ทำงาน รับเงินสด ไม่มีประกันสังคม ไม่มี ภดง. แล้วนายจ้างจะเปลี่ยนเป็นโอนเข้​าบัญชี

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #95608 โดย somphol
เป็นหนี้บัตรอยู่ 3 ใบ ครับ แต่ ธนาคารสีเขียวฟ้องศาลอายัดเงินก่อนแล้ว ปัจจับันทำงานได้รับเป็นเงินสด มาล่าสุด ให้เอาบัญชี กรุงไทย ไปให้จะโอนเงินเข้า ส่วน พนักงานไหม่รับเงินสดไปก่อน
เหตุผล ผมส่ง กยศอยู่ ส่งน้อยบ้าง ล่าช้าบ้าง แต่ผมส่งครับ(อยู่ในช่วงบังคบคดี สถานะปกติ) เงินเดือน 15000 ไม่พอใช้ไหนลูกอีก หางานทำพิเศษรับจ้าง จุนเจือไป ผมเครียดจริงๆครับ รายได้ไม่พอจริงๆ ครอบต้องหย่าร้าง เพราะหนี้สิน ผมรับภาระคนเดียว ผมควรต้องมำไงดีครับ
1.ไปคุยขอรับเงินสด (เขาจะให้หรือปล่าว) ถ้าเขาไม่ยอม
2. ผมมืดมนเลย

ผมยอมรับนะครับ ผมผิดเอง วางแผนไม่ดีเชื่อคนง่ายเกินไป มันคือบทเรียนอันทรงคุณค่าจริงๆ

ผมขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95626 โดย jackTs
.
ราชกิจจาฯบังคับใช้แล้ว! พ.ร.บ.กองทุนกู้ยืมการศึกษา พ.ศ.2560 นายจ้างหักเงินเดือนคืนกองทุนได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=45145&Itemid=64#92714

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100033 โดย somphol
ขอต่อยอดจากครั้งที่แล้วครับ ซึ่งขอรับเป็นเงืนสดได้ ร่วมกับพนักงานคนไหม่

ทำงาน รับเงินสด ไม่มีประกันสังคม ไม่มี ภดง. แล้วนายจ้างจะเปลี่ยนเป็นโอนเข้​าบัญชี

สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถาม นะครับ เพื่อแก้ไขปัญหาล่ะงานนี้

เมื่อก่อนทำงานบริษัทใหญ่ ปี 2560 เงินเดือน 22,000 บาท/เดือน หลังมีปัญหาครอบครัวหย่าร้าง ผมต้องมาเลี้ยงลูกสาว วัย 5 ขวบ ไม่มีใครดูแลเขา จน ต้องมา ดูแลทุกเรื่อง ไปรับไปส่ง โรงเรียน และรับเงินที่ 15,000 บาท/เดือน ก่ะว่า ทำสักพักถ้าลูกดูแลตัวเองได้หางานไหม่ เพราะงานใกล้บ้าน เงินเดือน บอกตรงๆไม่พอครับ ประหยัด รับจ้างทำโน่นนี่นั่นบ้าง ทำที่ได้เงิน
หลังจากทำที่ไหม่ซึ่งได้รับเป็นเงินสด สักระยะ มีหมายอายัดเงินเดือนจากที่ทำงานเก่าส่งมา อายัด 30 % ช่วงนั้นบอกตรงๆครับ เครียด ไม่กล้า เลย เลยรับเงินสด มาได้ 3 ปี จนมาถึงที่สุด สิ่งที่เราได้ก่อไว้ ต้องชดใช้แล้วล่ะครับ ไม่งั้นคาราคาซัง ลูกโตไป ค่าใช้จ่าย ตามมาแน่ๆ จึงขอสอบถามนะครับ
1.หมายศาลได้ ศูนย์หายแล้ว ในช่วงย้ายออกจากบ้านที่หย่าร้างกัน หมายเลขคดีแดงหาย ผมต้องไปติดต่อที่ กรมบังคับคดีที่จังหวัดที่ผมอยู่ใช่ไหมครับ
2.ถ้าโอนทางบัญชี ผมจะถูกอายัดเงินเดือน 30 % เขาไม่เตือนเราแน่ๆ เพราะทุกวันนี้ รายจ่ายเยอะมากๆ
2.1 ผ่อนหนี้ กยศ.อยู่
2.2ค่าเลี่ยงดูบุตร
2.3 ค่าน้ำค่าไฟบ้านเช่า
2.4 ค่ารักษาพยาบาล พ่อแม่ และ ลูกสาว
2.5 ค่าเทอมลูก
ถ้าโดนหักไปในบัญชี มีผลกระทบมากๆ ผมจึงอยากไปติดต่อที่กรมบังคับคดี ในจังหวัด ที่ผมอยู่ เพื่อขอลดหย่อน 15% ครับ สามารถทำได้ไหมครับ
3. ผมควรหางานไหม่ เพราะมีผลกระทบ ที่ทำงาน แน่ๆ ที่เงินเดือนผมมากกว่านี้ อย่างน้อย ถ้าหัก 30% ยังพอเหลือ 1000-2000 บาท บ้าง

ขอขอบคุณครับ
ทุกวันนี้ นอนทั้งน้ำตาล่ะครับ กราบแม่ทุกวัน ขอโทษท่านจริงๆ สู้ๆครับ ที่ลำบากเพราะการไม่วางแผน เป็นหนี้ต้องชดใช้ ไม่อยากหนีแล้วครับ เราทำเองต้องใช้เอง สู้ๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.343 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena