มี(ไม่ทั้งหมด) ไม่หนี และจะจ่ายครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95605 โดย Zeazon
สวัสดีครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ใช่ครับผมมีหนี้ ที่ผมเดินมาถึงสุดทางแล้วเพราะการวางแผนที่ผิดพลาดมหันต์ ... สร้างหนี้ใหม่เพื่อล้างหนี้เก่า จริงครับ นอกจากจะล้างไม่ได้ยังจะพาพังไปทั้งแถบด้วย ... และนี่คือรายการที่ผมมีครับ
1. กสิกรไทย บัตรเครดิต 100,000 บัตรกดเงินสด 60,000 บัญชีนี้ค่อนข้างสำคัญเพราะบัญชีเงินเดือนผ่านธนาคารนี้
2. กรุงศรีฯ บัตรเครดิต 180,000 สินเชื่อส่วนบุคคล 200,000 (250,000)
3. ทหารไทย บัตรเครดิต 260,000 สินเชื่อส่วนบุคคล 65,000 (225,000)
4. ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต 180,000
5. ธนชาต บัตรเครดิต 60,000
6. สแตนดาร์ด บัตรเครดิต 226,000 อันนี้ผมแอบห่วงนิดนึง เพราะมีการแจ้งโอนหนี้สินให้ ทิสโก้
7. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล 130,000 (160,000)
ยอดในวงเล็บของสินเชื่อคือยอดอนุมัติครับ
รายการที่ 1, 4 และ 5 ชำระตรง (ขั้นต่ำ) มาตลอด ยังไม่มีรายการผิดนัด หรือ ถ้ามีก็แค่ 1 – 2 วัน
รายการที่ 2 บัตรเริ่มหยุดงวดแรก สินเชื่อหยุดมาแล้ว 3 งวด เคยมีการคุยกับทางธนาคารเมื่อช่วงต้นเดือน (ก่อนจะชนงวดที่ 3) ว่าขอชำระ 1 งวดตามยอดจริง แต่ธนาคารไม่ยอม ต้องให้จ่ายพร้อมดอกเบี้ยค้างชำระ +4,000 ซึ่งผมแจ้งว่าไม่พร้อม ละก็ยังไม่มีการติดต่อมาร่วม 1 อาทิตย์แล้ว
รายการที่ 3 บัตรเครดิตเริ่มหยุดงวดแรก สินเชื่อเคยหยุดไป 2 งวดแต่เคลียร์ไปแล้ว ตอนนี้หยุดอีกครั้ง
รายการที่ 6 ... งวดหน้าน่าจะต้องหยุดแล้ว
รายการที่ 7 เคยหยุดไป 3 งวด แต่เคลียร์ไป 1 งวด และเป็นธนาคารเดียวที่เริ่มเสนอการปรับโครงสร้างหนี้ แต่ยังไม่ได้คุยอะไรเพิ่มเติม

ทีนี้มาถึงแผนที่ผมจะจัดการหน้ครับ รวมถึงคำถามบางข้อครับ
ผมมี(อาจจะไม่ครบ) ผมไม่หนี และผมยินดีจ่าย...ในสิ่งที่ผมสร้างขึ้นมาเอง
1. หลังจากคำนวณค่าใช้จ่ายหักลบต่างๆ แล้วผมเองสามารถปิดได้ ... แต่ได้ทีละรายการครับ และแน่นอนคงเริ่มจากกสิกรก่อน และไล่จากอันที่ยอดน้อยขึ้นไป หรือควรจะเอาที่ยอดเยอะก่อนดีครับ-อันนี้รบกวนแนะนำครับ
2. แน่นอนครับเท่าที่ผมคำนวณดูผมสามารถจัดการแต่ละรายการในช่วงเวลา 4 – 8 เดือน ทีนี้ช่วงที่ผมจัดการแต่ละรายการอยู่นั้นเราจะสามารถเจรจากับธนาคารอื่นยังไงดีครับ ว่าเราจ่ายแน่ล่ะแต่อาจจะช้าหน่อย แล้วส่วนใหญ่ธนาคารจะยืดหยุ่นเรื่องเวลาได้แค่ไหนครับ แต่ละรายการผมคงจ่ายในยอดที่คงที่เท่ากันทุกเดือน ซึ่งน่าจะปิดเร็วกว่าแค่จ่ายยอดขั้นต่ำ
3. มาถึงเรื่องการที่มีกรณีฟ้องศาล เอาตรงครับเรื่องเสียประวัตินี่คงช่วยไม่ได้แล้วครับ แต่ก็ยังไม่อยากให้ถึงศาลเพราะผมยังต้องทำงานเพื่อใช้หนี้ครับ
3.1 ปกติทางธนาคารจะต้องมีการเจรจาเพื่อให้ลูกหนี้ใช้หนี้ก่อนใช่ไหมครับ ... แล้วถึงจุดไหนเค้าถึงจะฟ้องศาล
3.2 ถ้าเราเองยินยอมที่จะชำระหนี้ แต่อาจจะใช้เวลาหน่อยเค้ายังจะฟ้องศาลอยู่ไหมครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.331 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena