าเรื่องถึงศาลจริงๆและค่าทนายตอนขึ้นศาลเราต้องเปนจ่ายให้จริงไหมและจ่ายตอนไหน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #95447 โดย jackTs

แก้วตา เขียน: เราเปนหนี้บัตรสินเชื่อกดเงินสดอยุ่4ใบ พรอมมิตร , อิออน ยูเมะ, เฟริสช้อย แต่หยุดจ่ายมา4-5 ปีแล้ว เพราะเราตกงาน

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

แก้วตา เขียน: ตอนนี้เริ่มพึ่งได้งานใหม่ ตั้งใจจะเก็บเงินใช้หนี้บัตรสินเชื่อทั้ง4ใบนี้ให้หมด เมื่อวันที่21 มิ.ย.ที่ผ่านมา พรอมมิตร โทรเข้ามาที่ทำงาน แต่แอบสงสัยมันรู้เบอรได้ไง

พวกนี้มันอาศัย"ดมกลิ่น"จากประกันสังคมครับ

ตัวอย่าง
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40826&Itemid=64#48041

แก้วตา เขียน: เราไม่สะดวกคุยเลยให้เบอรมือถือไป เขาก็โทรเข้ามือถือเราบอกโทรมาจากสำนักงาน.....ซึ่งรู้ได้เลยว่าเขาจ้างมาทวงหนี้ เราก็คุยไปดีๆว่าตอนนี้ยังไม่มีจ่าย พึ่งได้งานใหม่ด้วย เขาก็เสนอมาว่าให้จ่าย19,333ก่อนจากยอดเต็ม4,9900 ซึ่งเราไม่ได้จ่ายมาหลายปี อันนี้จริงไม่เถียง ให้เวลาหาเงิน2วัน กับข้อเสนอที่2 ให้เราหาไปจ่าย ยอด24,000 ให้จ่ายได้ถึงวันที่26 มิ.ย.บอกตรงๆยอด19,333ยังไม่รู้จะหาจากไหนมาจ่าย

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

แก้วตา เขียน: แถมส่งท้ายก่อนวางสายมีการบอกเราด้วยถ้าไม่จ่าย บริษัทจะดำเนินคดีตามขั้นตอนกฎหมาย

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

แก้วตา เขียน: และค่าใช้จ่ายเรื่องทนายทางเราต้องเปนคนรับผิดชอบ

ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายขู่จากเจ้าหนี้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=8&id=6076&Itemid=64&view=topic

ข้อความในจดหมายทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=4428&Itemid=64

แก้วตา เขียน: (อันนี้ไม่รุ้ว่าเขาขู๋)ให้เรากลัวรึเปล่าแล้วก็ทิ้งเบอรติดต่อกับ ไอ้เราก็เครียดมาก จิตตกไปเลย กังวลกลัวจะติดคุก กลัวตกงาน

ถ้าเป็นหนี้แล้วต้องติดคุก ป่านนี้ติดคุกกันหมดทั้งชมรมแล้วครับ

สงสัยตอนนี้

- คุณกอบัว คงกำลังขุดดินอยู่ที่ทัณฑสถานคนชราจังหวัดเชียงราย

- คุณ Anakin ถูกส่งตัวในฐานะนักโทษข้ามแดน ไปขุดบ่อน้ำมันดิบ อยู่ที่คุกกลางทะเลทรายประเทศโอมาน

- พี่ลี กำลังถูกใช้ให้อาบน้ำแมว อยู่ที่เรือนจำหญิงปทุมธานี

- พี่เหนอ กำลังเล่นดนตรีให้กับผู้คุมเรือนจำฟัง ในงานฉลองสถานกักกันธัญบุรี

- คุณแก้วจ๋า กำลังล้างเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์สำหรับส่งตัวนักโทษในคดีอุกฉกรรจ์ อยู่ที่เรือนจำหญิงสมุทรปราการ

- คุณอาร์ชาวิน ได้เลื่อนเป็น"ผู้ช่วยผู้คุม" คอยตรวจตราและสอดส่องนักโทษที่ซุกซ่อนของผิดกฏหมาย ที่เรือนจำคลองเปรม

- คุณ batk กำลังวางแผนแหกคุก อยู่ที่เรือนจำนครปฐม

- ส่วนตัวผม...เป็น"ขาใหญ่" กำลังพิมพ์ตอบกระทู้อยู่ที่เรือนจำกลางบางขวาง(แดน 8 )
มีลูกน้องข้อหาฆ่าคนตาย กำลังนวดฝ่าเท้าให้ผมอยู่ 2-3 คน

ผมกำลังจะไปเมืองนอกครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=7926&Itemid=64#7926

แก้วตา เขียน: เราจะต้องโทรไปเจรจากับทางบริษัทหรือรอให้ทางบริษัทติดต่อมาเองคะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

แก้วตา เขียน: เขาสามารถเอาเปนข้อฟ้องร้องต่อศาลได้ไหม

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

แก้วตา เขียน: ถ้าเรื่องถึงศาลจริงๆและค่าทนายตอนขึ้นศาลเราต้องเปนจ่ายให้จริงไหมและจ่ายตอนไหน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64&limitstart=0

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95470 โดย แก้วตา
ขอบคุณมากๆเลยคะ คุณนกกระจอกเทศ ที่ให้คำแนะนำมา ตอนนี้รอทางเจ้าหน้าพรอมิตร ติดต่อมาค่ะ ได้เรื่องยังไง จะมาอัพเดท อีกที่นะคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95914 โดย แก้วตา
คุนนกกระจอกเทศค่ะ ดิฉันมีเรื่องสงสัยจะถามค่ะ คือทางบริษัทเร่งรัดหนี้สิน มันจะให้ดิฉันจ่ายเงินเข้าไปก่อน แล้วถึงจะส่งเอกสาร มาให้เซ็นปิดยอด ค่ะ แบบนี้ได้ด้วยหรอค่ะ เคยอ่านเจอแต่ต้องรอให้ส่งเอกสารมาก่อนถึงค่อยจ่ายได้

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96051 โดย super3
อยากบอกจขกท. ให้ไปตรวจเครดิตบูโรตัวเอง จะได้ทราบว่าหนี้ขายให้ใครไปบ้าง หรือ เราหยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่เมื่อไหร่

ตอนนี้อย่าเพิ่งคิดเรื่องใช้หนี้ ค่อยๆ หาข้อมูลในชมรมไปก่อน ทำบัญชีรับจ่าย และเก็บเงินไว้ก่อน

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109195 โดย แก้วตา
กลับมาอีกครั้งกับการจบหนี้บัตรอิออน กับยูเมะ เหลืออีก2บัตรจะเปนไทยแล้วคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.511 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena