มีใครเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ได้บ้างไหมคะ ช่วยแชร์หน่อยค่ะ ส่วนตัวไม่ผ่านค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95521 โดย nittaah
มีใครเข้าร่วมโครงการคลินิกแก้หนี้ได้บ้างไหมคะ รบกวนขอแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ ส่วนตัวยื่นเรื่องไปแล้วไม่ผ่านค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95526 โดย minniemonta
ทำไม ไม่ผ่านค่ะ บอกเหตุผลได้ไหมค่ะ ส่วนตัวเราเอง ตอนแรกจะยื่น เหมือนกัน แต่โดนฟ้องแล้ว และคิดแล้วคิดอีก ถึงไม่โดนฟ้องก็คงไม่ยื่นค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95527 โดย สุขอยู่ที่ใจ
:ลั่ลล้า: มีเข้าร่วมเช่นกันรอคำตอบจากโครงการ มี จนท.โทรมาสอบถามและแจ้งว่าจะติดต่อกลับอีกครั้ง ได้ยื่นสมัครทางเน็ตไปตั้งแต่ 9/6/60และแนบเอกสารทั้งหมดแล้ว เคยโทรเข้าไปเช็คกับพนง. แจ้งเพียงว่าคนสมัครเยอะต้องรอตรวจสอบ เลยต้องเช็คทางเน็ตอย่างเดียว ระบบแจ้งเพียงว่า "อยู่ระหว่างดำเนินการ"
กว่าจะอนุมัติหรือรู้คำตอบ อาจจะถูกฟ้องศาลก่อน เพราะเขาทำเอกสารช้ามากๆๆคะ :vomit:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95536 โดย Pheonix
ไม่รู้ว่าจริงใจจะแก้ปัญหาหนี้ครัวเรือนแค่ไหน ทำไมไม่แก้ที่เหตุ ดอกเบี้ย 28% ทำให้หนี้ครัวเรือนเพิ่ม ทำไมไม่ลดเหลือ 15% ตามกฎหมาย แค่นี้ ปัญหาหนี้ครัวเรือนก็จะลดลง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95540 โดย nittaah
คือของเรา มีหนี้อยู่ 2 แบงค์ แบงค์แรกมี 2 ยอด แต่ยังไม่ฟ้อง แบงค์ยังไม่ส่งถึงสำนักงานกฎหมายอันนี้ผ่านการพิจารณาค่ะ ส่วนแบงค์ที่ 2 เรื่องถึงสำนักงานกฎหมายแล้ว แต่ยังไม่ฟ้อง แต่ไม่ผ่าน เพราะทางแบงค์แจ้งว่า ถ้าส่งเรื่องถึงสำนักงานกฎหมายแล้วก็ไม่ให้ค่ะ แล้วข้อกำหนดของคลินิกแก้หนี้คือต้องเป็นหนี้ตั้งแต่ 2 แบงค์ขึ้นไป ซี่งการพิจารณาผ่านแค่แบงค์เดียวถึงจะมีหนีอยู่ 2 ยอด ก็ไม่ได้ค่ะ

เรื่องมันก็เป็นแบบนี้อะค่ะ โดยส่วนตัวแล้ว โครงการนี้คงไม่ได้ช่วยคนเป็นหนี้ได้มากมายนัก เพราะข้อกำหนดที่ยิบย่อยนั้นเองค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95541 โดย nittaah

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95546 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอบคุณมากคะ คุณnittaah กลัวว่ากว่าจะผ่านจะถูกฟ้องซะก่อน :sweat: เพราะรอเรื่องนานเลยคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95551 โดย newmong
ผมเคยถามนะ ได้คำตอบว่า มีเจ้าหนี้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิก
รวมอยู่ด้วย เช่น อิอ้อน เราเลยยึดแนวทางของชมรมต่อไปครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95553 โดย nittaah
คุณสุขอยู่ที่ใจ อย่ารอให้เค้าติดต่อกลับมานะคะ โทรหาเลยค่ะ แล้วขอชื่อคนที่รับผิดชอบบัญชีเรา ของดิฉันพอได้ชื่อมาก็โทรถามตลอดๆ ถึงได้รู้ผลค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95554 โดย nittaah
ใช่ค่ะ นอนแบงค์ไม่เข้าร่วม ดิฉันก็มีของอิออนเหมือนกันค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95555 โดย nittaah
สุดท่้ายแล้วก็คงกลับมาจัดการแบบ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด แต่ก็จะพยายามให้ถึงที่สุดเพื่ออนาคตของลูกค่ะ สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะทุกคน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95590 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ได้โทรตามกับเจ้าหน้าที่เมื่อวานนี้และขอชื่อคนรับผิดชอบแล้วคะ แต่เขายืนยันว่าต้องรอดูจากในระบบอินเตอร์เน็ตเพราะมีคนสมัครกันเยอะจึงยังดูให้ไม่ได...รู้สึกเซ็ง :pray:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95609 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้เข้าไปดูผลแล้วคะ สรุปว่าไม่ผ่านเกณฑ์ :bye: ต้องสู้กันต่อไปคะ ตนเป็นที่่พึ่งแห่งตนจริงๆ :sweat:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95662 โดย nittaah
สู้กันต่อไปค่ะ วันนี้ก็ไปศาลมา ของแบงค์กรุงศรีฯ ไม่มีทางเลือกอื่นเลยทำยอม ผ่อนจ่ายเดือนละ 4000 สาหัส 2 ปี ที่เหลือโปะงวดสุดท้าย สาหัสอยู่เหมมือนกัน แต่ก็อยากปลดหนี้ แล้วก็มีทางเลือกไม่มาก เฮ้ออออ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95666 โดย สุขอยู่ที่ใจ
เป็นกำลังใจให้เช่นกันคะ เราสู้ไปด้วยกันนะคะเพื่อลูกๆ :สู้ๆ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95957 โดย minniemonta
น้องที่ทำงาน ไปยื่นถึงที่บริษัท เจ้าหน้าแจ้งว่า คุณต้องติดหนี้โดยไม่ชำระหนี้มาตั้งแต่ ม.ค.60 และเหตุผลอีกสารพัด แล้วก็บอกน้องกลับมาเฉยๆว่าไม่ผ่าน ทำให้เรามองว่า โครงการนี้ไม่เป็นประโยชน์เลย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96049 โดย super3
ที่ไม่ผ่านมีหลายกรณี เช่น เพื่อนเรา ไปติดต่อครั้งแรก
1. เจ้าหน้าที่บอกบัตรเครดิต 1 ตัว ยังไม่เข้าเกณฑ์หยุดจ่ายเกิน 90 วัน ให้รออีกหน่อย
2. มีบัตรเครดิตที่จ่ายชั้นต่ำอยู่ ต้องหาเงินมาปิดตัวนี้แล้วยกเลิกบัตรด้วย
เดือนต่อมาก็โทรหาให้เพื่อนเราไปขอเครดิตบูโร เพื่อนเราเลยตัดสินใจเข้าไปพบเจ้าหน้าที่อีกครั้ง ไม่ผ่านเกณฑ์ เพราะเงินไม่พอใช้หนี้กับเจ้าหนี้หลายเจ้า

เท่าที่สรุปง่ายๆ
1. โครงการหนี้ให้เฉพาะบัตรเครดิต สินเชื่อยังไม่อนุมัติ
2. ถ้ามีบัตรที่สถานะปกติ หรือจ่ายขั้นต่ำอยู่ คุณต้องปิดบัตรตัวนี้ก่อน โดยนำเอกสารการปิดบัญชี หรือ ใบเสร็จยื่นกับเจ้าหน้าที่ อันนี้คนมีปัญหาใครจะมีปัญหาเอาเงินไปปิดบัตร
3. ถ้ามีเจ้าหน้าที่หลายราย ต้องให้ทางแบงค์ยินยอมให้ผ่อนด้วย ของเพื่อนเรา ทหารไทยไม่ยินยอม ก็ทำไม่ได้
4. เสียเวลา เสียค่ารถไป-กลับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96050 โดย super3
โครงการนี้จะเป็นประโยชน์ ถ้า
1. เจ้าหน้าที่เอาหนี้ทั้งหมดมารวมกันแล้วให้จ่ายเป็นหนี้ยอดเดียว ไม่ว่าหนี้นั้นจะเสียหรือไม่ ถ้ามีบัตรที่ยังดีอยู่ จ่ายขั้นต่ำก็ทำเรื่องปิดให้
2. กำหนดไปเลยจ่าย 20-30% ของเงินเดือน หรือแล้วแต่ลูกหนี้จะจ่ายไหว หักอัตโนมัติ กำหนดไปเลยว่าให้หมดภายในกี่ปีตามยอดหนี้ ถ้าหยุดจ่ายเกิน 2 เดือน จะทำเรื่องฟ้องศาล
3. ส่งเรื่องไปที่เครดิตบูโรและธนาคารไปเลย ว่าเราไม่สามารถทำธุรกรรมการก่อหนี้ใดๆ ได้ จนกว่าจะจ่ายครบ

ลูกหนี้ทุกคนไม่มีใครอยากหนีหนี้หรอก แต่จะให้หันหน้าพึ่งใคร ในเมื่อโครงการที่คิดว่าทำมาเพื่อช่วยเรื่องนี้ ยังไม่สามารถทำอะไรได้

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96292 โดย nittaah
เห็นด้วยอย่างยิ่มกับคุณ Super3 ค่ะ มัไม่ได้ช่วยแก้ไขปัญหาได้อย่างแท้จริงเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #103824 โดย jackTs
.
คำถามและคำตอบทั้งหมด ของกระทู้นี้
อ้างอิงมาจากหัวข้อข่าวจากกระทู้นี้นะครับ

เปิดแล้วคลีนิกแก้หนี้ เริ่ม 1 มิ.ย. 2560 นี้ครับ ไม่ทราบหลายๆท่านได้ทราบข่าวยังครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45293&Itemid=64#94520

เอาล่ะครับ ผมจะอธิบายและชี้แจงคำตอบทั้งหมด ของ"โครงการ คลินิกแก้หนี้"
ให้ได้รับทราบตามนี้นะครับ (สามารถไปอ่านรายละเอียดต่อได้เลย อยู่ใน Page ที่2)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.545 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena