หมายศาลมาแล้ว

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95645 โดย Laksi
ได้รับหมายศาลเมื่อเดือนมิถุนายนครับ ให้ไปไกล่เกลี่ยในวันที่ 5 กันยายนครับ
ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ครับ

ถ้า Hair Cut หลังจากได้หมายศาลแล้ว ทำได้หรือไม่ครับ และถ้าทำได้ เจ้าหนี้ให้เวลาเท่าไหร่ครับในการหาเงินมา Hair Cut

และถ้าไม่มีเงินพอที่จะจ่ายเป็นก้อน สามารถผ่อนชำระได้กี่งวดครับ

การแต่งกาย เสื้อยืด กางเกงยีนส์ ไปได้รึป่าวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95648 โดย nipit
Replied by nipit on topic หมายศาลมาแล้ว
ทั้งหมดขึ้นกับการเจรจาครับ
การแต่งตัว ต้องให้สุภาพครับ เราต้องให้เกียรติ์ศาล ห้ามใส่รองเท้าแตะนะครับ
เสื้อให้เป็นแบบสีสุภาพ และให้มีคอเสื้อ เสื้อคอกลมห้ามใส่

แล้วเป็นหนี้ของสถาบันการเงินไหนครับ จ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ อายุความหมดแล้วหรือยัง

ถ้าอายุความหมดแล้ว ให้สู้เรื่องอายุความเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95651 โดย Laksi
Replied by Laksi on topic หมายศาลมาแล้ว
เป็นของ Citibank ครับ 2 ใบ ใบแรก แสนเศษ ใบที่ 2 เจ็ดหมื่นเศษ
จ่ายครั้ังสุดท้ายน่าจะเกือบๆ ปี คงยังไม่หมดอายุ

ยังงี้ผมคงไม่ต้องสู้คดีใช่มั้ยครับ ให้ศาลไกล่เกลี่ยเรื่องการชำระอย่างเดียวเลยรึป่าวครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95663 โดย nipit
Replied by nipit on topic หมายศาลมาแล้ว
เจรจาอย่างเดียวเลยครับ ขอส่วนลดมากที่สุดที่จะเป็นไปได้ แล้วระยะเวลาที่จะผ่อนใช้ โดยไม่กระทบกับกระแสเงินสดมากนัก

ขอให้โชคดีครับ

สมัยก่อนผมเคยติดหนี้ของเจ้านี้ประมาณปีเศษ ผมเจรจาลดยอดหนี้ลงได้ จาก 35,000 ลงเหลือ 22000 และทำการผ่อนเดือนละ 2200 เป็นเวลา 10 เดือนครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95667 โดย Laksi
Replied by Laksi on topic หมายศาลมาแล้ว
ของผมยอดค่อนข้างเยอะ ผ่อน 10 เดือนน่าจะน้อยไป เค้าให้เต็มที่ได้กี่เดือนครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95669 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic หมายศาลมาแล้ว
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95679 โดย nipit
ขึ้นกับการเจรจาต่อรองครับ ดูว่าเรารับได้แค่ไหน

ถ้าไม่ไหวจริง ๆ เจรจาแบ่งจ่ายเป็น 24 งวด 36 งวด หรือ 48 งวด เลยครับ จะได้ไม่หนักมาก

ลองเจรจาดูครับ ให้กำลังใจครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95681 โดย Laksi
อืม แสดงว่าที่เค้าบอกว่าฟ้องศาลไปแล้ว จะผ่อนชำระได้เต็มที่ 10 เดือนก็โกหกผมล่ะสิ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95682 โดย Laksi
ขอบคุณลิ้งค์ครับ Admin กำลังไล่อ่านอยู่ พอดีกระทู้เยอะยังอ่านไม่ครบ เลยมาตั้งกระทู้ก่อนครับ อ่านลิ้งค์ไปด้วย อ่านผู้มีประสบการณ์มาตอบกระทู้ควบคู่ไปด้วยครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95709 โดย serina
Replied by serina on topic หมายศาลมาแล้ว
1 ปีครับ ขึ้นเดือนที่แล้วยอด 3 แสน ready นะครับ โหดสลัดแน่นอน
(ยอดผ่อนมากกว่าก่อนหยุดอีก เหอะๆ ตอนไม่ค้างผ่อน 5 ปี) จบเคสนี้ทำให้ผมรู้เลยว่า ถ้าหยุดแล้วปิดก่อนขึ้นศาลไม่ได้จุกแน่นอน ไม่ใช่ไม่มีเงินปิดนะครับ มีแต่มันไม่ลดให้
ถ้า advance จะนุ่มนวล แต่คุณอาจจะได้หลายปีก็ได้นะ เพราะมันบอกผม มีปัญญาจ่าย advance ได้ก็ต้องจ่ายมันได้ เหอะๆ

ยอดคุณแค่แสนกว่าเอง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95772 โดย Hai555
Replied by Hai555 on topic หมายศาลมาแล้ว
ของผม Citi จากยอด 17x,xxx ปิดที่ยอด 98,000 ผ่อน 5,000 บาท 20 เดือน ครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95774 โดย Laksi
ของคุณ Hai555 ยอดเท่าผมเป๊ะเลยครับ แต่ของผม 2 ใบรวมกัน ทาง Citi จะเอามารวมยอดเดี่ยวกันมั้ยครับ
แล้วเวลาไปศาล ใช้เวลานานแค่ไหนครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96173 โดย Laksi
5 ก.ย. นี้ มีใครที่มีนัดไกล่เกลี่ยที่ศาลแพ่งธนบุรีมั้ยครับ มาคุยกันได้นะครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96197 โดย Pheonix
Replied by Pheonix on topic หมายศาลมาแล้ว
ซิตี้แบงก์ เรดดี้เครดิต เป็นสินเชื่อหมุนเวียน เท่าท่ี่เห็น จะมีการให้สินเชื่อ Call for cash โอนเงินให้เราจำนวนหนึ่ง แล้วนำมาเรียกเก็บจากบัญชี เรดดี้เครดิต เป็นรายเดือน 36 งวด บ้าง 48 งวด บ้าง ตั้งแต่เดือนที่ 2 เป็นต้นไป หักเท่ากับทุกเดือน ตัวเลขที่นำมาหักเป็นเศษบาทเศษสตางค์ จึงไม่ใช่เป็นการหักเฉพาะต้นเงิน แต่เป็นการหักดอกเบี้ยด้วย สินเชื่อตัวนี้ไม่ใช่สินเชื่อหมุนเวียน เพราะการหักนั้น กำหนดให้เราต้องจ่ายเท่ากับจำนวนที่หัก ไม่ได้แสดงว่าเงินต้นเท่าไร คิดดอกเบี้ยเท่าไร จึงต้องให้ไปฟ้องตามมูลหนี้ที่ถูกต้อง
บัตรเครดิต ซิตี้แบงก์ มีการนำรายการ Cash advance phone มาหักเป็นรายเดือน เป็นเศษบาทเศษสตางค์ รายการนี้ไม่ใช่รายการซื้อสินค้าและบริการ รายการนี้ไม่ใช่เป็นการเบิกถอนเงินสด เพราะเครื่อง ATM ไม่ทำรายการให้อยู่แล้ว จัึงไม่ใช่รายการใช้บัตรเครดิต จึงต้องให้ไปฟ้องในมูลหนี้ที่ถูกต้อง
จึงควรยื่นคำให้การต่อสู้คดีครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96211 โดย sixty
Replied by sixty on topic หมายศาลมาแล้ว
คุณ Pheonix ครับ แล้วมันต่างกันไหมครับ ของเรดดี้เครดิต ระหว่างCash advance phone กับรายการอื่น
อย่างสินเชื่อบัครเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล หรือเป็นสัญญากู้เงินต่างหาก สงสัยครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96400 โดย Laksi
ใกล้ถึงวันนัดแล้วครับ หมายศาลปึกหนาๆ ต้องหอบไปศาลด้วยมั้ยครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96402 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic หมายศาลมาแล้ว

Laksi เขียน: ใกล้ถึงวันนัดแล้วครับ หมายศาลปึกหนาๆ ต้องหอบไปศาลด้วยมั้ยครับ

รีวิว ('0')//U*U\\('0') ขั้นตอนการไปขึ้นศาล ที่ศาลแขวงพระนครใต้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=18108&Itemid=64

ลุยศาลครั้งแรกฉบับไม่เครียด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42295&Itemid=64#62508

แบ่งปันประสบการณ์ไปศาลครั้งแรก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41686&Itemid=64#56304

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96464 โดย Laksi
ขอบคุณครับแอดมิน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96536 โดย Laksi
เมื่อซักครู่ได้ปรึกษาคุณอาไพโรจน์แล้ว ท่านแนะนำว่าควรสู้คดีในส่วนของบัตร Ready เหมือนที่คุณ Pheonix แนะนำ เสียดายที่ปรึกษาคุณอาช้าไป ถ้าศาลให้เลื่อนพิจารณาคดีก็จะเป็นการดี

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96541 โดย pokobo
Replied by pokobo on topic หมายศาลมาแล้ว
อยากปรึกษาอาจารย์ไพโรจน์บ้าง ต้องติดต่อทางไหนหรอครับ
ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.656 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena