โดนหมายศาล บัตรKTCครั้งแรกทำไงดีครับขอคำแนะนำ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95580 โดย 5410410196
:cry2: :cry2: สวัสดีครับก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อนครับ ปัจจุบันผมเป็นพลทหารอยู่ที่จังหวัดเพชรบูรณ์พอดีวันนี้ผมเพิ่งได้หมายศาลครั้งแรก ซึ่งเป็นหมายศาลครั้งแรกในชีวิตไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี ตกใจมากเพื่อนที่ บก.ใหญ่บอกว่ามีหมายศาลมามึงไปทำไปผิดมา ตอนแรกก้คิดแหละบัตรเครดิตแน่ๆ ไปรับหมายที่ บก.มาตอนบ่ายอายก็อาย เขาก็ถามกันสงสัยว่าเราไปโดนหมายอะไรมา รับเสร็จก็รีบกลับมาอ่าน ตอนนั้นแม่งโคตรอาบคนเลย กลัวคนที่หน่วยรู้แล้วจะเป็นเรื่องใหญ่โต ขี้เกียจตอบคำถาม จนเริ่มต้นของการเป็นหนี้บัตรฯของผม มันเริ่มจากตอนนั้นกำลังจะเรียนจบมหาลัยด้วยนโยบายของบัตรKTCจะให้โควต้าสำหรับวิชาชีพ แพทย์ ทันตะ พยาบาล เภสัช สำหรับเปิดบัตรแพตทินัม โดยมาเปิดรับสมัครถึงที่ๆคณะตั้งแต่ยังเรียนไม่จบ ตอนนั้นเหลืออีกสัปดาห์สองสัปดาห์จะจบครับ โดยให้วงเงินแรก50,000 บาท ด้วยความที่ตื้นเต้นจะเรียนจบมีงานทำ มีบัตรใช้เทห์ๆ ก็เลยสมัคร ยังผมจบวันนี้พรุ่งนี้ผมก็ทำงานเลยที่โรงพยาบาล ด้วยที่ว่าคิดว่าอาชีพเราก็มั่นคงเนอะเงินเดือนก็หลายหมื่นต่อเดือน ช่วงแรกๆได้บัตรมาก็ไม่ได้ใช้เลยนะครับ ไม่ได้รูดซื้ออะไร แต่จะมีกดเงินสดออกมาใช้บ้างแต่ไม่เยอะ สองสามพัน เวลาถึงวันชำระก็ชำระตรงตลอด ไม่ได้มีปัญหาอะไร ปัญหามันเริ่มขึ้นความซวยมาเยือนคือผมดันต้องไปคัดเลือกทหารแล้วซวยจับได้ใบแดง ผมต้องติดทหารแล้วมาเป็นทหารถึงสองปีเพราะไม่ได้นำวุฒิการศึกษาไปในวันคัดเลือกยื่นลดสิทธิภายหลังไม่ได้ ไงครับชีวิตผมน้ำเน่าฉิบหาย ต้องบอกก่อนว่าทางบ้านผมไม่ได้ร่ำรวยอะไรผมมีน้องอีกสองคน ผมเป็นเสาหลักของบ้านต้องดูแลทุกคน พอมาเป็นทหารทำให้ทุกอย่างมันผิดแผนไปหมด ที่บ้านเริ่มมีปัญหาการเงินเพราะก่อนเป็นทหารผมเป็นคนรับผิดชอบภาระค่าใช้จ่ายทั้งหมด จากที่ตั้งใจไว้ว่าเรียนจบจะให้แม่ให้พ่อหยุดทำงาน พอมาเป็นทหารการเงินก็เริ่มมีปัญหาผมต้องกดเอาเงินสดจากบัตรเครดิตมาใช้จ่ายหมุนส่งให้ทางบ้าน ช่วงแรกๆมันก็ทันพอถู่ๆไถ่่ไปได้ เงินเดือนทหารที่ได้ก็ต้องส่งให้ที่บ้าน ไหนจะเอามาจ่ายค่าบัตรอีก ช่วงปีที่แล้วอะคัฟจนเริ่มส่งไม่ไหวยอดหนี้ในบัตรมันก็เพิ่มขึ้น คือถ้าจ่ายขั้นต่ำในแต่ละเดือนก็ประมาณ 2000 -3000 อ่ะตอนนั้น เงินเดือนพลทหารมันแค่ 6700 บาท/เดือนเอง ไหนจะกินจะใช้ ไหนจะต้องส่งให้ที่บ้าน ถ้าจะมาจ่ายบัตรอีกก็ไม่มีส่งกลับให้ที่บ้าน ผมจึงตัดสินใจหยุดจ่าย ตอนนั้นยอดมันประมาณสองหมื่นกว่าๆ คือมันอาจดูน้อยนะคัฟแต่ผมจ่ายไม่ได้จริงๆ เพราะที่บ้านต้องใช้เงินจากที่ผมส่งให้ ถ้าใครมาเป็นทหารจะรู้ว่าชีวิตแม่งเฮงซวยสุดๆ เงินเดือนพลทหารมันไม่พอดูแลครอบครัวจริงๆ ตอนแรกผมก็กะว่าพอปลดก็ได้กลับไปทำงานเหมือนเดิมอะไรๆมันก็จะดีขึ้นก็กะจะใช้หนี้ปิดบัตรแน่ๆ ไม่ได้จะไม่ใช้ คือตอนนี้ผมเหลืออีก3เดือนกว่าก็จะปลด แต่พอดีหมายศาลมาก่อน ก่อนหน้านี้ก็หาข้อมูลมาและรู้มาโดยตลอดว่าถ้าครบสองปีมันต้องฟ้องแน่ๆ ระหว่างนั้นก็พยายามจะหาเงินมาปิดมาผ่อนจ่ายแต่อย่างที่บ้านผมมีปัญหาการเงิน ขาดผมไปรายได้ก็ขาด เงินเดือนพลทหาร6700ต้องดูแล4ชีวิต มันหาเงินมาผ่อนชำระไม่ได้จริงๆ
อาจจะเกิ่นยาวหน่อยนะครับขอโทษด้วย ประเด็นที่ผมจะข้อคำแนะนำคือ
1.ยอดหนี้ 27,589.52 บาท + ดอกเบี้ย 32,642.56 บาท
2.หยุดจ่ายครั้งสุดท้าย 31 ส.ค.59
3.วันนี้มีหมายมา ณ 6/07/60
4.นัดไกล่เกลี่ยฯ 22 ส.ค.60
5.ผมจะทำไงดีครับ
6.ยอดหนี้มันอาจไม่เยอะนะครับ แต่ตอนนี้ผมไม่มีเงินก้อนพอที่จะไปปิดจริงๆ จะมีรายได้ในอนาคตที่แน่นอนก็ต้องรอปลดสิ้นเดือนตุลา กลับไปทำงานพฤษจิกาถึงจะมีรายได้เพิ่มขึ้นพอที่จะสามารถจ่ายได้
7.ถ้าเอาจริงๆตอนนี้ถ้าไปไกลเกลี่ยแล้วต้องผ่อนชำระช่วงนี้จนถึงธันวาผมคงพอจ่ายได้ประมาณ1000-2000 ต่อเดือนครับ
ผมควรทำไงดียอดมันอาจไม่เยอะนะครับแต่ไม่มีจริงๆ เครียดมากตอนนี้เสียเครดิตติดแบล๊อกลิตก็ชังมันปรุงละชีวิต ชีวิตมันห่วยซวยมาตั้งแต่จับได้ใบแดงละครับ ผมควรจัดการปัญหาไงดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95591 โดย suriyant
ของผมกำลังจะไปขึ้นศาลในวันที่ 17 กค 60 นี้ กลุ้มใจเช่นกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95599 โดย viviean
ของเราไปขึ้นศาล KTC พรุ่งนี้ (8/7/2017)ยอดฟ้อง 128,928 บาท คิดว่าจะไปประนีประนอมหน้าศาล ยอดต่อเดือนเท่าไหร่ค่อยว่าอีกที สู้ๆนะคะ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95602 โดย Pheonix
เอาความจริงไปกราบเรียนศาล เมื่อพ้นจากการเป็นทหารเกณฑ์แล้ว ก็จะไปทำงานหาเงินมาใช้หนี้โจทก์ จึงขอให้ศาลเมตตากำหนดอัตราดอกเบี้ยให้ต่ำหน่อย เพื่อจะได้มีเงินชำระหนี้ให้โจทก์ได้ เพราะมีภาระต้องเลี้ยงดูครอบครัวด้วย ในระหว่างนี้ โจทก์ยัง ทำอะไรไม่ได้ เพราะการอายัดเงินเดือน อายัดได้ 30% ถ้าอยู่ไม่รอดไปขอลดหย่อนเหลือ 15% อายัดแล้วต้องเหลือให้ลูกหนี้ 10,000 บาท ถ้ามีทรัพย์สินกรมบังคับคดีไม่คุ้มครอง อย่าไปทำยอม เพราะผิดนัดจะโดนปรับดอกเบี้ยเป็นร้อยละ 15 ต่อปี

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95603 โดย 5410410196
ขอบคุณคัฟคือผมยังไม่ค่อยเข้าใจในกระบวนการอ่ะ คือผมต้องตกลงกับทางบริษัทหรือต้องตกลงต่อหน้าศาลคัฟ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95604 โดย 5410410196
คือผมต้องไปประนีประนอมหน้าศาลหรือประนีประนอมกับเจ้าหนี้คัฟ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95635 โดย faiyen
ของเรา โดนฟ้อง แล้วไม่ได้ไปศาล ก็ถูกตัดสินแพ้ไปเรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่ปลายเดือน ก.พ. 60
เดือนที่แล้ว มีโทรมา บอกว่า ถ้าต้องการปิดยอดก็ให้โทรหาเค้า จะพิจารณาเรื่องส่วนลดให้จ่ายน้อยกว่ายอดฟ้อง
**เอิ่มมม สรุปคือ ต่อให้ฟ้องศาล ศาลตัดสินแล้ว เค้าก็ให้ส่วนลดอยู่ดีถ้าเราพร้อมปิดค่ะ**

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95637 โดย Spmm
แนะนำให้ไปศาลค่ะ เล่าเหตุการณ์ทุกอย่างต่อศาลบอกภาระความจำเป็น ถ้าไม่สบายใจโทรปรึกษาคุณอาไพโรจน์ฟรีคะ ของเราไปศาลสิ้นเดือนนี้ ก็ทำยอมความต่อหน้าศาลเอา ดอกเบี้ย10% ผ่อนชำระได้36เดือน คิดตามยอดหนี้ทั้งหมดของยอดฟ้อง ไม่ต้องกลัวนะคะทุกอย่างมีทางออก เรายอดนี้160000 แรกๆก็กังวลเครียดพอเข้ามาอ่านในเวปเยอะๆ จะรู้สึกดีขึ้น มีทางออก และเวลาในการวางแผนใช้หนี้ต่อคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95638 โดย ben10

faiyen เขียน: ของเรา โดนฟ้อง แล้วไม่ได้ไปศาล ก็ถูกตัดสินแพ้ไปเรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่ปลายเดือน ก.พ. 60
เดือนที่แล้ว มีโทรมา บอกว่า ถ้าต้องการปิดยอดก็ให้โทรหาเค้า จะพิจารณาเรื่องส่วนลดให้จ่ายน้อยกว่ายอดฟ้อง
**เอิ่มมม สรุปคือ ต่อให้ฟ้องศาล ศาลตัดสินแล้ว เค้าก็ให้ส่วนลดอยู่ดีถ้าเราพร้อมปิดค่ะ**

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ส่วนลดหลังจากพิพากษาแล้ว ktc ลดเยอะมั้ยครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95643 โดย malila125
ไม่ไปได้ลดเยอะไหมค่ะ มีหมายมาเหมือนกัน ไปศาล 30 ตุลาคมค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.706 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena