กลายเป็นหบี้เพราะไปค้ำประกันเงินกู้ ตอนนี้ถูกบังคับคดีเรียบร้อยแล้วเริ่มชำระ 25 กรกฎาคม 256

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95792 โดย MKing
เมื่อวันที่ 6/7/60 ได้รับเอกสารจากกรมบังคับคดีแจ้งว่าขออายัดเงินเดือนโดย
ศาลสังให้ชำระเงิน 197,408.33 พร้อมอัตรราดอกเบี้ยร้อยละ 10 ของเงินต้น 187,496 บาทนับถัดจากวันฟ้อง(12 มกราคม 2559)และร่วมใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทย์โดยกำหนดเป็นค่าทนาย 3,000 บาท ตบท้ายด้วยคำขออื่นนอกจากนี้ให้ยกฟ้อง เราจึงนำไปแจ้งฝ่ายบุคคลเพราะเราทำงานในสถาบันการเงินเกรงว่าจะกระทบกับงานฝ่ายบุคคลแจ้งว่าจะเริ่มหักเงินเดือนเราวันที่ 25/7/60 แล้วจะหักไปเรื่อยๆจนกว่าจะครบจำนวน ฝ่ายบุคคลแจ้งให้เราคอยตรวจสอบว่าเงินจะครบประมาณเดือนไหน สงสัยครับแล้วถ้าหักครบแล้วกรมบังคับคดีไม่มีหนังสือแจ้งล่วงหน้ามาที่ฝ่ายบุคคลให้หยุดหักเงินเหรอครับท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยได้ไหม ขอบคุณครับ :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95793 โดย jackTs
.
ถ้าเรื่องไปถึงชั้นศาล(ถูกฟ้องแล้ว)
- ผู้กู้ จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่1
- ผู้ค้ำประกันจะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่2 และ จำเลยที่3 (หากมีผู้ค้ำประกันสองคน)

โดยส่วนมากศาลจะพิพากษาว่า ให้จำเลยที่1 จำเลยที่2 และจำเลยที่3 ต้องชำระหนี้ร่วมกัน
หมายความว่า หากจำเลยที่1(ผู้กู้)ไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามคำพิพากษา ก็จะบังคับให้จำเลยที่2 และจำเลยที่ 3(ผู้ค้ำประกัน) ต้องเป็นผู้ชดใช้หนี้ แทนจำเลยที่1

และถ้าหากจำเลยที่2 และจำเลยที่3 ยังไม่ยอมชดใช้หนี้ตามคำพิพากษาดังกล่าวอีก
โจทก์สามารถยิ่นเรื่องต่อกรมบังคับคดี ให้ทำการ ยึด/อายัด ทรัพย์ใดๆก็ได้ ของจำเลยที่2 และจำเลยที่3 (เงินเดือน , ทรัพย์สินภายในบ้าน , ที่ดิน , รถยนต์ต่างๆ) ที่จำเลยที่ 2 และจำเลยที่3 มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์ เข้าสู่ตลาดขายประมูลทรัพย์ของกรมบังคับคดี เพื่อนำมาชำระหนี้ในคดีดังกล่าว โดยไม่สนว่าทรัพย์นั้นๆ จะผ่อนอยู่หรือติดจำนองก็ตาม...สามารถยึดได้ตามกฎหมาย

กล่าวคือ ทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์)สามารถไปเล่นงาน ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน กับใครก็ได้ ที่เป็นจำเลยในคดีนี้ทุกคน ไมว่าจะเป็น จำเลยที่1 จำเลยที่2 หรือ จำเลยที่3 ก็ตาม (เล่นงานคนไหนได้ง่ายและสะดวกรวดเร็วกว่า ก็เอากับมันคนนั้นแหละ หรืออาจเล่นงานพร้อมๆกันหมดทั้งสามคนเลยก็ได้ จนกว่าจะหมดหนี้ตามคำพิพากษา เพราะโจทก์มีสิทธิ์กระทำได้ตามกฎหมาย)

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

โดนอายัดเงินเดือนมา7เดือนแล้วครับอยากทราบขั้นตอนการยกเลิกการหักเงินเดือนเมื่อหักครบแล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44195&Itemid=64#83175

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MKing

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95794 โดย MKing
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับ ผมลองคำนวณเงินที่ต้องส่งให้กรมบังคับคดีคร่าวๆไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: MKing.pdf
ขนาดไฟล์:203 kb

[/color][/b]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96279 โดย MKing
นายจ้างเริ่มหักเงินเดือนผม 30% แล้วครับคงใช้เวลาประมาณ 1 ปี :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.405 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena